DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các bạn cho hỏi tính chất của lệnh bức xạ ( insert/surface /radiate). Khi bức xạ thì tỷ lệ bức xạ là như thế nào ?
Không hiểu cậu định hỏi gì, tỷ lệ nào?

Lệnh Insert, Surface, Radiate thường được dùng để tạo mặt phân khuôn sau khi đã có đường phân khuôn.

Để cho dễ hiểu, khi muốn thiết kế khuôn cho 1 sản phẩm, ta cần:

1. Thiết kế ra sản phẩm đó.
  2. Tạo ra sản phẩm trước khi co ngót (nếu cần).
  3. Tạo đường phân khuôn.
  4. Tạo mặt phân khuôn, một trong nhiều kỹ thuật là dùng lệnh Radiate.
  5. Tạo hộp khuôn.
  6. Tạo lòng khuôn và tách các phần khuôn sao cho có thể lấy sản phẩm ra.
Ví dụ, ta có sản phẩm trước khi co ngót và ta ấn định đường phân khuôn trên sản phẩm đó như sau:

[LEFT]Từ đường phân khuôn nêu trên, ta tạo mặt phân khuôn bằng lệnh Radiate với các thiết lập như minh họa dưới:

[LEFT]Trong đó,

• Face<1>: Là mặt trên, dùng làm tham chiếu cho hướng "bức xạ". Có nghĩa là các tia "bức xạ" sẽ xuất phát từ mỗi điểm trên đường phân khuôn, vuông góc với đường cong tại điểm xuất phát đó và // với mặt tham chiếu.
  • Edge<1> ... <4>: Là các cạnh của đường phân khuôn.
  • 70.00 mm: Chiều dài tia "bức xạ", hoặc có thể coi là chiều rộng mặt phân khuôn.
Kết quả:

[LEFT]Trông giống như vành mũ các chàng cowboy.

Có thế thôi, ở đây cậu muốn hỏi đến tỷ lệ nào?
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Đầu tiên cảm ơn chú .! Cháu hỏi đến tỷ lệ là vì khi cháu dùng lệnh này với biên dạng nằm trên một phần mặt trụ thì thấy kết quả là một mặt xòe ra ( giống cái quạt giấy). Do đó nên không biết rằng nó xòe ra kiểu gì.

Đầu tiên cảm ơn chú .! Cháu hỏi đến tỷ lệ là vì khi cháu dùng lệnh này với biên dạng nằm trên một phần mặt trụ thì thấy kết quả là một mặt xòe ra ( giống cái quạt giấy). Do đó nên không biết rằng nó xòe ra kiểu gì.
Ý bạn muốn hỏi là tỷ lệ giữa cạnh A của đường phân khuôn và cạnh B của mặt bức xạ?

Thật ra thì chẳng có tỷ lệ gì,chỉ đơn giản là nó lấy 2 cạnh bên kéo dài từ tâm hình trụ ra:

T

thanhhaun

ủa khi em mở cơ cấu man trên SW báo" a journal file could not be created. auto recover will work. another session of SW may already be running on this machine"
Em cài thiếu cái gì rồi sao ?
Chạy run/regedit
HKEY\CURRENT_USER\Software\SolidWorks\SolidWorks 20xx\ExtReferences
chọn SolidWorks Journal Folders, right click, modify, delete hết Value data.
Xong!:106:

Thân chào chú DCL và các bạn
Chú DCL cho cháu hỏi cách thiết lập tự động bắt điểm trong DWGeditor 2010 không ah ?
Cháu vào Tool / Options của DEGeditor mà không thấy cách bắt điểm AutoCursor đâu cả ?
Cám ơn Chú DCL nhiều .

Tìm ra rồi
Thì ra nó ở đây

Last edited:

Trong DWGeditor cũng giống AutoCAD vậy...chỉ cần bạn bấm phím F3 là ok.

Mình dùng lệnh loft surface nhưng báo lỗi rằng "seft-intersecting geometry" không biết sử lý thế nào. Mong các bạn giúp.

Các Bạn cho mình hỏi: Trong môi trường vẽ Sketch, có cách nào để array một hình kín theo một đường ( bao gồm cung và đường thẳng ) không
Mình muốn array cung tròn (đã khoanh) theo đường sinh của chi tiết thì có cách nào nhanh nhất ko

Xin cảm ơn

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Các Bạn cho mình hỏi: Trong môi trường vẽ Sketch, có cách nào để array một hình kín theo một đường ( bao gồm cung và đường thẳng ) không
Mình muốn array cung tròn (đã khoanh) theo đường sinh của chi tiết thì có cách nào nhanh nhất ko

Xin cảm ơn
Rất tiếc SW không có chức năng này. Lý do chỉ là vì các tác giả SW không thích các sketch phức tạp nên họ không hỗ trợ chức năng đó; họ muốn người dùng hãy dùng một sketch đơn giản để tạo ra 1 feature rồi sau đó array feature theo cách thích hợp của một trong các cách:

1. Xếp theo cung tròn

2. Xếp theo các hướng thẳng

3. Xếp theo một đường cong hoặc hỗn hợp

(Tất nhiên là với các sketch, cậu vẫn có thể dùng theo cách 1 và 2, nhưng không dùng cách 3 được).

Tớ cũng rất cần chức năng này, để chia đều một đường cong phức tạp thành những phần bằng nhau, vậy mà chịu chết!

