Những Câu Hỏi Về Inventor

C

chic

Author
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Tạo mối hàn trong inventor.
Bác nào biết cách tạo mối hàn chỗ hai đoạn ống giao nhau một góc 90 không? em thử mãi mà không được,

Last edited by a moderator:
C

chic

Author

Bác thử cho 2 đoạn ống đó có đường kính như nhau xem. một cái to một cái nhỏ thì em làm được rồi!

C

chic

Author

Hic. câu này khó quá chắc không ai trả lời được rùi. hix hix

có 1 vấn đề xin hỏi ý kiến của mọi người
cho em hỏi là em muốn mô phỏng máy uốn trong đó có cái puly uốn kiểu này

hỏi bên box solid nhưng hình như đọc bài của bác DCL thì solid nó k hỗ trợ mô phỏng biến dạng dẻo.Qua bên này thấy mấy cái video iventor đa dạng quá.Cho em hỏi là cái này inventor mô phỏng được không ạ.Tại đang làm cái máy uốn nến muốn mô phỏng hoạt động của nó..Mong các bác giúp đỡ
Có phải bác muôn làm như thế này không ?

K

kiuctinhyeu

Author

Có phải bác muôn làm như thế này không ?
/QUOTE]

Vâng đúng là em muốn làm thế.Tìm lâu rồi mà chưa thấy.Anh có thể hướng dẫn qua cho em được không ạ.
Em thấy nó hình như cũng giống dạng của cái mô phỏng puly mà bác teenpop đã vẽ.Có thể cho hướng dẫn luôn không ạ

Em có tìm mấy bữa nay trong inventor thì có cái công cụ Bend pad để biến dạng dẻo pad.Nhưng em ko biết là khi mình mô phỏng mô hình thì có dùng được không nữa.Tại trước em cũng dùng qua chút catia với solid chứ inventor thì mới gần đây tìm hiểu.Mong mọi người chỉ giúp

Last edited by a moderator:

Chào bạn xin lỗi về sự chậm chễ này nhé
Bạn vẽ 2 part Puli và Phôi như hình vẽ của bạn. Bạn vẽ theo thông số sau.

- Khi vẽ part phôi bạn cần chu ý nhưng điểm mà mình đã chú thích trong hình vẽ rùi.

- Khi vẽ xong ta tiến hành lắp ráp 2 part này lại với nhau. Trước tiên khi lắp ra ta phải bỏ tùy trọn Grounded của part đi. Trong trường hợp này part puli bị gán Grounded nên ta bỏ dấu tích ( part nào chọn trước là mặc định gán Grounded)

lắp ráp cho part puli như hình sau :

lắp rap cho part phôi như hình sau

Khi lắp rap xong ta chuyển sang môi trường Inventor studio.

làm tương tự như hình vẽ đối với "co_rut"

Ta gán chuyển động cho puli như hình vẽ sau:

[/

Chuyển thời gian về 0 và nhấn play.

chúc bạn thành công

Do bạn chưa dùng IV nên sợ nhiều chỗ bạn chưa biết nên khi làm có chỗ nào kho khăn hoặc tôi có hướng dẫn thiếu thì bạn báo lại cho tôi nhé
duytap

Last edited:

Tạo mối hàn trong inventor.
Bác nào biết cách tạo mối hàn chỗ hai đoạn ống giao nhau một góc 90 không? em thử mãi mà không được,
Ý bác là thế này hả? (hàn hơi xấu vì mới học hàn!)

cả nhà mình có ai biết dùng sheetmetal giúp em với.
em có hình thiết kế tấm 3D như sau:

em dùng công cụ Flat patern để rải tấm :

Nhưng khi xuất sang 2D nó không hiện hình mà em đã trải tấm

bác nào biết giúp em với.
em xin cảm ơn!

Khi xuẩt sang 2D bạn tích vào Flat pattern như hình sau

T

thuanthinh

Author
Ðề: Mục Lục Các Bài Viết Hay Trong Box AutoCad & Inventor

bạn ơi cho mình hỏi, thiết kế inventor, trong asembly khoảng 100 chi tiết là máy chạy chậm như rùa, ko thể tiếp tục vẽ được?

Để Inventor làm việc với hiệu suất tốt và nhẹ nhất đối với Assembly lớn gồm nhiều Part thì có nhiều thiết lập để tối ưu nó - cả thiết lập đối với phần cứng và cả phần mềm. Bạn có thể tham khảo tài liệu miễn phí của hãng để có thể có những thiết lập tốt hơn nhằm giảm hiệu suất của Inventor khi làm việc với những cụm Assembly này

Large Assembly Work - Inventor : http://www.mediafire.com/?4k2ovqo7atwn0sl

P/S : gồm nhiều vấn đề nên không tiện Post minh họa trực tiếp lên diễn đàn. Bạn có thể xem các thiết lập trong Inventor từ trang 25 của tài liệu.

Chúc bạn thành công!

Nguyenthanh.

Cho mình xin các tài liệu hướng dẫn để đưa 1 file từ inventor sang 1 máy gia công CNC như EMCO chẳng hạn?

//Trong inventor có mô phỏng phay tiện(đường đi của dao) như trong Pro En không??? Ngoài Pro En ra thì còn chương trình nào hỗ trợ lun việc mô phỏng đó? Solid có chức năng đó không vậy?Mình đang định hướng học cái này nhưng không biết lựa chọn chương trình nào cho hợp lý!

Trong Inventor 2010 trở đi có module InventorCAM, nhưng vì lý do bản quyền, hãng AutoDesk không tung ra giáo trinh, nên không có tài liệu này trên mạng. Muốn biết thì bạn đăng kí đi học tại trung tâm Công nghệ 3D ở Thủ Đức (sau trường ĐHSPKT ấy).

Hixx đang hí hửng inventor 2011 vs inventor fusion.............cài vào thì cái nào cũng thất vọng não nề.........đập vào mắt là cái hình nền rất pro nhưng khổ nỗi toàn bộ màu sắc của chi tiết đậm hơn rất nhiều so với bản 2010.nhìn con robot mình vẽ =inven 2010 trở thành 1 khối đen thui.còn inventor fuison thì ko có phần constrain để ràng buộc các chi tiết....oải quá

CÁC PRO CHO MÌNH HỎI CÓ CÁCH NÀO CHỈNH ĐỂ BIẾN CÁCH HOẠT ĐỘNG CỦA INVENTOR PRO 2011 GIỐNG KIỂU INVENTOR FUISON KHÔNG??? VÍ DỤ NHƯ KHI CLICK CHUỘT PHẢI THÌ NÓ KHÔNG XỔ DỌC HẾT XUỐNG MÀ TẠO THÀNH VÒNG TRÒN RỒI TRÊN NHỮNG VÒNG TRÒN ĐÓ CÓ CÁC LỆNH...VV...THÍCH KIỂU ẤY NHƯNG IVT PRO NÓ KHÔNG CÓ :(

Last edited:

Xin các pro chỉ giáo sao inventor 2011 lúc đầu cài xài bình thường(cách đây 2 tuần) thì đến h bị lỗi liên tục.Mình extrude 2 lần liên tiếp trên 1 chi tiết thì nó xuất hiện lỗi miết.......có cách nào khắc phục không?Chẳng lẻ là phải cài lại...:(

T

thuong_tnut

Author

Mình đang hiệu chỉnh bánh răng trụ răng nghiêng trong inventor. Khi tạo lỗ lắp trục và then, thì ko biết ràng buộc thế nào. cái chỗ lắp then nó cứ méo mó. Mình tìm rồi nhưng ko thấy bài nào về cái này. Ai biết chỉ giùm mình nhé. Mình mới học iv nên chưa biết nhiều....

P

phanthangbk

Author

Minh cai ban Inventor 2012,Nhung bi hide mat thanh Model Tree. Nhu Catia thi ấn F3 là hiện và ẩn được cây thư mục.
Inventor thì m mò mãi chưa thấy. Ai biết chỉ giúp m nhé? Thanks

Minh cai ban Inventor 2012,Nhung bi hide mat thanh Model Tree. Nhu Catia thi ấn F3 là hiện và ẩn được cây thư mục.
Inventor thì m mò mãi chưa thấy. Ai biết chỉ giúp m nhé? Thanks
Bạn vào Menu View -> User Interface , đánh dấu kiểm vào Browser thì thanh Browser Bar sẽ hiện lại.

Nguyenthanh.

Ủa. sao bạn vẽ hcn hay thế. mình cũng mới học inventor, nhưng theo mình thì hcn thì chỉ cần 2 kích thước là đủ. ràng buộc d1 theo d0, hoặc d0 theo d1 là đưpưc mà. Kinh nghiêm inventor mình chưa có. có gì ko đúng ae bỏ qua nhé.
chúc ae luôn thành công!
Trong khi vẽ cần cố định sketch với tâm để dễ dàng trong khi vẽ part có nhiều feature và lắp ráp .
Ví dụ khi vẽ cần Mirror chẳng hạn ...
Vì vậy ngoài việc đưa chiều dài, chiều rộng bạn cho thêm kích thước với gốc để hệ được cố định ... như các bạn khác đã nói ở trên.

Last edited: