Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

K

khuonmaufnf

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

cho em hỏi về vấn đề show- hide nhiều body.
bình thường khi vẽ nhiều body, em có thể show hết tất cả body mình muốn, nhưng hôm nay mở lên không hiểu sao chỉ thấy được những body đang define, còn những body còn lại dù đang ở chế độ show thì vẫn không thể thấy được.
em đã gỡ catia ra cài lại nhưng vẫn không thể khắc phục đc. hix...
có anh nào bít về vấn đề này giúp em với...

Bạn vào Tools -> Option ->Infastructure ->Part Infastructure ->Tab Display bỏ chọn Only current body.

K

khuonmaufnf

e làm đc rồi, cảm ơn a vinhgtvt nhìu nha:x

Chào mọi người !
Em muốn hỏi cách để add thêm vật liệu trong catia, VD như em muốn thêm vật liệu như SKD, SKS, SS400, SUS, A6061 (theo tiêu chuẩn NHật)
Vào CATIA thì làm thế nào ạ,
Và khi xuất bản vẽ 2D, thì làm sao trong phần Part list và khung tên nó tự động có ghi vật liệu và khối lượng vào ô mà mình mong muốn ạ.
EM cảm ơn.

Bạn có thể tạo thư viện vật liệu trong Catia. Còn để xuất 2D như bạn muốn thì bạn phải dùng Marco.

Bạn có thể tạo thư viện vật liệu trong Catia. Còn để xuất 2D như bạn muốn thì bạn phải dùng Marco.
Cảm ơn anh !
Anh có thể chỉ em cách làm, hay có tài liệu , video nào hướng dẫn cách tạo thư viện và cách dùng marco để làm việc trên được không ạ.
Em cảm ơn ạ

M

mrcnc_123

Có bác nào biết về tùy chỉnh khung tên bản vẽ trong Catia không chỉ cho em với? Xuất Drafting xong không tài nào mà tùy chỉnh Frame And Title theo mẫu của mình được (Bên SolidWorks làm cái này rất dễ). Em xin cảm ơn và hậu tạ (Em ở hà nội_Catia V5R21 - Admin mode - Win 10).

Bạn chọn edit----sheet background
trong đó có lệnh frame and title, bạn chọn các lựa chọn trong đó tùy chỉnh
quay lại bản vẽ chọn edit----working views
tạo bản vẽ mặc định theo ý mình hay cty thì tạo 1 bản chuẩn rồi copy vào catia setting sẽ mặc định theo mình

M

mrcnc_123

Bạn chọn edit----sheet background
trong đó có lệnh frame and title, bạn chọn các lựa chọn trong đó tùy chỉnh
quay lại bản vẽ chọn edit----working views
tạo bản vẽ mặc định theo ý mình hay cty thì tạo 1 bản chuẩn rồi copy vào catia setting sẽ mặc định theo mình
Bác có thể chỉ rõ hơn về phần "tạo 1 bản chuẩn rồi copy vào catia setting sẽ mặc định theo mình" giúp em với được không ạ? Em muốn nó tự động hiện tên part và khối lượng, ngày tháng giống như Template có sẵn :).

M

mrcnc_123

Cho em hỏi luôn là làm thế nào để hiện trọng lượng(Weight) và vật liệu (Material) trong Bill Of Material (Khi vẽ chi tiết em đã dùng Apply Material, em dùng Catia V5R21)
Thanks.

