Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Cho em hỏi với lệnh "Boolean Opeations" ta cũng tạo một khối bị trừ rồi dùng khối trừ, trừ nó ra như subtract trong acad phải không vậy mấy anh?

Mọi người cho mình hỏi máy mình cài catia v5r22 khi vẽ hình tròn thì nó lại bị dẹt thành hình elip, (các máy khác ở công ty đều được
-> không phải do bản cài) Mong mọi người cho phương án để sửa chữa. Cảm ơn nhiều
Máy bạn có card rời không , cái này do máy tính , mình mua máy samsung , cũng bị như bạn

hỏi bên cung cấp máy để chỉnh , và mua thêm card , chỉnh lại độ pixcell , đại loại như vậy

thêm nữa bạn chỉnh độ smooth của Catia , trong option , cũng giống như cad ý , có độ chỉnh tối đa là 20000 ,

còn Catia mình nhớ là 10000 tối đa , bạn mò 2 vấn đề này ,chắc sẽ được thôi

Chào các anh!
Em đang nghiên cứu về Modun Human trong catia V5R20. Nhưng loay hoay mãi không được. Các anh có kiến thức hay tài liệu về modun này cho em xin với nhé.
Xin chân thành cảm ơn các anh em.

Dear các anh, chị,
Em đang vẽ 1 trục vít như file đính kèm, nhưng không thể nào fillet được các cạnh giữa cánh vít và thân vít được. Mong các anh, chị giúp đỡ. Chân thành cảm ơn.
https://www.mediafire.com/?d22523dr727enrf

Do bề mặt của bạn không liên tục bị gẫy cần hiệu chỉnh lại.
Em cũng thấy lỗi như vậy, nhưng vì trục vít có 1 đoạn thẳng và 1 đoạn côn nên em đã vẽ helix theo 1 guide là 2 đoạn thẳng như trong file. Em không biết cách để fix lỗi này. Nhờ các anh giúp đỡ với. Thank anh.

Em cũng thấy lỗi như vậy, nhưng vì trục vít có 1 đoạn thẳng và 1 đoạn côn nên em đã vẽ helix theo 1 guide là 2 đoạn thẳng như trong file. Em không biết cách để fix lỗi này. Nhờ các anh giúp đỡ với. Thank anh.
Em làm được rùi. Thank anh nhiều :)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Dùng Catia đã lâu, nay đụng 1 cái lệnh Split của Catia mình thấy thất vọng ghê. Chả là mình có 1 cái surface, mình muốn split nó ra thành 200 phần giới hạn bởi 200 mặt plane cách nhau 1.75mm mỗi cái. Catia nó không cho mình Split 1 phát ăn ngay mà Split mỗi lần chia 2, do đó phải split 200 lần..., thất vọng ghê!

Với Cimatron thì 1 phát là xong. Không biết mình xài chưa tới hay Catia không làm được, các bác nào xài Catia cho ý kiến phát.

em nghĩ vẽ 1 line và tạo N Plane rồi split là xong cũng không đến mức 200 lần như bác

Anh Phúc thử vẽ 1 sketch 2D dạng ziczag như thế này, sau đó extrude lên thành 1 surface body duy nhất rồi dùng để split mặt kia xem có được không?

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Anh Phúc thử vẽ 1 sketch 2D dạng ziczag như thế này, sau đó extrude lên thành 1 surface body duy nhất rồi dùng để split mặt kia xem có được không?

Thanks Rock, nó split ok, tuy nhiên phải vẽ lên cái Sketch rồi Trim...hix hix, nói chung là được nhưng hơi dài. Hix hix, càng làm càng thấy chú Catia cũng có nhiều cái hạn chế ghê.

Bác có thể tạo theo cách này,
bác tạo mặt bình thường
[/URL][/IMG]
tạo mặt làm công cụ cắt, sau bác translate khoảng cách = 1.75.
bác chọn lựa chọn repeat rồi nhập số mặt mình mong muốn.
[/URL][/IMG]
hai bên hông translate với khoảng cách 3.5
join lại thành 1 mặt
[/URL][/IMG]

[/URL][/IMG]

split với lựa chọn keep both sides và keep all the sub
-elements
[/URL][/IMG]

kết quả

[/URL][/IMG]

nếu muốn thành các mặt riêng, bác dùng lệnh disasemble để phá vỡ nó,
như lệnh remove parameters trong NX

Em gặp một chút vấn đề về việc mô phỏng chuyển động, khi em mô phỏng một bánh xe chạy trên đường thẳng như hình sau thì rất tốt, với 3 liên kết động

Nhưng khi em mô phỏng bánh xe chạy quanh mép đường tròn, thì ko chạy được, em hiểu là nên bổ sung liên kết nào nữa, mong các tiền bối chỉ giáo, em đã thêm một số cách nhưng vẫn ko được.

K

kiendu2

Cho mình hỏi, VD mình muốn bắt điểm khi vẽ lên đối tượng 3D thì làm thế nào ạ
VD : mình vẽ một hình khối chữ nhật, bây giờ mình về 2D chọn 1 mặt của hình khối chữ nhật đó rồi vẽ lên đó hình tròn ở tâm hình chữ nhật này, nhưng mình không biết cách để bắt tâm hay điểm ở các góc hình chữ nhật này
[/URL][/IMG]

chau2707

Active Member

Cho mình hỏi, VD mình muốn bắt điểm khi vẽ lên đối tượng 3D thì làm thế nào ạ
VD : mình vẽ một hình khối chữ nhật, bây giờ mình về 2D chọn 1 mặt của hình khối chữ nhật đó rồi vẽ lên đó hình tròn ở tâm hình chữ nhật này, nhưng mình không biết cách để bắt tâm hay điểm ở các góc hình chữ nhật này
[/URL][/IMG]
- Cùng câu hỏi này, ai mới tập tành học Catia đều bị, boku cũng bị, mong mọi người giúp đỡ ?

- Cùng câu hỏi này, ai mới tập tành học Catia đều bị, boku cũng bị, mong mọi người giúp đỡ ?
dùng tư duy mà làm thôi có gì đâu.... chiếu lấy 2 point góc chéo nhau của hình chữ nhật rồi nối 1 đường line và tâm line chính là tâm hình chữ nhật

chau2707

Active Member

dùng tư duy mà làm thôi có gì đâu.... chiếu lấy 2 point góc chéo nhau của hình chữ nhật rồi nối 1 đường line và tâm line chính là tâm hình chữ nhật
- Bạn ơi ý của câu hỏi không phải là lấy tâm hình chữ Nhật, mà nó là làm sao (dùng lệnh gì) để bắt điểm các cạnh của chi tiết dưới sketch hiện hành (trường hợp trên là cách cạnh và góc của hình chữ nhật dưới sketch). Cám ơn bạn.