Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

N

ninhcdk52

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

khi bạn đã lấy được 1 part ra rồi và muốn lấy thêm chính part đó với số lượng tùy ý bạn dùng icon fast multi instantiantion hoặc dùng phím tắt Ctr + D rồi click vào part muốn lấy.tự nó sẽ xuất hiện thêm ra cho bạn

N

ninhcdk52

bạn xóa cái pad trong hình đi nhé rồi vào bản drawing update lại là ok
nếu không dc mình gửi lại cho bài của bạn mình lấy về

Last edited by a moderator:
L

luong.tnut

Các huynh giúp em thay đổi lại thanh công cụ nhỏ lại được không, em không vẽ được
http://s478.photobucket.com/albums/rr149/AQMYLOVE/?action=edit&current=hoithenao.jpg&startOption=3[img]
[url]http://s478.photobucket.com/albums/rr149/AQMYLOVE/?action=edit&current=hoithenao.jpg&startOption=3[/url]
[/COLOR]

N

ninhcdk52

to thế này là cùng nhỉ
vào CUSTOMIZE ... OPTION.... LARGE ICON...OK

P

phuong_gt2003

Xin chào các anh chị và các bạn.
Em có câu hỏi này muốn mọi người giúp: Em thấy trong Inventor thì mô phỏng bu lông có thể tịnh tiến và quay đồng thời, vậy trong Catia phần DMU Fitting có làm đ][cj việc này không?

P

phuong_gt2003

Em đang thử lắp ghép và mô phỏng trong Catia thì thấy có vấn đề là việc lấy tiếp xúc giữa 2 bánh răng thân khai khó khăn so với Inventor. Thường khi lắp các răng lại chồng lên nhau. Nhờ các anh chị chỉ giáo!
Thanks!

P

phuong_gt2003

Xin mọi người giúp đỡ.
Em cài Catia v5r18 thì nó báo lỗi, có ai biết cách cài bản này ko giúp em với. Thanks!Việc cài có khác gì so với v5r17 không mọi người?

P

phuong_gt2003

Ở trên bạn leviettienCTM có hỏi về bản vẽ.
Theo tôi là do bạn vẽ thân đồ gá bị lỗi nên khi suất bản vẽ kỹ thuật cũng bị lỗi.
Bạn hãy mở chi tiết thân đồ gá, sau đó vào Menu Tool -->In Work Object-->Scan or difien in work object.
Tiếp theo bạn nhấn vào nút Next trên thanh Scan. bạn sẽ thấy một khối thừa và xóa nó đi là OK.
Good luck!

A

aoeonline

Ðề: catia

xin hỏi!
khi trong catia, tôi nhấn normal view nhìn thẳng vào mặt phẳng vẽ nhưng khung hiển thị của màn hình vẫn hiển thị lệch. xin hỏi cách khắc phục!
câu hỏi này mình thấy up đã lâu mà không có ai trả lời-mình mạn phép trả lời vậy.
Trong catia có 2 phuơng pháp quan sát khi đặt normal view là: Quan sát phối cảnh và quan sát song song(mặc định là quan sát phối cảnh)
Khung hiển thị của bạn bị hiển thị lệch là do bạn đang sử dụng phuơng pháp quan sát phối cảnh.
Để đổi sang hướng quan sát song song, bạn làm theo 2 cách sau:
- Vào view/render s
ọn parallel
-Vào view/customize/view
ọn parallel
ok?

Ðề: catia

em đã thừ và đã thành công cảm ơn aoeonline rất nhiều!
CHO EM HỎI TRONG CATIA PHẦN HƯỚNG DẪN VẼ MẶT SƯ HUYNH CÓ KHÔNG?NẾU CÓ GỬI CHO EM . EM MỚI HỌC NÊN CHƯA BIẾT

B

brilliant1409

Cám ơn bác THIEN CANH đã đưa ra đề tài này để mọi người cùng nhau thảo luận.
Em cũng vừa mới bắt đầu học CATIA được mấy bữa thôi, chưa có nhiều kiếm thức lắm. E có mấy câu hỏi như thế này hỏi các bác nhé:
1. Để mở thư viện chi tiết trong CATIA thì làm như thế nào? Vì em đang cần tìm các chi tiết mẫu như bánh răng, ổ bi ..... tiêu chuẩn
2. Có cách nào để nhập lệnh, lệnh tắt cho CATIA như trong AutoCAD không, nếu có thì nhập lệnh như thế nào vì hiện tại em đang nhập lệnh bằng cách kích chuột vào biểu tượng, như vậy mất thời gian quá mà lại không chuyên nghiệp
3. Khi dùng lệnh để kéo dài đối tượng, em đã thử dùng mấy lần nhưng khá là khó khăn, vì khi vẽ các đối tượng phức tạp được dựng từ nhiều đường nét khác nhau, để kéo dài đối tượng này là rất khó khăn, lúc được lúc không. Hoặc trường hợp biên dạng đơn giản nhưng được kéo dài theo một đường phức tạp thì cũng không làm được.
Rất có thể là em đã làm sai thao tác nào đó. mong các bác giúp đỡ em với

K

kiuctinhyeu

catia k có thư viện như solid bạn ạ.Bạn có thể vẽ rồi tạo thư viện riêng cho mình

A

anhlam

mình muốn tắt geometrical set1 thì làm thế nào bạn ơi
minh mới học nên không biết chỉnh sao cho nó phù hợp những thanh công cụ
bạn giúp mình nhé
thank!!!!!!!!11

