Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Em chào cả nhà ạ!
em có chút lỗi mong các anh giúp đỡ
nếu 1 Part có nhiều Body thì em chỉ thao tác được trên 1 body, các các Body khác bị ẩn đi mà em mày mò mãi mà không thấy các hiện ra cùng 1 lúc 2 Body được.

Sau khi em chọn "Define In Work object " Body 2
thì PartBody 1 bị ẩn.

Thanks cả nhà.
Bạn gõ C:Only Current Body Vào ô command dưới cùng màu trắng là swich sang cơ chế mới (shown all).

Các anh cho em hỏi với ạ, em đang làm cái vỏ (cụ thể là cái vỏ bếp ga mini đấy ạ), nó có chỗ lồi lên như thế kia (chỗ mà bị cắt nhiều rãnh) nhưng em k biết làm như nào @@. Em nghe nói là dùng Surface gì đó, nhưng em mới học nên chưa biết. Vậy ai biết có thể chỉ
giúp em vẽ Surface cái đó hoặc cách nào đơn giản hơn đc k, em cảm ơn !! HELP
[/URL][/IMG]

Các anh cho em hỏi với ạ, em đang làm cái vỏ (cụ thể là cái vỏ bếp ga mini đấy ạ), nó có chỗ lồi lên như thế kia (chỗ mà bị cắt nhiều rãnh) nhưng em k biết làm như nào @@. Em nghe nói là dùng Surface gì đó, nhưng em mới học nên chưa biết. Vậy ai biết có thể chỉ
giúp em vẽ Surface cái đó hoặc cách nào đơn giản hơn đc k, em cảm ơn !! HELP
[/URL][/IMG]

Bạn dùng Generative SheetMetal Design(môi trường thiết kế dạng tấm) là OK.
[MEDIA=youtube]LIJhfMb9hVQ[/MEDIA]&feature=youtu.be

Last edited:

Cảm ơn anh em làm được rồi ạ, thật tuyệt :D

anh vinhgtvt
ơi, cho em hỏi với, em dùng Generative Sheet.. như anh chỉ í, bây giờ có chi tiết này em không biết vẽ ntn, anh giúp em với
+ Chi tiết 1 : Cái chỗ tai thò ra để mà bắt vít í ạ, vẽ như nào ạ
[/URL][/IMG]
[/IMG]
Em cảm ơn anh !!

Các bác cho em xin hỏi ..
Catia có một vài modul tích hợp,trong đó có
-TFA_2010.1_Win_SSQ, em mới mày mò qua và thấy tương đối hay nhưng mới cài lại Win nên giờ không biết crack thế nòa nữa. Các bác có hướng dẫn crack hay tài liệu học gì thêm về modul này chỉ giáo cho em xin với..
Trân trọng!

T

trungbkhn

làm thế nào để chèn bản vẽ autocad 2D vào Catia để dựng hình 3D vậy các bác?. ví dụ như mình có bản vẽ auocad 2D của chiếc xe bây giờ mình muốn đưa nó vào Catia để làm biên dạng dựng hình 3D thì làm thế nào nhỉ?. bác nào biết chỉ giúp em với. thanks all!.:1:

Các anh ơi! Em dùng cả Catia v5 và Catia v6. Nhưng trong khi làm việc với Catia V6 ví dụ em bị lỗi win bất thường thì những dữ liệu cũ của em có lấy lại được không ạ? mà lấy lại bằng cách nào ạ? em cảm ơn

Catia V6 quản lý dữ liệu trên Database dựa trên nền tảng SQL hoặc Oracle. Database của bạn khi cấu hình bạn để đâu thì nó ở đó chả khác gì 1 folder ngoài việc nó như 1 hộp đen, nghĩa là bạn không thể tách lấy từng file CATIA đem đi chỗ khác được, trừ khi export ra dạng 3DXLM

Vâng! Nhưng nếu cứ bị lỗi win mà mất dự liệu thì chẳng thà để Catia V5 dùng cho tiện anh nhỉ?
Em cài SQL giống video như trên mạng. Chia thêm 2 ổ đia nữa nhưng ví dụ lỗi win thì bao nhiều công sức, dữ liệu thì sao ạ? Nếu anh biết cách khắc phục được thì chỉ giúp em với. Thanks anh

T

trungbkhn

làm thế nào để chèn bản vẽ autocad 2D vào Catia để dựng hình 3D vậy các bác?. ví dụ như mình có bản vẽ auocad 2D của chiếc xe bây giờ mình muốn đưa nó vào Catia để làm biên dạng dựng hình 3D thì làm thế nào nhỉ?. bác nào biết chỉ giúp em với. thanks all!.:1:
bác nào giúp em với ạ!.

Cậu xem vide này nhé:
[video=youtube;Z2DBnpicADY]
/video]

T

trungbkhn

Cậu xem vide này nhé:
[video=youtube;Z2DBnpicADY]
/video]
mình làm như Video nhưng không được báo lỗi (it is not allowed to paste) như hình
bạn à, mình đang dùng Catia V5R21 và Autocad 2004. một điểm nữa là khi kéo thả file.DWG vào Catia mở rất lâu là do file.DWG nặng quá hay nó mở lâu vậy bạn?.thanks!.

mình làm như Video nhưng không được báo lỗi (it is not allowed to paste) như hình
bạn à, mình đang dùng Catia V5R21 và Autocad 2004. một điểm nữa là khi kéo thả file.DWG vào Catia mở rất lâu là do file.DWG nặng quá hay nó mở lâu vậy bạn?.thanks!.
Bạn nên lưu sang định dạng DXF sau đó mở file bằng lệnh Open. Sau khi mở lên hãy quét hết các đường nét sau đó ấn lệnh copy tiếp đó tạo một file mới cùng một Sketch mới rồi mới Paste vào môi trường Sketch.

T

trungbkhn

Bạn nên lưu sang định dạng DXF sau đó mở file bằng lệnh Open. Sau khi mở lên hãy quét hết các đường nét sau đó ấn lệnh copy tiếp đó tạo một file mới cùng một Sketch mới rồi mới Paste vào môi trường Sketch.
mình đã làm thế nhưng vẫn không được bạn à. xin hỏi bạn dùng bản Catia và Autocad nào mà làm được như thế vậy?.

mình có thể team view cho bạn. Bạn có thể cho mình xin yourname và pass được chứ?