Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Đối với file của Solidworks thì chỉ có những Version đời trước không thể nào đọc được file đã mở trên version đời sau đâu , đó là cách khuyến khích người dùng xài phiên bản mới của Dasault mà.Hehe . Nếu bạn đã trót mở file trên Version 2011 thì bây giờ chỉ còn cách là mở file trên Solidworks 2011 rồi save file với đuôi Step 203 , sau đó dùng Solidworks 2010 mở file Step đó lên rồi dùng chức năng Feature Works của Solidworks để nhận dạng lại các bước vẽ thôi.

Thân!
Nguyenthanh.

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks( Vẽ chữ nhô trên mặt côn)

Cám ơn bác DCL đã trả lời, nhưng nếu cần bản thân chữ lại cũng côn nữa thì mình phải làm sao ạ? Tôi làm theo ý bác thì các chữ đã thực sự vuông góc với mặt côn rồi, nhưng mỗi chữ đều có hình trụ thẳng, trong khi yêu cầu của tôi là phải làm các chữ này có độ côn( dùng làm điện cực để bắn EDM mà, hay là phải dùng phần EDM nhỉ).

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks( Vẽ chữ nhô trên mặt côn)

Để em trả lời dùm bác DCL nhé:

-Đầu tiên có khối hình nón cụt:

-Tạo 1 Plane song song với đường sinh của mặt côn hình nón cụt:

-Từ mặt này vẽ 1 sketch (và chuyển hướng nhìn chuẩn về mặt này)
đầu tiên bác tạo cung tròn màu vàng trước (qua 3 điểm),sau đó vẽ tiếp cung tròn màu đỏ sao cho đồng tâm với cung màu vàng,cuối cùng dùng cung màu đỏ này làm đường cơ sở để vẽ chữ

-Sau khi dùng lệnh Wrap (như bác DCL đã nói lúc đầu),ta có được kết quả:

Không biết vậy đã đúng ý bác chưa nhỉ? :)

Last edited:

Cám ơn bác DCL đã trả lời, nhưng nếu cần bản thân chữ lại cũng côn nữa thì mình phải làm sao ạ? Tôi làm theo ý bác thì các chữ đã thực sự vuông góc với mặt côn rồi, nhưng mỗi chữ đều có hình trụ thẳng, trong khi yêu cầu của tôi là phải làm các chữ này có độ côn( dùng làm điện cực để bắn EDM mà, hay là phải dùng phần EDM nhỉ).
ý Bác là sao? nó côn như thế nào ? nếu YCKT là nó côn theo độ côn của bề mặt, khi wrap nó cũng đã tạo rồi mà? còn...có khả năng nó côn theo như thế nào nữa thì Bác phải cho cái hình vẽ phác lên mới rõ chứ? còn nếu với như câu hỏi lúc đầu thì mọi người chỉ làm đến thế kia là phải? ;). hay ý của Bác Nam là mặt trên chữ cũng côn theo mặt cong của mặt côn nhỷ! :-?
không gì là không thể! hehehe!

Last edited by a moderator:

Cám ơn bác DCL, the_rock, levietienCTM và các bạn đã có ý kiến trả lời. Có lẽ do mình chưa nói rõ nên vẫn còn khoảng cách giữa câu hỏi và câu trả lời. Nếu mình làm theo lời bác DCL thì tạm ổn rồi, nhưng do yêu cầu thực tế là bản thân chữ cũng phải côn ( các bạn xem hình đính kèm), mình chưa biết phải làm sao. Dùng lệnh wrap thì hoặc là được các chữ có bề rộng song song, hoặc chỉ được 01 region theo khuôn chữ, nhưng chưa đúng ý là các chữ phải vuông góc vời mặt côn và có bề rộng nhỏ dần từ gốc lên đến ngọn.
Link hình: http://www.4shared.com/photo/df5Agu66/Ve_chu_tren_mat_con.html
Cám ơn đã đọc tin.
Nam

Last edited by a moderator:

Cám ơn bác DCL, the_rock, levietienCTM và các bạn đã có ý kiến trả lời. Có lẽ do mình chưa nói rõ nên vẫn còn khoảng cách giữa câu hỏi và câu trả lời. Nếu mình làm theo lời bác DCL thì tạm ổn rồi, nhưng do yêu cầu thực tế là bản thân chữ cũng phải côn ( các bạn xem hình đính kèm), mình chưa biết phải làm sao. Dùng lệnh wrap thì hoặc là được các chữ có bề rộng song song, hoặc chỉ được 01 region theo khuôn chữ, nhưng chưa đúng ý là các chữ phải vuông góc vời mặt côn và có bề rộng nhỏ dần từ gốc lên đến ngọn.
Link hình: http://www.4shared.com/photo/df5Agu66/Ve_chu_tren_mat_con.html
Cám ơn đã đọc tin.
Nam
Em cũng đoán là ý anh Nam hỏi như thế, nhưng vì không biết gì về SW nên không dám trả lời.

Cái mặt côn (vát) trên của chữ và thân chữ thẳng thì người ta dùng các tiện ích tích hợp khi dùng phần mềm CAM khắc chữ anh ạ!

Cái này anh hỏi bác Libor là xong, dùng artcam để làm rất nhanh!
(Vì em chưa tìm hiểu phần tạo chữ theo mặt cong nên chưa làm được, chỉ làm trên mặt phẳng thôi!)

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vấn đề khắc chữ trên các bề mặt phức tạp thì tớ vẫn phải va chạm thường xuyên, sản phẩm của chỗ tớ có rất nhiều ký tự: logo công ty, quy cách sản phẩm, hướng dẫn sử dụng, xuất xứ... Về phần thiết kế, người thiết kế chỉ cần tạo ra một bản vẽ ký tự quy chiếu 2D và tất nhiên cần có đầy đủ các tham số mô tả bề mặt cong mà trên đó có khắc chữ, thế thôi (bản vẽ ký tự 2D thậm chí có thể thiết kế trên Word, chỉ có kiểu (font) và cỡ (size) chữ, nên cần ghi chú chiều sâu/chiều dày cho chúng). Bên gia công sẽ biên dịch các tham số mặt cong và các ký tự này ra ngôn ngữ hệ thống CNC của họ. Tớ không trực tiếp tham gia quá trình chế tạo nên không rõ lắm quy trình này, song chắc rằng chẳng có gì phức tạp lắm đâu.

Do công nghệ của bên chế tạo (CNC hoặc EDM), các ký tự có thể có độ côn hoặc độ nghiêng nào đó, nếu không thực sự ảnh hưởng tới tính năng sản phẩm thì thôi và thường là như vậy, còn nếu ảnh hưởng thì người thiết kế cũng cần có yêu cầu cụ thể cho những trường hợp này. Ví dụ như với phương pháp EDM và ta muốn "bắn" cả một mảng gồm nhiều ký tự thì dĩ nhiên các chữ ngoài rìa mảng này sẽ không thể có hướng pháp tuyến với mặt cong tại đó được, muốn có hướng pháp tuyến cho từng ký tự thì ta phải "bắn" riêng từng chữ.

Nói chung, các ký tự nên được gia công bằng CNC hơn là EDM, vì chi phí sản xuất đơn chiếc của EDM khá cao, do vẫn phải chế tạo điện cực bằng CNC và sử dụng vật liệu đắt tiền, mà lại chỉ dùng có một vài lần rồi bỏ. Do vậy, cậu nên cân nhắc phương pháp gia công.

chào các anh chị
em sử dụng fillet trong suface không tài nào làm được không biết trong đó có " mẹo" gì không các bác mong anh chị giúp đỡ
ARIGATO GOZAIMASU

Last edited:

Ở phần Direction của cả 2 mặt bạn chỉnh làm sao cho 2 mũi tên hướng về cùng 1 phía là được.Lưu ý hướng này phải nằm trong vùng mà góc của 2 mặt phẳng hợp lại nhỏ hơn 180 độ.(Theo như trên hình của bạn thì đảo ngược lại mũi tên của mặt màu xanh cho nó hướng xuống dưới là OK :) )

