Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

A

ankyeuem

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

mọi người giúp mình với. mình cài CATIA v5r21 xong, crack xong xuôi rồi mà bật k lên :(

T

tranquan.97

Mọi người giúp mình trong việc xác định tâm lỗ của lệnh Hole với ạ. :1:

Tình hình là mọi khi mình vẫn đặt được các lệnh ràng buộc tâm với đối tượng khác bằng Constraint.
Nhưng lần này mình dùng thì các giá trị đều chuyển sang màu đen và không thể thay đổi được bất cứ thứ gì :43:

Link ảnh đây ạ. Mọi người xem giùm mình với
https://www.flickr.com/gp/67496219@N08/H6d5zC

Mong mọi người giúp mình với ạ

Xin cảm ơn. :1:

Biên dạng bạn chiếu hay bạn contraint vào cạnh của lệnh pad trước? Nếu như vậy bạn không thể ràng buộc được nên màu nó là đen.

T

tranquan.97

Mình contraint với cạnh của pad trước.
Mình cũng thử chiếu cạnh đó xuống rồi nhưng vẫn không được bạn ạ

Ý bạn là dùng contraint để ràng buộc để tâm pad trước về gốc tọa độ thì không thể dùng được trong môi trường sketch được. Bạn phải dùng contraint trong môi trường vẽ 3D.

T

tranquan.97

Ý bạn là dùng contraint để ràng buộc để tâm pad trước về gốc tọa độ thì không thể dùng được trong môi trường sketch được. Bạn phải dùng contraint trong môi trường vẽ 3D.
Cảm ơn bạn :1:

chào mọi người , mình muốn chỉnh cái palne trong catia lớn hơn thì vào chổ nào nhỉ, chứ mình thấy nó nhỏ quá khi vẽ nhiều khó bắt trúng nó.

chào mọi người , mình muốn chỉnh cái palne trong catia lớn hơn thì vào chổ nào nhỉ, chứ mình thấy nó nhỏ quá khi vẽ nhiều khó bắt trúng nó.
Plane bạn nhé. Bạn vào Tool->Option->
>Part
>Display->Axis Systerm display size(in mm) mặc dịnh để ở 10, bạn muốn to hơn thì kéo thêm.

Last edited:
T

tranquan.97

Mọi người cho mình hỏi.
Copy file part của thằng bạn về. mở lên nó báo lỗi "File not Found" :102:

Ai biết lỗi này giúp mình với
Cảm ơn nhiều.

mấy bạn ơi cho mình hỏi lệnh "quick trim" trong khi vẽ sketch mình cần ấn tổ hợp phím nào để nó trim liên tục nhiều đoạn thẳng, bình thường mình chỉ nhấp chuột trim từng cái.

mấy bạn ơi cho mình hỏi lệnh "quick trim" trong khi vẽ sketch mình cần ấn tổ hợp phím nào để nó trim liên tục nhiều đoạn thẳng, bình thường mình chỉ nhấp chuột trim từng cái.
Với catia để dùng lệnh liên tục bạn chỉ việc kick đúp(2 lần) vào lệnh đó trước khi sử dụng.

V

vuvanquang

hay quá, mỗi tội tìm hơi lâu, tận hơn 90 page, cảm ơn các tiền bối đã chỉ giáo :64:

[/URL][/IMG]
Mọi người cho mình hỏi , có cách nào khi lấy 1 bộ khuôn tiêu chuẩn ra mà tấm Core và Cavity không bị chồng vào nhau không ak ?Thanks !

Last edited:

[/URL][/IMG]
Mọi người cho mình hỏi , có cách nào khi lấy 1 bộ khuôn tiêu chuẩn ra mà tấm Core và Cavity không bị chồng vào nhau không ak ?Thanks !
Điều này hết sức bình thường, bạn chỉ cần thay đổi giá trị Overlap Cavity/Core về giá trị mong muốn sau khi thiết lập khuôn xong.

Điều này hết sức bình thường, bạn chỉ cần thay đổi giá trị Overlap Cavity/Core về giá trị mong muốn sau khi thiết lập khuôn xong.
Overlap Cavity/Core đang theo mặc định rùi , có cách nào chỉnh được không a? Bg em muốn đưa về 0 mà không được.
VD: Chiều cao Cavity là 50 . Core là 40. Khi lắp vào nhau đáng nhẽ là 90 nhưng chồng nên tổng chiều cao chỉ bằng 58.

Overlap Cavity/Core đang theo mặc định rùi , có cách nào chỉnh được không a? Bg em muốn đưa về 0 mà không được.
VD: Chiều cao Cavity là 50 . Core là 40. Khi lắp vào nhau đáng nhẽ là 90 nhưng chồng nên tổng chiều cao chỉ bằng 58.
Sau khi bạn thiết lập khuôn xong, bạn kick chuột phải vào Mold rồi chọn Edit Mold sau đó tại mục Overlap Cavity/Core bạn chon f(x)->thay 0.8*CorePlate\H thanh 0*CorePlate\H là OK.

Em cảm ơn anh ! E làm được rùi. Có cách nào chuyển cái này về mặc định luôn không anh ? Thanks

Có. Nhưng khi đó phải can thiệp sâu vào thư viện khuôn của catia. Đơn giản như trên là nhanh nhất.