N

NGUOI_THUA

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Đã hướng dẫn người ta thì làm cho đoàng hoàng, dù việc lớn hay nhỏ.
The_rock, Mình chẳng giám thi thố gì với bạn. Mình cũng không lạ gì trình độ của bạn, đừng tưởng mình ngon.
tiện đây cho mình hỏi chút.
có 1 surface, mình muốn cách nhanh nhất tìm 1 point trên surface đó sao cho khoảng cách từ point đó tới Top Plane là lớn nhất và nhỏ nhất.
chiếu 3D Sketch lên surface.
xin cảm ơn trước.
[/URL][/IMG]

Đã hướng dẫn người ta thì làm cho đoàng hoàng, dù việc lớn hay nhỏ.
The_rock, Mình chẳng giám thi thố gì với bạn. Mình cũng không lạ gì trình độ của bạn, đừng tưởng mình ngon.
tiện đây cho mình hỏi chút.
có 1 surface, mình muốn cách nhanh nhất tìm 1 point trên surface đó sao cho khoảng cách từ point đó tới Top Plane là lớn nhất và nhỏ nhất.
chiếu 3D Sketch lên surface.
xin cảm ơn trước.
[/URL][/IMG]
Hi NGUOI_THUA

Đúng ra mình không có hứng thú cho mấy câu hỏi (hoặc câu đố) ít mang tính chất thực tiễn như thế này.Nhưng bạn đã nêu đích danh tên mình rồi thì đành trả lời vậy.

Vấn đề thứ 1: mình chưa bao giờ làm điều này hết,cho nên không dám bàn đến phương pháp nhanh nhất,tuy nhiên căn cứ vào những gì mình biết thì có thể thực hiện như sau:

-B1: Tạo khối đùn up to surface đã tạo lúc đầu

-B2: Vẽ 2 sketch tangent với profile của khối vừa tạo,ứng với 2 vị trí xa và gần Top plane nhất,sau đó extrude thành 2 surface plane
(Sở dĩ phải thực hiện B1 là vì mình đang dùng SW2011,nó k cho chọn quan hệ tangent giữa sketch và profile của mặt surface ban đầu)

-B3: Tạo lần lượt 2 point,trong đó mỗi point được gán ràng buộc nằm trên cả surface lúc đầu + surface plane vừa tạo.Vậy 2 point này đã đáp ứng được yêu cầu ban đầu đề ra.

Cách này dùng để xác định đầy đủ tọa độ X,Y,Z của 2 point.Nếu chỉ cần xác định X,Y thì có thể bỏ qua Bước 3.Còn chỉ cần Y (khoảng cách từ point đến Top plane thì đơn giản hơn 1 bậc nữa)

Vấn đề thứ 2:Nói về chiếu 3D sketch lên surface thì có nhiều cách thực hiện

-Với hình bạn đưa thì có lẽ quy trình như sau: ở Top plane (hoặc 1 mặt nào đó song song) ,convert sketch này lại,sau đó dùng chức năng Projected curve chiếu lên surface là xong

-Nếu có surface dạng bao kín và hình dáng phức tạp,phải áp dụng cách khác.Khi đó cách vẽ 3D sketch như trên hình của bạn
NGUOI_THUA là không còn phù hợp

To
NGUOI_THUA: nếu bạn giỏi và có quan điểm giúp đỡ người khác nhiệt tình - như đã ghi ở trên,mình thay mặt forum mong bạn hoạt động tích cực hơn nữa,để có những đóng góp thiết thực cho các bạn mới vào,kinh nghiệm và kiến thức còn hạn chế.Theo như lịch sử hoạt động thì mình thấy bạn chỉ toàn post những câu hỏi và những lời lẽ góp ý...giống như ở bài của bạn Khát

P/s: sau bài này mong các bạn tập trung vô chủ đề chính,hạn chế tranh luận những chuyện ngoài lề :)