Last edited:

em hôm qua làm như anh THE_ROCK hướng dẫn, nhưng điều khiển mũi tên em pó tay anh ah!
Khi em chọn canh làm như body cũng không được, em muốn fillet cạnh mầu vàng

ARIGATO GOZAIMASU

em hôm qua làm như anh THE_ROCK hướng dẫn, nhưng điều khiển mũi tên em pó tay anh ah!
Khi em chọn canh làm như body cũng không được, em muốn fillet cạnh mầu vàng
ARIGATO GOZAIMASU
-Để đổi chiều mũi tên thì bạn click chuột vào cái nút có tên là "Reverse Face Normal" là được thôi mà.

-Trong lệnh Fillet nếu muốn chọn cạnh để fillet thì bắt buộc cạnh đó phải là cạnh giao giữa các mặt trong cùng 1 Surface body,trong khi đó hình của bạn có tới 3 Surface bobies.Trong trường hợp muốn fillet các surface bodies khác nhau thì bạn hãy dùng tùy chọn Face fillet,còn không thì hãy Knit các surface bodies này lại rồi Fillet như bình thường là được :)

Lại làm phiền các anh chị , em đang sử dụng lệnh FLEX để uốn cong cái ống ,theo đường màu đen,mong các anh chị giúp đỡ em

ARIGATO GOZAIMASU

Last edited:

Trong lệnh Flex không có chức năng uốn cong chi tiết theo 1 đường dẫn bạn àh.Nếu chi tiết không cần chính xác lắm thì bạn có thể dùng tuỳ chọn Bending rồi nhập góc cần uốn vào,sau đó hiệu chỉnh sao cho độ cong của chi tiết gần giống với đường dẫn lúc đầu là được:

-Còn nếu muốn thực hiện chính xác như vậy thì bạn nên chuyển qua dùng lệnh Deform.Lệnh này dùng để biến đổi chi tiết theo cách linh hoạt hơn,và có thể uốn chi tiết theo đường Spline nữa.

-Đầu tiên bạn vẽ 1 đường thẳng (ứng với hướng thẳng đứng của ống) và 1 đường cong (ứng với biên dạng cần uốn).Sau đó dùng lệnh Deform với các thông số sau:

-Kết quả cối cùng:

Em lắm tật quá ngày nào cũng hỏi, hic làm phiền các anh quá!
em đang thiết kế bộ đồ gá trong ASEM( lắp ráp đó) bằng NEWpart, nói sao cho dễ hiểu nhỉ?
mỗi chi tiết em làm một NEWPART để khi bóc tách cho dễ, đến khi em làm đến tấm đế lúc CONVERT cái lỗ để bắt bulong ,nhưng không thể CONVERT !
mong các anh chỉ giúp

ARIGATO GOZAIMASU

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Ví dụ, ta có tấm đế và các miếng bích chân máy như sau:

[LEFT]Bây giờ ta cần tạo các lỗ bắt bulon giữa đế và các bích này. Hãy chọn tấm đế rồi chuyển sang chế độ Edit Part:

[LEFT]Tạo một Sketch tại bề mặt trên và dùng lệnh Point để đánh dấu các tâm của các lỗ bích:

[LEFT]Kết quả ta được các điểm tham chiếu trùng với các tâm lỗ như sau:

[LEFT]Hãy tạo một cái lỗ có tâm trùng với một điểm vừa vẽ:

[LEFT]Rồi dùng lệnh Pattern/Mirror với tùy chọn Sketch Driven Pattern:

[LEFT]Tại đây, chọn lỗ làm hạt giống, còn Sketch gồm các điểm làm tham chiếu:

[LEFT]Kết quả là ta được các lỗ với tâm trùng với các điểm tham chiêu này:

[LEFT]Như vậy, cậu lưu ý rằng:

Thứ nhất, không cần và không nên (cũng có khi là không được phép) convert các lỗ của bích, vì lỗ trên bích tường là lỗ trơn, còn lỗ trên đế có thể là lỗ ren. Việc tạo các điểm tham chiếu rõ ràng là nhanh và dễ cũng như đúng hơn nhiều.