Attachments

M

mrcnc_123

Cảm ơn anh Vinhgtvt, cái này em làm rồi ạ nhưng vẫn không hiện lên Weight và Material ạ. Anh có còn cách nào khác hơn không ạ? :)

M

mrcnc_123

Cảm ơn những chỉ dẫn bổ ích của anh Vinhgtvt. Tuy nhiên ý của em là khi B.O.M thì em cần hiện: Weight = A kg; Material: AL
Ví dụ: Part1 - Material : Aluminium (Đã được chọn ở phần Apply Material)
Weight: 9.5 Kg (Phần Mass ở trong Part1/Properties/Mechanical/Mass (9.5kg))
**** Hai thông số này sẽ tự động hiện khi B.O.M ở Drafting giống như yếu tố "Quantity"
Nếu như bác có thời gian em xin hẹn gặp mặt để lĩnh giáo thêm được không ạ? Em ở hà nội :)

has102

Cảm ơn những chỉ dẫn bổ ích của anh Vinhgtvt. Tuy nhiên ý của em là khi B.O.M thì em cần hiện: Weight = A kg; Material: AL
**** Hai thông số này sẽ tự động hiện khi B.O.M ở Drafting giống như yếu tố "Quantity"
Nếu như bác có thời gian em xin hẹn gặp mặt để lĩnh giáo thêm được không ạ? Em ở hà nội :)
Vấn đề này em cũng đang rất quan tâm, có gì bác chỉ giáo thêm cho mọi người với nhé.
Em cảm ơn.
Em hỏi thêm chút ạ: trong CATIA có cách nào tạo 1 project k ạ.
Có nghĩa là: khi mình tạo 1 project là 1 forder, khi vẽ thêm bất cứ bản vẽ nào nó cũng tự động lưu vào project đấy.

Mình ở Hà Nam. Mình có ý tưởng thế này, bạn thử xem sao :
Còn để Material là Alumium khi gán vật liệu đến khi ở BOM là Al thì bạn viết hàm để lấy hai chữ cái đầu tiên giống như lập trình C nhé.

Last edited:

has102

Mình thấy bạn Vinh biết dùng cả CATIA và NX, thì theo về thiết kế cơ khí thì nên dùng phần mềm nào.
Phần mềm nào nhẹ hơn.
mình cảm ơn

Mình thấy bạn Vinh biết dùng cả CATIA và NX, thì theo về thiết kế cơ khí thì nên dùng phần mềm nào.
Phần mềm nào nhẹ hơn.
mình cảm ơn
Mỗi phần mềm cho điểm mạnh khác nhau. Tùy từng lĩnh vực, công việc mà dùng phần mềm nào cho phù hợp. Lựa cơm gắp mắm. Còn với cá nhân mình, mình thấy Catia giống như một nàng 8x đằm thắm và sâu sắc, Nx thì giống nàng 9x trẻ trung và hiện đại.

has102

Mỗi phần mềm cho điểm mạnh khác nhau. Tùy từng lĩnh vực, công việc mà dùng phần mềm nào cho phù hợp. Lựa cơm gắp mắm. Còn với cá nhân mình, mình thấy Catia giống như một nàng 8x đằm thắm và sâu sắc, Nx thì giống nàng 9x trẻ trung và hiện đại.
Mình thấy trong mấy Clip của bạn làm, khi mở phần drafting thì có ngoài các bản vẽ theo tiêu chuẩn JIS,
ISO, còn có cả tiêu chuẩn TCVN, làm sao để làm được vậy.
Nhân tiện bạn có thể hướng dẫn mình cách tạo ra 1 sheet A1,A2,A3,A4 tiêu chuẩn , khi mở phần drating thì nó hiện ra luôn trong chỗ chọn TCVN,JIS, ISO đc k
Và cả cách tạo khung tên trên sheet đấy, để khi mở ra thì nó tự động hiện ra, và cách tạo thêm các cột, các hàng mới trên khung tên, và có các mục vật liệu, số lượng, mục khối lượng tự động link với part 3D. Tạo thêm các mục Heat Treatment và Surface Treatment trong part 3D, khi điền thông tin ở file part 3D thì nó tự động link vào mục Heat Treatment và SUrface, treatment trong khung tên ở phẩn Drafting.
-Và làm thế nào để vẽ được kí hiệu chốt pin ở môi trường Drafting.
Mình cảm ơn

Last edited: