Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

S

Sakuraa

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Các bạn cho mình hỏi, phần mềm catia của mình hoạt động bình thường nhưng có 1 lỗi cực kỳ khó chịu là bị mất ảnh preview (chính xác là bị đen ảnh preview sau khi save), mình cũng search đủ trên các trang mạng và forum nhưng hiếm và cũng ko ai rõ bị gì. Nếu chỉ cài catia đơn lẻ sau khi cài win thì nó chạy bình thường, nhưng nếu update win hoặc hên xui cài soft khác mà bị thì sẽ bị đen khi save file như trên, ko thể khắc phục bằng cách cài lại đc. AI biết chỉ mình sửa với, xài mà ko biết part hình gì mò tên mệt quá. Thanks các bạn! Hình đính kèm, các bạn xem giúp mình với!

http://imgur.com/gallery/54AKn
Mình cũng mới làm quen Catia gần đây, nên rất mong đươc học hỏi nhiều .
Cái của bạn là do bị lỗi, có thể update Win, hay do bạn cài nhiều phiên bản Catia quá.

Khắc phục, làm theo các bước nhé.

1. Tìm đường dẫn đến file CNEXT.exe phiên bản mới nhất. Copy nó.
VD: C:\Program Files\Dassault Systemes\B25_PLM\win_b64\code\bin

2. Chạy command prompt của window. cmd.exe

3. Đánh lệnh C:\Program Files\Dassault Systemes\B25_PLM\win_b64\code\bin\CNEXT.exe /regserver

Nếu ko đc, báo lỗi thì vào thẳng thư mục của nó chạy luôn. :)
Lệnh:
Cd/
Cd C:\Program Files\Dassault Systemes\B25_PLM\win_b64\code\bin
CNEXT.exe /regserver

4. Khởi động lại & ok như xưa.

# Nếu muốn Window mặc định hiện file dạng thumbail lớn thì làm thêm bước.
Trong window Eplr --> Organize --> Folder and Search option. --> View --> Apply to folders. -- OK

Thân,

Nhờ giúp đỡ,
Mình đang sử dụng Catia V5R21 , chạy test modul A
Thấy nhìn trên màn hình thì có hiển thị chữ bên cạnh cột báo ứng suất , khi xuất file report thì không thấy
mình thử chụp trong catia thì cũng thấy mất phần chữ hiển thị .
Trước thì ok hiển thị tốt , sau này cài lại phấn mềm thì mất luôn , không hiểu sao ?
Nhờ mọi người biết tư vấn giúp .
Cám ơn nhiều .

D

DangHS

Xin chào mọi người, em xin hỏi các anh đi trước về phần Machining, cách để tạo file .pptable cho phần khai báo machining.( tạo 1 file tương tự như IMS.pptable chẳng hạn)

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bậc Tiền Bối, e xin cảm ơn.

L

lanamtrongla

mấy a cso video hướng dẫn vẽ phần trong của chi tiết k?. Cho e xin với!
(ví dụ như vẽ phần phía trong của đàu tuýp)
Em cảm ơn!

Đ

Đinh Sơn Nam

Các anh đi trước cho em hỏi với, trong CATIA, làm sao để mình cắt và move body được như video dưới ạ?
video đó họ sử dụng SolidWork.

Khi mình edit mold trong thư viện khuôn thì bị lỗi . không thay đổi được kích thước khuôn trong thư viện .Mong được sự giúp đỡ của mọi người

C

CatiaV5

anh em nao da crack duoc catia R28 khong xin chi giup a. Khi chay Crack no bao "Current operation system is not compatible with executable" :( :(

chào mọi người, e mới bắt đầu học catia, khi thực hành e gặp lỗi: mở part đầu thì vẽ đc sketch, nhưng mở part 2 thì không thấy các mặt phẳng đâu nên không vẽ đc sketch. mong mọi người chỉ bảo. Screenshot (8).png

D

duybinh 0307

bạn ấn vào lệnh này để màn hình nhìn thấy toàn bộ sketch.
Các bài tập đơn giản, cầm tay chỉ chuột bạn tham khảo ở đây nhé

Attachments

• 142,1 KB Lượt xem: 138
Chào mọi người. Mình mới bắt đầu tự học Catia. Khi mình sử dụng lệnh Sweep thì thấy có các mục lựa chọn có mục Spine. Mình ko hiểu rõ ý nghĩa của spine là gì. Vậy ai hiểu biết thì mong giải thích giúp mình. Mình cảm ơn.

Moderator
Chào mọi người. Mình mới bắt đầu tự học Catia. Khi mình sử dụng lệnh Sweep thì thấy có các mục lựa chọn có mục Spine. Mình ko hiểu rõ ý nghĩa của spine là gì. Vậy ai hiểu biết thì mong giải thích giúp mình. Mình cảm ơn.
Spine hay Spline bạn?
Nếu là Spline thì trên mạng có nhiều video hướng dẫn, nếu khó hiểu thì nói rõ ra mn mới hình dung và giải đáp được.