Các bác cho em hỏi về lệnh Hatch trong môi trường Drawing của Solidworks với ạ.
Em đang muốn hatch 2 phần 1/4 lỗ để thể hiện lỗ pin (như hình).
Nhưng lệnh hatch lại không nhận phần 1/4 tạo bởi lỗ được xuất 2d và đường center mark. Nên mỗi khi em muốn thể hiện lỗ pin là phải sketch hình tròn trung vào lỗ pin được xuất ra, và thêm 2 đường line trùng với đường center mark, sau đó mới có thể dùng lệnh hatch.
Có bác nào có cách nào khác không ạ?
Cảm ơn sự quan tâm của mọi người!

Attachments

Các bác cho em hỏi về lệnh Hatch trong môi trường Drawing của Solidworks với ạ.
Em đang muốn hatch 2 phần 1/4 lỗ để thể hiện lỗ pin (như hình).
Nhưng lệnh hatch lại không nhận phần 1/4 tạo bởi lỗ được xuất 2d và đường center mark. Nên mỗi khi em muốn thể hiện lỗ pin là phải sketch hình tròn trung vào lỗ pin được xuất ra, và thêm 2 đường line trùng với đường center mark, sau đó mới có thể dùng lệnh hatch.
Có bác nào có cách nào khác không ạ?
Cảm ơn sự quan tâm của mọi người!
sao lại phải cực khổ hatch vậy nhỉ
bạn search gg từ khóa dowel pin là ra
cách tốt nhất là khi đục lỗ trên file part sử dụng luôn dowel pin trong hole wizard khi suất bản vẽ sẽ auto thêm symbol này luôn

sao lại phải cực khổ hatch vậy nhỉ
bạn search gg từ khóa dowel pin là ra
cách tốt nhất là khi đục lỗ trên file part sử dụng luôn dowel pin trong hole wizard khi suất bản vẽ sẽ auto thêm symbol này luôn
Em cám ơn bác nhé!
Tại trước giờ em không dùng 2d drawing của solidworks bao giờ, hầu hết dùng trong autocad nên không biết nhiều cái cơ bản.
Giờ cv cần nên tự mày mò, có gì bí quá lên đây hỏi ae ạ.

Tks bác!

Last edited:
Em cám ơn bác nhé!
Tại trước giờ em không dùng 2d drawing của solidworks bao giờ, hầu hết dùng trong autocad nên không biết nhiều cái cơ bản.
Giờ cv cần nên tự mày mò, có gì bí quá lên đây hỏi ae ạ.

Tks bác!
khá giống mình lúc trước
cứ cảm thấy không quen khi mới dùng 2D của SW
từ từ tìm hiểu thêm thì thấy nó tiện ích đủ thứ
ráng ngâm cứu thêm nha bạn

xin chào cả nhà, em đang thực hành Solidworks em sử dụng lệnh extrude từ bề mặt chưa được như ý.
Em vẽ một khối trụ rổng, ví dụ: đường kính ngoài là 120mm, đường kính trong là 100mm, chiều cao 500mm.
Sau đó viết đoạn chữ SOLIDWORKS và sử dụng lệnh extrude từ Surface / Face /Plane sau đó chọn bề mặt ngoài khối trụ như hình bên dưới thì khối trụ đùn lên bên mặt A như hình bên dưới.
hình ảnh.png Khi em muốn khối đùn bên mặt B thay vì bên mặt A thì không làm được, mong được mọi người tư vấn giúp.

xin chào cả nhà, em đang thực hành Solidworks em sử dụng lệnh extrude từ bề mặt chưa được như ý.
Em vẽ một khối trụ rổng, ví dụ: đường kính ngoài là 120mm, đường kính trong là 100mm, chiều cao 500mm.
Sau đó viết đoạn chữ SOLIDWORKS và sử dụng lệnh extrude từ Surface / Face /Plane sau đó chọn bề mặt ngoài khối trụ như hình bên dưới thì khối trụ đùn lên bên mặt A như hình bên dưới.
View attachment 12292 Khi em muốn khối đùn bên mặt B thay vì bên mặt A thì không làm được, mong được mọi người tư vấn giúp.
Nó liên quan đến hướng plane bạn vẽ sketch nếu hướng chỉ qua mặt A thì nó sẽ extrude lên bên mặt A và ngược lại.
Nếu bạn sử dụng plane chuẩn thì nó sẽ không chỉnh sửa được hướng, nên tạo plane mới dựa trên plane chuẩn rồi vẽ sketch trên đó để hiệu chỉnh hướng.
Còn nhiều cách khác để vẽ theo yêu cầu của bạn. Vd: sử dụng ofset from surface (có thể dễ hiệu chỉnh hướng) đến chiều cao cần rồi extrude to surface,...

Các bạn có nhu cầu về phần mềm hỗ trợ xuất và bóc tách bản vẽ Drawing, có thể tham khảo video dưới đây ạ: