Những câu hỏi về Autocad Mechanical

Author
Ðề: Những câu hỏi về Autocad Mechanical

Bạn làm từng bước như thế nào nói lại cho mình xem thử, xem cái nào đúng hơn, bạn dùng viewport còn mình dùng baseview, hai lệnh đều tạo các hình chiếu, nếu dùng baseview thì 3D thay đổi bản vẽ sẽ thay đổi thay kể cả hình cắt, hình trích,

Bạn làm từng bước như thế nào nói lại cho mình xem thử, xem cái nào đúng hơn, bạn dùng viewport còn mình dùng baseview, hai lệnh đều tạo các hình chiếu, nếu dùng baseview thì 3D thay đổi bản vẽ sẽ thay đổi thay kể cả hình cắt, hình trích,
các bước làm thì có nhiều cách khác nhau. nhưng điều mình muốn chia sẻ với bạn là bạn đang gặp vấn đề khi in ấn thì bị chuyển đổi tỉ lệ.

bạn hãy mở file của mình thì sẽ thấy kết quả.

về cách làm bạn có thể lên youtube xem nhé. Mình cũng học từ trên đó. Vào những video của autodesk sẽ chắc chắn hơn.

Author

Câu hỏi thứ 7, (hình như trong topic này có e hỏi và anh vantrongck2 trả lời, tiếp tục nhe anh:) )
Khi mình dùng lệnh Screw connection để vẽ, chi tiết trong thư viện mình chọn được đường kính, các bạn có biết đặt lại chiều dài ở đâu không?
Mình dùng lệnh này được sẽ vẽ rất nhanh,

Tương ứng với chiều dài lắp ghép, chiều dày của các vòng đệm, đai ốc,... mà phần mềm sẽ tự xác định chiều dài của con bulong, trong hình là phần mềm tự lấy chiều dài 60mm, mình muốn chỉnh lại 55mm thì phải làm sao?

Author

Mechanical là phần mềm của của hãng Autodesk, em biết trên diễn đàn có những anh đang làm hỗ trợ kỹ thuật của hãng Autodesk tại VN, các anh thương tình trả lời cho topic này được không? e tự học nên ko có Thầy nào để hỏi hết
Câu 08, trong mechanical em muốn tạo thêm chiều cao chữ trong tiêu chuẩn thì phải làm như thế nào?

Trong tiêu chuẩn thì có 7 text height để lựa chọn thôi, em muốn tạo thêm chiều cao chữ bất kỳ ở đây. nhưng e tìm mãi trong option mà ko thấy đâu:63:

Author

không hiểu mục đích làm của bạn là gì? tại sao lại phải dùng khác tỉ lệ của nhà viết phần mềm.
trường hợp này là bản vẽ của khách hàng gởi không ở tỉ lệ 1:1, anh thử suy nghĩ xem có cần scale hay không?
nếu em phá vỡ block chi tiết thư viện, scale lên, ghi thuộc tính lại, thì tốn thời gian và không còn là block động.
em nghĩ khi lấy chi tiết thư viện ra cần có chỗ cho mình chọn scale :)

vantrongck2

Active Member

Câu hỏi thứ 7, (hình như trong topic này có e hỏi và anh vantrongck2 trả lời, tiếp tục nhe anh:) )
Khi mình dùng lệnh Screw connection để vẽ, chi tiết trong thư viện mình chọn được đường kính, các bạn có biết đặt lại chiều dài ở đâu không?
Mình dùng lệnh này được sẽ vẽ rất nhanh,

Tương ứng với chiều dài lắp ghép, chiều dày của các vòng đệm, đai ốc,... mà phần mềm sẽ tự xác định chiều dài của con bulong, trong hình là phần mềm tự lấy chiều dài 60mm, mình muốn chỉnh lại 55mm thì phải làm sao?

lấy từng chi tiết riêng theo ý mình rồi lắp lại.

có thể làm một file thu viện buloong và đai ôc sẵn có. khi nòa xài thì coppy cho nhanh.

vantrongck2

Active Member

trường hợp này là bản vẽ của khách hàng gởi không ở tỉ lệ 1:1, anh thử suy nghĩ xem có cần scale hay không?
nếu em phá vỡ block chi tiết thư viện, scale lên, ghi thuộc tính lại, thì tốn thời gian và không còn là block động.
em nghĩ khi lấy chi tiết thư viện ra cần có chỗ cho mình chọn scale :)
hic. bản vẽ khách hàng gửi không ở tỉ lệ 1:1 thì cũng mệt nhỉ.

phải scale lại đúng tỉ lệ rồi.

cũng chưa gặp trường hợp nào như thế này. nếu họ không dùng layout thì bản vẽ họ phải làm tỉ lệ 1:1 và scale khung tên theo tỉ lệ bản vẽ thì mới dễ sử dụng chứ.

vantrongck2

Active Member

Mechanical là phần mềm của của hãng Autodesk, em biết trên diễn đàn có những anh đang làm hỗ trợ kỹ thuật của hãng Autodesk tại VN, các anh thương tình trả lời cho topic này được không? e tự học nên ko có Thầy nào để hỏi hết
Câu 08, trong mechanical em muốn tạo thêm chiều cao chữ trong tiêu chuẩn thì phải làm như thế nào?

Trong tiêu chuẩn thì có 7 text height để lựa chọn thôi, em muốn tạo thêm chiều cao chữ bất kỳ ở đây. nhưng e tìm mãi trong option mà ko thấy đâu:63:
chưa sửa ngoài tiêu chuẩn bao giờ.

thường làm theo tiêu chuẩn.

Mình xin hỏi các bạn vài câu
1. Khi vẽ 3d xong rồi thì xuất bv 2D sao cho nhanh và chính xác nhất?
Mịnh thường dùng lệnh FLATSHOT để chụp các hình chiếu của hinh lắp 3D, sau đó copy các nét vể của các chi tiết trong các hình chiếu này ra các file riêng rồi đặt tên. Đôi khi sai sót tên bv , do làm thủ công. Bạn naof biết cách giảm sai sót hình chiếu và tên thì chỉ mình với.
1 câu để chờ các bạn giải đáp xong hỏi tiếp :D

Author

Mình xin hỏi các bạn vài câu
1. Khi vẽ 3d xong rồi thì xuất bv 2D sao cho nhanh và chính xác nhất?
Mịnh thường dùng lệnh FLATSHOT để chụp các hình chiếu của hinh lắp 3D, sau đó copy các nét vể của các chi tiết trong các hình chiếu này ra các file riêng rồi đặt tên. Đôi khi sai sót tên bv , do làm thủ công. Bạn naof biết cách giảm sai sót hình chiếu và tên thì chỉ mình với.
1 câu để chờ các bạn giải đáp xong hỏi tiếp :D
Cách nhanh nhất của mình khi xuất hình chiếu 3D sang 2D là dùng lệnh solprof.
[video]https://youtu.be/1AuQnvk_LJg[/video]

Trong Autocad Mechanical thì xuất hình chiếu 3D sang 2D gần giống như các phần mềm chuyên 3D như Inventor, Solidwork, nhanh hơn autocad nhiều.
[video]https://youtu.be/nJZIZwx40us[/video]

Cách nhanh nhất của mình khi xuất hình chiếu 3D sang 2D là dùng lệnh solprof.
[video]https://youtu.be/1AuQnvk_LJg[/video]

Trong Autocad Mechanical thì xuất hình chiếu 3D sang 2D gần giống như các phần mềm chuyên 3D như Inventor, Solidwork, nhanh hơn autocad nhiều.
[video]https://youtu.be/nJZIZwx40us[/video]
cám ơn bạn đã chia sẻ, mình sẽ thử solprof coi thử :D
Tuy nhiên Với máy có khoảng 100 chi tiết đổ lên thì việc copy 3 hình 3D ra riêng biệt thì sẽ nặng máy. Lúc đó bạn làm thế nào ?
Với mình thì mình thường chuyển view các mặt rồi dùng Flatshot.
Cty mình chỉ dùng Acad nên phải deal with it thôi.

Author

bạn dùng flatshot, sau đó phá vỡ block ra, điều chỉnh lại nét thấy và nét khuất, như vậy sẽ mất thời gian, bạn dùng solprof chuyển view các mặt sẽ tiện quản lý layer hơn.

vantrongck2

Active Member

bạn dùng flatshot, sau đó phá vỡ block ra, điều chỉnh lại nét thấy và nét khuất, như vậy sẽ mất thời gian, bạn dùng solprof chuyển view các mặt sẽ tiện quản lý layer hơn.
nét thấy và khuất bạn dùng quick select để chuyển rất nhanh. chỉ cần thưc hiện hai lệnh cho toàn bộ các nét.

Author

như vậy xuất hình chiếu 3d sang 2d mình biết 5 cách:
1. lệnh solview
2. lệnh solprof
3. lệnh flatshot
4. lệnh base view (chỉ có trong mechanical)
5. lệnh viewport (chỉ có trong mechanical) cách này mình chưa tìm hiểu hết:)

mình thường dùng nhất là nhất là lệnh base view vì:
- 3d thay đổi thì 2d thay đổi theo, các kích thước tự động cập nhật theo thay đổi.
- hình cắt, hình trích cũng tự động cập nhật theo 3d
- chỉ cần tạo 1 loại dim stype, đo cho tất cả các hình chiếu. ví dụ bạn dùng dim 1:1 đo cho hình chiếu tỉ lệ 1:2, 2:1,... nó vẫn ra kích thước thật 3d.