M

mrdienk42cdl2

Cám ơn bác THIEN CANH đã đưa ra đề tài này để mọi người cùng nhau thảo luận.
Em cũng vừa mới bắt đầu học CATIA được mấy bữa thôi, chưa có nhiều kiếm thức lắm. E có mấy câu hỏi như thế này hỏi các bác nhé:
1. Để mở thư viện chi tiết trong CATIA thì làm như thế nào? Vì em đang cần tìm các chi tiết mẫu như bánh răng, ổ bi ..... tiêu chuẩn
2. Có cách nào để nhập lệnh, lệnh tắt cho CATIA như trong AutoCAD không, nếu có thì nhập lệnh như thế nào vì hiện tại em đang nhập lệnh bằng cách kích chuột vào biểu tượng, như vậy mất thời gian quá mà lại không chuyên nghiệp
3. Khi dùng lệnh để kéo dài đối tượng, em đã thử dùng mấy lần nhưng khá là khó khăn, vì khi vẽ các đối tượng phức tạp được dựng từ nhiều đường nét khác nhau, để kéo dài đối tượng này là rất khó khăn, lúc được lúc không. Hoặc trường hợp biên dạng đơn giản nhưng được kéo dài theo một đường phức tạp thì cũng không làm được.
Rất có thể là em đã làm sai thao tác nào đó. mong các bác giúp đỡ em với
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất: Trong CATIA không hỗ trợ thư viện các chi tiết tiêu chuẩn như bulon,đai ốc,ổ bi....mà chỉ có 1 vài thư viện có các part thông thường để tham khảo thôi.

Thứ hai: Trong CATIA cũng giống như Solidworks nó chỉ nhập được dòng lệnh khi ta nhập đầy đủ câu lệnh cho nó,ví dụ như : lệnh line,circle,rectang.... nhưng trong Autocad thì chỉ cần gõ l,c,rec...cho nên CATIA thường vẽ bằng thao tác chuột,nhưng nếu như bạn dùng chuột,thao tác quen rồi thì cũng nhanh tương tư như lệnh tắt trong Autocad,cũng chuyên nghiệp không kém đâu bạn à,chuyên nghiệp thể hiện ở chỗ khác cơ.

Thứ ba: Lệnh kéo dài đối tượng đơn giản thôi bạn à,nếu là trong môi trường skecht thì bạn chỉ cần click và đối tượng và kéo thôi,trường hợp của bạn mắc phải chắc là khi cậu kéo một đối tượng nhưng đối tượng cần kéo đó đã ràng buộc cùng với nhiều đối tượng khác nên khi kéo sẽ dịch chuyển cả các đối tượng khác theo nó.

Chúc bạn thành công.

Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

Thứ nhất: Trong CATIA không hỗ trợ thư viện các chi tiết tiêu chuẩn như bulon,đai ốc,ổ bi....mà chỉ có 1 vài thư viện có các part thông thường để tham khảo thôi.

Thứ hai: Trong CATIA cũng giống như Solidworks nó chỉ nhập được dòng lệnh khi ta nhập đầy đủ câu lệnh cho nó,ví dụ như : lệnh line,circle,rectang.... nhưng trong Autocad thì chỉ cần gõ l,c,rec...cho nên CATIA thường vẽ bằng thao tác chuột,nhưng nếu như bạn dùng chuột,thao tác quen rồi thì cũng nhanh tương tư như lệnh tắt trong Autocad,cũng chuyên nghiệp không kém đâu bạn à,chuyên nghiệp thể hiện ở chỗ khác cơ.

Thứ ba: Lệnh kéo dài đối tượng đơn giản thôi bạn à,nếu là trong môi trường skecht thì bạn chỉ cần click và đối tượng và kéo thôi,trường hợp của bạn mắc phải chắc là khi cậu kéo một đối tượng nhưng đối tượng cần kéo đó đã ràng buộc cùng với nhiều đối tượng khác nên khi kéo sẽ dịch chuyển cả các đối tượng khác theo nó.

Chúc bạn thành công.
Lâu lâu không làm Catia nữa nhưng cũng muốn giúp bạn : 2 câu đầu tiên đã ok. câu thứ 3 thì mình hiểu bạn đang gặp khó khăn với các chi tiết phức tạp. hãy đặt câu hỏi ngược lại là tại sao những hình dễ lại làm được ( do nó đáp ứng được dầy đủ các thuật toán của phần mềm yêu cầu) vậy tức là với những chi tiết phức tạp bạn nên tìm ra pp dựng hình tốt nhất để phù hợp với thuật toán của phần mềm. hãy up chi tiết lên xem thử nhé. Chúc bạn thành công

Q

quangbien

Các anh chị cho em hỏi tí ạ, tại sao máy của em cài catia v5r17,chạy file setup.exe thì nó báo lỗi là :
Cannot file
C\User\...\Temp\TempDSUnload\CXINST.exe
mong các anh chị chỉ giúp!!!

L

lammoi

Các anh cho em hỏi các cách vẽ lò xo. Em mới tìm hiểu về catia nên chưa biết nhiều.

Các anh cho em hỏi các cách vẽ lò xo. Em mới tìm hiểu về catia nên chưa biết nhiều.
Chuyển qua Wireframe and Surface Design , tạo 1 điểm X = 0 Y = 0 Z = 100 . Chọn lệnh Helix , Start Point : chọn điểm vừa tạo , Axis : chọn trục Y hoặc X ( click phải rồi chọn ) , nhập chiều cao , số vòng , và các Options liên quan . Nhấn Ok . vẽ 1 đường tròn ở điểm cuối ( hoặc đầu ) của Helix , Chuyển qua Part Design , Chọn lệnh Rib , kéo đường tròn theo Helix , ta có lò xo .