Thứ hai: Đây là minh họa cho phương pháp, còn thực tế thì không ai đi làm một tấm đế quá lớn như vậy, để lắp ráp mọi thứ lên mà không vì một yêu cầu đặc biệt nào. Ngay cả với máy móc hoạt động cần có sự đồng tâm và khoảng cách chính xác giữa các khối máy, nhiều khi người ta vẫn làm bệ rời. Trường hợp của cậu thì người ta làm một cái "móng bè" bằng bê tông, có chiều dày hợp lý; sau đó, họ dựng các kết cấu của hệ thống thiết bị lên rồi dùng vít nở thép để "bắn" trực tiếp bulong móng xuống nền. Nếu hệ thống lớn thì thậm chí có thể đổ móng riêng cho từng khối thiết bị chứ cũng không làm móng bè để giảm chi phí.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Thiết kế vấn đề này em làm cũng nhiều rồi, xong như trên thì hơi lâu ( vì khi làm các point, rồi thêm vài lần vẽ đường tròn nữa, chưa nói gì đến nếu làm lỗ ren)

một số bản thiết kế của em chỉ cần lấy tâm thôi, mang nên CAD em cho ren vào, còn tấm đế mấy khi chủ đầu tư xem thiết kế( mạn phép)

em hỏi để CONVERT đường tròn để nhanh ý mà!

Vấn đề trên của Anh DCL em ghi nhận quá chính xác, nhưng hơi lâu bác ah!

Cảm ơn bác nhiều!

Bạn cần phải nói rõ là tại sao không convert phần lỗ bulon được.Nếu bạn không chọn được cạnh tròn của lỗ này thì chuyển qua chế độ Wireframe (không dây) thì sẽ chọn được.Còn nếu chọn được mà khi convert nó báo lỗi (đoại loại như là chi tiết này được tạo thành từ 1 Asembly khác và không thể tạo ràng buộc trong Asembly hiện tại) thì hơi khó rồi.Trước giờ thỉnh thoảng mình vẫn hay gặp lỗi này.Lúc đó chỉ có nước xóa part đó đi rồi insert (hoặc tạo mới) lại.Để bữa nào nghiên cứu thử xem tại sao nó bị vậy

Đúng như anh THE_ROCK phán ở trên!
bây giờ Em hiểu rồi ah, nếu mình sử dụng ASEM( một cụm) của thằng khác vào ASEM mình đang thực thực hiện thì không thể CONVERT được!

Để sử lý nó chắc phải có một "mẹo " khác,mong các anh tìm giúp em với! MINASAN ARIGATO GOZAIMASU

Thi thoảng mình cũng hay bị lỗi không convert được, mặc dù cùng 1 Asem. Còn khi làm với Asem khác thì mình để chế độ Flexible cho asem thì thấy vẫn được. Nhiều khi cũng linh tinh lắm. Bạn vào chỗ Component Properties gì đó của SW sẽ thấy.

T

TuCanTuChai

Em lắm tật quá ngày nào cũng hỏi, hic làm phiền các anh quá!
em đang thiết kế bộ đồ gá trong ASEM( lắp ráp đó) bằng NEWpart, nói sao cho dễ hiểu nhỉ?
mỗi chi tiết em làm một NEWPART để khi bóc tách cho dễ, đến khi em làm đến tấm đế lúc CONVERT cái lỗ để bắt bulong ,nhưng không thể CONVERT !
mong các anh chỉ giúp

ARIGATO GOZAIMASU
vào Tools/ Option, mục Selection gì đó, trong đó có mục để chọn cạnh, đường, ẩn sau một bề mặt khác.
( Sorry vì máy mình ko cài SW).