Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Đ

Đinh Ngọc Anh

chỉ giúp mình làm thế nào tiếp để tách khuôn vậy.
----------------------------------
bạn hãy dùng chức năng sửa bài nhé! Ko post nhiều bài ngắn rời rạc

Last edited by a moderator:
T

thangvn08

Mình thấy phần gia công trong catia ko post được nhiều dạng máy CNC. Các cao thủ ai có bản post xin up len tặng anh em///

Các bạn cho mình hỏi có cách nào vo tròn 2 đường line khi không ở trạng thái skech ko vậy

N

NDA

Các bạn cho mình hỏi có cách nào vo tròn 2 đường line khi không ở trạng thái skech ko vậy
Ý bạn muốn fillet hai đường thẳng cắt nhau à? Nếu vậy bạn vào insert chọn Coner ( Biểu tượng giống như fillet ) cách làm tương tự như khi bạn fillet trong môi trường sketch

A

anhthu1809

xin hỏi tại sao mình cài đặt được 31% rồi máy lại báo lỗi như sau:

B

binhx5

Xin hỏi catia của e cứ bị lỗi font như thế này

Khi sử dụng rất là khó chịu. Mong các bác giúp đỡ

cho mình hỏi là mình muốn sử dụng lệnh Line có bắt buộc vào trong sketch ko, sao mình khi vẽ lệnh line nó ko xuất hiện hộp thoại này vậy

cho mình hỏi là mình muốn sử dụng lệnh Line có bắt buộc vào trong sketch ko, sao mình khi vẽ lệnh line nó ko xuất hiện hộp thoại này vậy
Theo mình biết thì khi vẽ lệnh line ta ko cần vào trong sketch vẫn có thể vẽ được đường thẳng và bằng các lựa chọn point-point, point-direction....Khi đó ta lụa chọn các điểm và các thuộc tính sau để tạo lên đường thẳng.Khi click vào lênh line ngoài môi trường sketch thì hộp thoại line definition vẫn hiện ra như trên :

paven8880

Active Member
Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

cho mình hỏi, mình có biên dạng 2d cad làm cách nào để biến nó thành sketch trong catia,và cách thực hiện.Và 3d cad có thể chuyển wa catia được ko? mong các anh em chỉ giúp rất cảm ơn. :68:

cho mình hỏi, mình có biên dạng 2d cad làm cách nào để biến nó thành sketch trong catia,và cách thực hiện.Và 3d cad có thể chuyển wa catia được ko? mong các anh em chỉ giúp rất cảm ơn. :68:
2D CAD ?? chắc ý bạn là 2D bên AutoCAD phải không:15:
Đầu tiên bạn mở CATIA trong môi trường Drafting, chọn Open >> chọn file *.DWG

Quét chọn đối tượng cần chuyển sang Sketch rồi nhấn tổ hợp Ctrl+C

Bây giờ mở môi trường part trong catia >> tạo 1 Sketch trong mặt phẳng bất kỳ nào đó >> nhấn tổ hợp Ctrl+V (có thể nhấn nút Fit in All nếu không nhìn thấy đối tượng)

Sau khi các đối tượng đã được dán vào Sketch bạn có thể dùng các công cụ Translate (để di chuyển về gốc tọa độ) hoặc Change Sketch Support để điều chỉnh

Q

quangbkhn

Mình muốn vẽ giầy cao gót bằng image and shape nhưng ko biết tạo mặt ở gót và mũi giầy. Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé.

ơn bạn EDelter</B> rất nhiều.Rất vui được bạn chỉ dẫn tận tình mong rằng sẽ được học hỏi nhiều hơn ở bạn.

Last edited:

paven8880

Active Member

Mình co hiện tượng này khi dùng Catia (bản 14):
Sử dụng lệnh multisection solid khi vẽ các biên dạng xong vào lệnh để thực hiện thì các đường biên dạng đó biến mất không có cách nào hiện ra đc. Hiện tượng này chỉ xảy ra khi ta đã có 1 solid sẵn có còn không thì không bị.
Bạn nào có cách khắc phục giúp mình với nhé!
Thanks alot

Q

quangbkhn

Mình muốn vẽ giầy cao gót bằng image and shape nhưng ko biết tạo mặt ở gót và mũi giầy. Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé.
Bạn nào biết giúp mình đi . Mình ngồi ngắm cái youtube dạy cách làm cái giày này mấy ngày rồi mà ko làm được tiếp, nản quá .

T

thangbg8x

mấy anh cho e hỏi chút.e mới cài phần mềm catia ra nhưng mà không hiểu sao không vào được và hiện lên như sau
tiếp tục ấn ok thì nó lại hiện lên là
e cũng chưa biết là do lỗi cái gì nưaxin các anh chỉ dùm:77: