Những Câu Hỏi Về Inventor

bonze

Active Member
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Cho mình hỏi: trong drawing, mặt cắt đầu tiên sẽ có tên (View Identifier) là A-A. Do trong 1 file drawing của mình có nhiều mặt cắt, nên tên (View Identifier) sẽ tự động thay thế bằng B-B...đến Z-Z,AA-AA, AB-AB,...
Nhìn mặt cắt AB-AB mặc dù đúng, nhưng rất thiếu mỹ quan. Không biết có cách nào để nó chỉ thể hiện 1 ký tự dạng chữ (A-A, B-B) sau khi đến Z-Z không các bạn nhỉ?
Nếu ghi bằng tay thì sẽ mất time, còn sửa AB-AB thành A-A thì sau khi mở lại bản vẽ, nó lại quay lại là AB-AB (thế mới điên!)

Cám ơn nhiều !

sau này nếu đi làm về thiết kế.nếu công ty họ yêu cầu biết về solidword mà mình chỉ biết inventor thì có thể làm việc đc không????

sau này nếu đi làm về thiết kế.nếu công ty họ yêu cầu biết về solidword mà mình chỉ biết inventor thì có thể làm việc đc không????
chào bạn!
về phần sử dụng phần mềm thì bạn hoàn toàn có thể yên tâm
nếu bạn chỉ biết một phần mềm thiết kế 3D căn bản khi vào làm họ sẽ trainning cho bạn
nên phần sử dụng phần mềm chỉ là thao tác, quan trọng nhất là ở phần tư duy thiết kế của bạn
chúc bạn học tốt

L

lehieu2112

Author

C:66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66::66:vvv

R

Roicehat

Author

Cho mình hỏi: trong drawing, mặt cắt đầu tiên sẽ có tên (View Identifier) là A-A. Do trong 1 file drawing của mình có nhiều mặt cắt, nên tên (View Identifier) sẽ tự động thay thế bằng B-B...đến Z-Z,AA-AA, AB-AB,...
Nhìn mặt cắt AB-AB mặc dù đúng, nhưng rất thiếu mỹ quan. Không biết có cách nào để nó chỉ thể hiện 1 ký tự dạng chữ (A-A, B-B) sau khi đến Z-Z không các bạn nhỉ?
Nếu ghi bằng tay thì sẽ mất time, còn sửa AB-AB thành A-A thì sau khi mở lại bản vẽ, nó lại quay lại là AB-AB (thế mới điên!)

Cám ơn nhiều !
Bạn thử làm cái này xem. Đây là bài thực hành Drawing Styles and Standards dành cho Inventor
http://wikihelp.autodesk.com/Invent...orial2144/2145-Inventor2145/2269-Drawing_2269

Cho em hỏi 3 năm nữa là em ra trường, vậy em cần học những gì (sử dụng thành thạo) để sau khi ra trường biết làm việc ạ?
Em học kĩ thuật thiết kế máy
bạn nên định hướng tương lai của mình ngay khi còn đang ngồi ghế nhà trường
bạn định làm gì thì bạn sẽ định hướng các môn học của bạn
vd như bạn muốn làm thiết kế bạn tập trung học các môn: sức bền vật liệu, cad 2d, một phần mềm 3d, khí nén thủy lực
bạn muốn làm một kỹ sư về gia công: bạn học giỏi các môn về vật liệu, cnc, cam,..
còn sau này đi làm thiếu đâu bạn sẽ có thể bổ xung sau
chúc bạn học tốt

Cho em hỏi 3 năm nữa là em ra trường, vậy em cần học những gì (sử dụng thành thạo) để sau khi ra trường biết làm việc ạ?
Em học kĩ thuật thiết kế máy
Học như hồi cấp 3 với tương đương các môn như sau:
vật lý = cơ học môi trường liên tục, bạn có thể chọn cơ chất rắn (hẹp hơn nữa là sức bền vật liệu) hoặc cơ chất lưu
toán = phương pháp số, phổ biến nhất trong ngành là phương pháp phần tử hữu hạn
ngoại ngữ = tiếng Anh
tin học văn phòng = CAD, dùng để trình bày ý kiến
tin học lập trình = CAE

Nếu bạn hứng thú với phương pháp số, CAE mình có thể hỗ trợ bạn học tập và tài liệu.

R

Roicehat

Author

Mình đã sửa rồi đấy Bonze à.

Thực sự thì mình nghĩ kỹ sư rất cần tiếng Anh, nó rất hữu dụng. Có thể bạn yếu những môn chuyên ngành hay cơ sở, nhưng bạn hãy học chắc tiếng Anh. Nó sẽ giúp bạn rất nhiều điều!

L

lehieu2112

Author

em cám ơn mấy anh nhiều

L

lehieu2112

Author

Học như hồi cấp 3 với tương đương các môn như sau:
vật lý = cơ học môi trường liên tục, bạn có thể chọn cơ chất rắn (hẹp hơn nữa là sức bền vật liệu) hoặc cơ chất lưu
toán = phương pháp số, phổ biến nhất trong ngành là phương pháp phần tử hữu hạn
ngoại ngữ = tiếng Anh
tin học văn phòng = CAD, dùng để trình bày ý kiến
tin học lập trình = CAE

Nếu bạn hứng thú với phương pháp số, CAE mình có thể hỗ trợ bạn học tập và tài liệu.
Nếu được mong anh giúp đỡ em. Yahoo của em kingfisher2112_knnh@yahoo.com.vn. Em cám ơn anh

Chào các bạn!mình đang xử dụng bản vẽ 2D trong inventor2012 và có một vấn đề cần thỉnh giáo mọi người như sau:
Làm thế nào chỉnh sửa được kích thươc a,b trong hình vẽ dưới.Ai biết chỉ mình với nhé!Cám ơn các Pro nhiều.
[/URL][/IMG]

Trước tiên mình xin cám ơn bạn bonze nhưng mình cũng vào đó rồi và đó là điều chỉnh các kích thước khi mình đo. Còn của mình muốn chỉnh là số chỉ hình, bạn xem lại hộ mình với đó là kích thước a,b trong balloon.Cám ơn bạn.
[IMG][URL="http://www.upanh.com/upanh_untitled/v/brm15i7i9mp.htm"][IMG]http://nr3.upanh.com/b5.s34.d1/49477aeeeedb43c656323fbdbe6baced_50242193.untitled.png[/URL][/IMG]
còn nếu vẫn chỉnh trong bảng này thì chỉnh kích thước nào vậy?
[/URL][/IMG]

bonze

Active Member

mình ko hiểu ý bạn hỏi là gì.

Nếu bạn cần thay đổi số 3 (theo mình hiểu nó là bán kính) thì bạn kích đôi vào số 3 đó, và để ẩn giá trị đó và đưa bất kể ký tự nào vào.
Còn giá trị b của bạn chính là giá trị C của IV
giá trị a của bạn sẽ ko cố định 1 con số nào vì nó phụ thuộc vào chiều dài ký tự bạn gõ vào.
Bạn thử mày mò các mục trong Style đó xem có tùy chỉnh gì bạn cần ko nhé.

Trước tiên xin cám ơn bạn.
Ý mình muốn hỏi là như sau:
[/URL]
[/IMG]
Mình cũng mày mò hết trong Style mà vẫn chưa tìm được đành nhờ các cao thủ giúp sức.

bonze

Active Member

Ra là kiểu balloon, mình cũng test trong Style cho bạn mà cũng ko điều chỉnh được, chắc IV nó để mặc định kích thước này phụ thuộc vào chiều cao text, ko cho người dùng điều chỉnh.

Chắc chỉ còn cách bạn chọn kiểu ghi balloon khác (khoanh tròn số tt chẳng hạn) cho đỡ xấu hoặc xuất sang cad rồi chỉnh sửa cho ngắn lại theo ý bạn là ok đấy.

(mình cũng chỉ vẽ vời bình thường thôi, chưa dám nhận là cao thủ, trên này nhiều người giỏi lắm)

cám ơn bạn bonze. có lẽ là nó không cho chỉnh.Mình cũng chọn khoanh tròn nhưng cũng to lắm.

L

lehieu2112

Author

cho em hỏi làm cách nào để đục đầy lỗ hình tròng có kích thước nhỏ( kiểu như cái tấm lọc cát chẳng hạn)trên 1 tấm tròn ạ?
em cám ơn

N

nguyenquan1

Author

Mới cài Invetor 2013 64 bit xong, bấm chọn Minimized to tabs cho thanh ribbon thì bị crash, tới giờ vẫn chưa khắc phục được.
Anh em nào biết sửa thì chỉ mình với.