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Mình dùng lệnh loft surface nhưng báo lỗi rằng "seft-intersecting geometry" không biết sử lý thế nào. Mong các bạn giúp.
Với lệnh Loft thì thuận tiện nhất nếu các profile (biên dạng) có số đỉnh hoặc cạnh bằng nhau, khi đó SW sẽ tiến hành nối trực tiếp các đỉnh và cạnh tương ứng theo vị trí click lúc ta chọn biên dạng để tạo mô hình loft. Nếu các biên dạng có số đỉnh khác nhau, SW sẽ tùy tiện ghép vài đỉnh bên biên dạng này với một đỉnh của biên dạng kia, kết quả đôi khi là vô nghiệm nếu mô hình có hiện tượng tự giao (như thông báo mà cậu đã thấy). Để tránh sự tùy tiện như vậy, ta hãy sử dụng các Connector để buộc các liên kết đỉnh sao cho hợp lý.

Ví dụ ta tạo bề mặt bằng lệnh Loft với các biên dạng có số đỉnh khác nhau, hãy right-click vùng đồ họa rồi chọn Show All Connectors để cho hiển thị toàn bộ các nút kết nối khả dĩ:

Ta sẽ thấy như sau:

Hãy dùng chuột để di chuyển các nút xanh này đến những vị trí tương ứng thích hợp trên từng biên dạng, có thể chủ động nối vài nút bên biên dạng này với một nút bên biên dạng kia theo ý muốn. Cuối cùng ta được kết quả:

S

saothenhi

Rất tiếc SW không có chức năng này. Lý do chỉ là vì các tác giả SW không thích các sketch phức tạp nên họ không hỗ trợ chức năng đó; họ muốn người dùng hãy dùng một sketch đơn giản để tạo ra 1 feature rồi sau đó array feature theo cách thích hợp của một trong các cách:

1. Xếp theo cung tròn

2. Xếp theo các hướng thẳng

3. Xếp theo một đường cong hoặc hỗn hợp

(Tất nhiên là với các sketch, cậu vẫn có thể dùng theo cách 1 và 2, nhưng không dùng cách 3 được).

Tớ cũng rất cần chức năng này, để chia đều một đường cong phức tạp thành những phần bằng nhau, vậy mà chịu chết!
Chú DCL cho cháu hỏi được không ạ!
- Ở mục 3 chú có nói là xếp theo một đường cong hoặc hỗn hợp vậy là dùng lệnh Curve driven pattern phải không chú?
- Còn hình cái bình chú có thể hướng dẫn cho cháu một vài cách nhanh để dựng hình được không ạ?
Cháu cảm ơn chú nhiều!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chú DCL cho cháu hỏi được không ạ!
- Ở mục 3 chú có nói là xếp theo một đường cong hoặc hỗn hợp vậy là dùng lệnh Curve driven pattern phải không chú?
- Còn hình cái bình chú có thể hướng dẫn cho cháu một vài cách nhanh để dựng hình được không ạ?
Cháu cảm ơn chú nhiều!
Câu 1: Đúng!

Câu 2:

Cách 1: Cậu hãy vẽ nhanh các cung hoặc đường tròn liên tiếp có tâm trên đường cong.

Cách 2: Cậu vẽ 1 đường tròn rồi tạo thành 1 surface. Sau đó xếp các bản sao surface đó theo đường cong rồi Convert chúng thành các đường tròn.

T

tuck5k3

chú DCL ơi cho cháu hỏi: cháu hiện đang dùng bản solid 2008 nhưng trong thư viện hình như là chưa có đầy đủ.cái này có cần cài thêm phần mềm hỗ trợ nào nữa không ạ? nếu cần thì chú cho cháu xin link down được không ạ?

T

tuck5k3

chú có thể hướng dẫn cháu vẽ bánh răng côn đực ko ạ?

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Thư viện của Solidworks có sẵn bánh răng côn đực :4: chỉ cẩn triển khai và sửa chửa lại thôi

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

chú DCL ơi cho cháu hỏi: cháu hiện đang dùng bản solid 2008 nhưng trong thư viện hình như là chưa có đầy đủ.cái này có cần cài thêm phần mềm hỗ trợ nào nữa không ạ? nếu cần thì chú cho cháu xin link down được không ạ?
Thư viện của Solidworks 2008 là tương đối hoàn chỉnh rồi bạn chỉ cần cài thêm một số modul tách khuôn và thiết kế khuôn , gia công Solidcam
Nếu muốn vip máy có cấu hình mạnh thì cài Solidworks 2010 http://meslab.org/mes/showthread.php?p=102706

Xin cho em hỏi khi chuyển bản vẽ từ solidwork sang dạng file Autocad *.dwg em thấy bản vẽ 3d từ solidwork sang hiện ở dạng khung dây , giờ em muốn các mặt đều ở dạng solid thì làm thế nào ạ ? em xin cảm ơn.

trong autocad bạn vào view -Visual Styles chọn conceptual thử xem sao.

H

hoangvung

chào các bác!
có bác nào biết cách thể hiện khối lượng, tên, tỉ lệ....trong solid ( phần chuyển từ 3d sang môi trường drawing.- make drawing) 1 cách tự động không vui lòng chỉ giúp em với.em dang cần gấp.
Xin cảm ơn!

Cái này liên quan đến phần nâng cao rồi.Bạn có thể mở các khung tên bản vẽ trong thư viện (Iso,Ansi...)ra,trong đó có chức năng tự động thể hiện các mục như khối lượng,vật liệu... đó.Còn nếu bạn thích tạo 1 khung tên cho riêng mình thì thì copy các đoạn mã trong các mục đó rồi paste và khung tên của bạn là được