Last edited:
N

NGUOI_THUA

Việc Projection như bạn nói là Along a direction, còn có cách khác là Extrude 3D sketch đó theo mặt top.rồi lấy Intersection.
[/URL][/IMG]
còn 1 kiểu Projection là Normal.
[/URL][/IMG]
còn chuyện lấy point lúc nào đó bạn sẽ cấn, vd tìm chỗ dầy nhất hoặc thấp nhất mô hình.
vd bạn làm nó có vài chỗ nhấp nhô, vị trí nó đẹp so với mặt phẳng chuẩn, nhưng vẫn lằng ngoằng.mô hình phức tạp thì nằm sàn.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
còn chuyện tôi post nhưng bài như ... mà bạn nói, tôi cũng chẳng muốn thế làm gì.tôi có đứa em,nó kể.
những ngày đầu vào diễn đàn này, có show 1 vài cái.có 1 trong những người làm MOD ...nói không biết công lực bạn đến đâu, cần đại hội võ lâm không.có người còn gửi mail nói nhóc con, chôm chia file người khác tưởng là ngon à...
nếu là bạn thì bạn làm thế nào?

Hi NGUOI_THUA

Đoạn cuối cùng,mình không rõ vấn đề là thế nào.Tuy nhiên bạn đem hệ quả của sự việc trên vào topic này là không phù hợp.Nếu cảm thấy không hài lòng về việc gì đó,bạn có thể post vào mục góp ý,hoặc nếu cần có thể mở riêng 1 topic để show cho mọi người (cả những người mà bạn đề cập đến) thấy khả năng của 2 anh em bạn.Lúc đó tự mỗi người sẽ nhận thấy được vấn đề

Theo đó,mình nghĩ không nên đề cập đến những việc tương tự trong topic này nữa.

Trở lại vấn đề chuyên môn- nhìn hình mình vẫn chưa rõ lắm cách xác định 2 point gần nhất và xa nhất của bạn - có thể diễn giải rõ hơn được không? Và bạn có thể cho biết riêng thao tác này tốn bao nhiêu câu lệnh? (nhìn 1 chùm lệnh thế kia mình đoán k ra)

Last edited:

Nova

MES LAB Founder

Chuyện nào ngoài lề chuyên môn thì các bạn PM hoặc email nói chuyện riêng với nhau nhé.

Mình mù tịt Solidworks nên không dám góp ý gì về chuyên môn nhưng đừng bạn nào làm hỏng Topic này của anh DCL.

Khi đó thì không phải chuyện chuyên môn nữa đâu.

Rgs

Thật quá đẳng cấp.
thường thì hay fix block, ở đây block coi là xilanh và case.sau đó ràng buộc tiếp theo lá piston,pin ràng buộc coindent piston.connrod và crankshaft.
còn không hiểu mate width như nào? nó không ngon như thế đâu.để cân bằng đối trọng.
theo bạn thì bản vẽ 2D mô hình này sẽ tạo như thế nào? hãy xem trong thực tế crankshaft như nào.xem thể tích buồng cháy, inside píton thế nào.
chi tiết này độ 2 faeture nhưng bạn bôi ra bao nhiêu feature? xem giá trị nó đến đâu.
Bạn giải thích hộ mình xem tại sao nó lại không ngon với. Lý do mình thấy trường hợp này nên dùng thì mình đã giải thích ở trên rồi.
hãy xem trong thực tế crankshaft như nào.xem thể tích buồng cháy, inside píton thế nào.
bạn muốn nói đến điều gì liên quan đến bài viết của mình mà mình chưa hình dung được bạn nói rõ được không.

chi tiết này độ 2 faeture nhưng bạn bôi ra bao nhiêu feature? xem giá trị nó đến đâu.
Việc vẽ ít hay nhiều nó feature là quyền của mình và mình có lý do riêng, mình nghĩ không thể đánh gia bản thiết kế giá trị đến đâu qua việc đếm số faeture được. Nói thật với bạn là trước mình cũng có suy nghĩ cứ ít feature là nhất nhưng sau này mình thay đổi dần vì lý do sau:
- nhiều lúc cố tình đi giảm thiểu faeture vẽ mất nhiều thời gian hơn vì khi giảm faeture buộc Sketch phức tạp hơn
- khó quản lý chỉnh sữa kích thước sau này
Với hình trên bài viết của mình thì nhìn bạn cũng biết, Sketch 1,2,3... dùng để làm gì? Các faeture gồm bước nào? và có thể bỏ bớt faeture nào nên mình không cụ thể nữa.
Rất vui, rất hoan nghênh khi được trao đổi kiến thức cùng bạn

P

pinwheel9x

Xin chào mọi người, em mới tập sử dụng solidwork 2012, mới chỉ ở giai đoạn rất sơ khai thui ạ, em có 1 câu hỏi là khi vẽ xong 1 hình bất kỳ trong môi trường part thì em không thể dùng con trỏ chuột để pan rotate hay roll mà ko cần gọi lệnh trực tiếp, tức là ko điều chỉnh góc nhìn tùy ý bằng con trỏ chuột ý ạ, mong được sự giải đáp của mọi người, nhân tiện em muốn hỏi là mới bắt đầu học solid để phục vụ cho kỹ sư cơ khí chế tạo máy sau này thì em nên bắt đầu từ đâu ạ? e xin cảm ơn!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Xin chào mọi người, em mới tập sử dụng solidwork 2012, mới chỉ ở giai đoạn rất sơ khai thui ạ, em có 1 câu hỏi là khi vẽ xong 1 hình bất kỳ trong môi trường part thì em không thể dùng con trỏ chuột để pan rotate hay roll mà ko cần gọi lệnh trực tiếp, tức là ko điều chỉnh góc nhìn tùy ý bằng con trỏ chuột ý ạ, mong được sự giải đáp của mọi người, nhân tiện em muốn hỏi là mới bắt đầu học solid để phục vụ cho kỹ sư cơ khí chế tạo máy sau này thì em nên bắt đầu từ đâu ạ? e xin cảm ơn!
Nếu quá trình cài đặt SW là bình thường và chuột của cậu không được (bị) thiết lập những chế độ hoặc tính năng đặc biệt nào đó thì các thao tác Zoom và Rotate hoàn toàn có thể thực hiện bằng bánh xe:

- Vê bánh xe quay để Zoom In hau Zoom Out;
- Nhấn bánh xe đồng thời rê con trỏ để Rotate.

Lưu ý rằng với thao tác Zoom thì vị trí con trỏ chính là tâm Zoom, do vậy mà ta chỉ cần lần lượt thay đổi vị trí con trỏ rồi vê bánh xe theo chiều In hoặc Out thì ta cũng chẳng cần dùng đến công cụ Pan mà vẫn di chuyển được đối tượng tới mọi vị trí trên màn hình một cách linh hoạt.

Để bắt đầu học SW, cậu nên làm các bài tập kèm theo phần mềm, đặc biệt là 3 bài đầu để có khái niệm về cách thức thao tác và một số tính năng cơ bản của phần mềm trong việc thiết kế các sản phẩm cơ khí, xuất bản vẽ chế tạo chi tiết máy và xây dựng bản lắp ráp. Các kỹ năng và kinh nghiệm sử dụng phần mềm sẽ dần được cậu tích lũy trong quá trình học và tác nghiệp sau này.

Chúc thành công!

Last edited:

Mong chú DLC máy anh và mấy bạn chỉ giúp. Em có 1 bề mặt như hình bề mặt này được tạo từ file *.stl. giờ em muốn tạo 1 khối solid có bề mặt offset với mặt cong đó. ai biết chỉ giúp em với ạ. em đang làm đồ án. em xin chân thành cảm ơn!!

Mong chú DLC máy anh và mấy bạn chỉ giúp. Em có 1 bề mặt như hình bề mặt này được tạo từ file *.stl. giờ em muốn tạo 1 khối solid có bề mặt offset với mặt cong đó. ai biết chỉ giúp em với ạ. em đang làm đồ án. em xin chân thành cảm ơn!!

Hi bạn

-Đầu tiên, từ file stl, bạn phải chuyển đổi thành dữ liệu số ở dạng surface hoặc solid (phải vẽ thủ công lại, hoặc có thể dùng các lệnh tạo bề mặt tự động)
Cần lưu ý là dữ liệu mới tạo ra sẽ có sai số chút ít với dữ liệu stl ban đầu, tùy thuộc vào các phương pháp dựng hình như thế nào

-Tiếp đó, phải offset bề mặt vừa tạo với 1 giá trị nhất định theo yêu cầu ban đầu. Việc offset này có thực hiện được hay không, còn tùy thuộc vào độ phức tạp bề mặt của chi tiết, giá trị cần offset, và các pp dựng hình ban đầu.

Nếu gặp khó khăn ở chỗ nào, bạn cứ gửi mail cho mình, nếu rảnh mình sẽ hỗ trợ cho bạn :)

Q

quan3113

Kính chào các bậc tiền bối ạ :), em là thành viên mới tham gia diễn đàn để học hỏi kiến thức về solid ạ.
Tình hình là em có 1 bài tập muốn thỉnh giáo các anh trong diễn đàn như sau : em vẽ đc hết các chi tiết trong bài đó rồi duy chỉ có cái vòng bi em chọn trong tool box thì em k biết chỉnh như nào nữa cả :(, mày mò mãi vẫn k đc, nên em lên đây thỉnh giáo các anh mong các anh chỉnh sửa giúp em với ạ
Đây là file bài tập của em : http://www.mediafire.com/?h0bdq6kias3qdkw
p/s: em dùng SW 2010 nhé
Thanks các anh nhiều ạ!

M

messka

anh the_rock có thể cho em địa chỉ mail của anh được ko?xin lỗi không phải spam,em cài solidwork 2012 bị lỗi,và em ko biết up ảnh trên diễn đàn.nên chỉ có thể gửi mail cho anh. mong anh giúp đỡ

S

SLPRV

Cho em hỏi là tại sao em làm theo clip http://www.youtube.com/watch?v=2HPVCLCd46k này mà đoạn tạo đường xoắn ốc helit and spiral ở đoạn từ 1p30s đó , sao em làm theo mà k được vậy ?
em k hiểu tại sao lại phải có thêm convert entilies đó làm gì ?
theo em nghĩ thì đường xoắn ốc thì chỉ cần có trục , và 1 số đk về biên dạng, số vòng , góc nghiêng,,,, là được mà/.
em dùng SW 2010 và 2013 đều k được.

Cho mình hỏi về spline trong Solidworks,

Một số phần của chi tiết như quai dép, tay cầm ca nước, vỏ chuột máy tính...mình thấy họ điều chỉnh trông cũng đẹp nhưng không có kích thước chính xác(nói nôm na là vẽ bừa cho vừa mắt). Nếu không có kích thước như vậy thì hai người khác nhau sẽ không thể vẽ hoàn toàn chính xác giống nhau được, khi lập bản vẽ 2D để làm khuôn, kiểm tra thì cũng không rõ ràng.

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này cho mình hỏi là trong thực tế Spline được điều khiển bằng kích thước như thế nào với nhé.

Mình cảm ơn. :53:

Cho mình hỏi về spline trong Solidworks,

Một số phần của chi tiết như quai dép, tay cầm ca nước, vỏ chuột máy tính...mình thấy họ điều chỉnh trông cũng đẹp nhưng không có kích thước chính xác(nói nôm na là vẽ bừa cho vừa mắt). Nếu không có kích thước như vậy thì hai người khác nhau sẽ không thể vẽ hoàn toàn chính xác giống nhau được, khi lập bản vẽ 2D để làm khuôn, kiểm tra thì cũng không rõ ràng.

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này cho mình hỏi là trong thực tế Spline được điều khiển bằng kích thước như thế nào với nhé.

Mình cảm ơn. :53:

Chào bạn

Phương pháp dựng hình bằng Spline (dưới dạng 2D/3D curve) thường áp dụng để tạo hình các chi tiết có bề mặt phức tạp. Và thường thì những chi tiết này không đòi hỏi độ chính xác cao (tại những vị trí có bề mặt phức tạp), nên cũng không cần phải kiểm tra kỹ quá làm gì. Có chăng chỉ đo kiểm các kích thước giới hạn lớn nhất và nhỏ nhất thôi.

Khi lập bản vẽ 2D (bv gia công + bv kiểm tra) thì cũng không cần phải ghi kích thước tại các vị trí này, mà thực tế là không thể ghi được, nếu có ghi ra cũng không thể kiểm tra bằng các pp thông thường được. Vì vậy lúc trước khi mình còn làm QC ở 1 cty khuôn mẫu theo t/c Nhật, trong cuộc họp mình đã đề xuất, và cty thống nhất bỏ việc ghi quá nhiều các kích thước không cần thiết vào bản vẽ, hãy cứ tự tin vào chiếc máy CNC với độ chính xác cao của mình

Trường hợp đặc biệt, bạn cần copy y chang 1 mẫu có sẵn, hoặc muốn kiểm tra chi tiết sau khi sản xuất có đạt các kích thước giống với thiết kế ban đầu không, người ta sử dụng công nghệ Scan 3DReverse để thực hiện điều này. Trong công nghệ reverse có phương pháp vẽ đường Spline với các point bám trên bề mặt dữ liệu scan, giúp tăng độ chính xác lên so với phương pháp vẽ tự do.

Nãy giờ toàn bàn ra :) .Nếu bạn muốn dựng hình bằng Spline điều kiển được bằng kích thước, thì cứ tạo cho nó thật nhiều point trên đó, sau đó ghi kích thước từ các point này đến các đối tượng có sẵn khác.

Bên dưới là mình dựng spline cho biên dạng mặt dưới của cánh quạt, đồng thời cho kích thước độ dày so với mặt trên:

Last edited:
Ðề: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

Chào các anh chị !
em đang vẽ biên dạng bám trên chai nước về cơ bản giống chai nước khoáng ,
nhưng em chưa tìm ra cách vẽ , Mong các anh chị hướng dẫn giúp em với ah!

em cảm ơn anh chị nhiều

Ðề: Những vấn đề khi cài đặt Solidworks

Chào các anh chị !
em đang vẽ biên dạng bám trên chai nước về cơ bản giống chai nước khoáng ,
nhưng em chưa tìm ra cách vẽ , Mong các anh chị hướng dẫn giúp em với ah!

em cảm ơn anh chị nhiều
Sau khi vẽ xong chai nước, bạn xem ở mục 3D Sketch có công cụ Spline on surface, dùng công cụ này để vẽ đường curve bám hoàn toàn trên mặt surface của chai

Hoặc có thể dùng công cụ Spline (3D Sketch) để vẽ đường curve có các point bám trên chai. Cách này thì curve vừa tạo không bám hoàn toàn trên thân chai, tuy nhiên thao tác thực hiện nhanh và trơn tru hơn cách trên (nhất là với các bề mặt phức tạp)

Nếu curve định tạo không nằm quá 1 nửa hình tròn của thân chai thì có thể vẽ 2D Sketch, sau đó chiếu vào thân chai để được biên dạng như ý (Insert -> Curve -> Projected). Cách này là dơn giản nhất

Last edited:

[MENTION=9600]the_rock[/MENTION]
Insert -> Curve -> Projected em dùng lệnh này để chiếu lên suface của chai

Nhưng mà nó lại sang bên phía kia của chai , chiều bề mặt muốn curves nằm nên thì nó không lên đó

em mò mãi không được !

anh hướng dẫn giúp em với ah!

Last edited:

@the_rock
Insert -> Curve -> Projected em dùng lệnh này để chiếu lên suface của chai

Nhưng mà nó lại sang bên phía kia của chai , chiều bề mặt muốn curves nằm nên thì nó không lên đó

em mò mãi không được !

anh hướng dẫn giúp em với ah!
Vì chai có biên dạng kín, cho nên nếu em vẽ 2D sketch trên 1 plane nằm bên ngoài chai rồi chiếu vào, nó sẽ chiếu lên toàn bộ phần thân chai. Kết quả là phát sinh 2 đường curve

Vì vậy, em phải tạo 1 plane nằm giữa phần thân chai (tương đối), sau đó vẽ sketch rồi chiếu lên, lúc này dùng tùy chọn Reverse Projection để cho kết quả đường curve nằm phía bên nào của chai

[MENTION=9600]the_rock[/MENTION]

Em chiếu 2 đường số 1 và số 2 lên mặt chai , nó xảy ra như hình trên , tức là số 1 có 2 curves , số 2 có 1 curves

đường số 1 và số 2 lấy đối xứng qua tâm chai.
Em Ngồi cả buổi chiều về lệnh này !

cảm ơn anh nhiều !