Những Câu Hỏi Về Inventor

H

Hà My

Author
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Cho mình hỏi là mấy tùy chọn nằm trong khung mình khoanh đỏ để làm gì nhỉ ? Mình có coi vài video rồi nhưng cũng chẳng hiểu nó làm gì nữa.

Chào mọi người mình cài inventor 2011 đến đó bị mắc lỗi. đây có thể là tập tin nguồn cài đặt dài hơn 70 ký tự nhưng mình không biết điều chỉnh ở đâu cả nhờ mọi người chỉ giúp. cảm ơn

bonze

Active Member

Tiện đây cho mình hỏi là sách nào học inventor hay nhỉ? Mình lên thư viện trường mượn được cuốn Inventor của Nguyễn Hữu Lộc nhưng sách của version 2008. Có cuốn Mastering Inventor 2012 mình vừa tải được, tính in ra đọc chứ đọc trên máy tính đau mắt quá, mà không biết sách viết thế nào. Mình thì thích sách viết giống như sách AutoCAD của Nguyễn Hữu Lộc, bày rõ các option của từng lệnh ( Chứ mình ghét học sơ sơ quá :71: ). Không biết cuốn mastering có dùng được không ?
Chào bạn.

Bạn tìm thử cuốn Autodesk Inventor của PGS,TS An Hiệp, TS Trần Vĩnh Hưng, KS Nguyễn Văn Thiệp đọc thêm. Cuốn này mình thấy dễ hiểu hơn cuốn 2008 của bạn.

Ngoài ra, còn 1 cuốn nữa cũng rất hay, cơ bản, dễ hiểu. Nhưng mình cho 1 cậu mượn cách đây 2 năm, chẳng nhớ rõ tên, chắc là viết trước năm 2006. Bạn thử tìm trên thư viện Quốc Gia xem.

Học những lệnh cơ bản rồi luyện nhiều, trình sẽ tự lên thôi bạn ah.

Chúc thành công.

Quyển đó mình thấy khá hay, nhưng mà thầy Hưng thì già rồi, dạy inventor cả buổi học mà được vài lệnh.

Chào mọi người mình cài inventor 2011 đến đó bị mắc lỗi. đây có thể là tập tin nguồn cài đặt dài hơn 70 ký tự nhưng mình không biết điều chỉnh ở đâu cả nhờ mọi người chỉ giúp. cảm ơn

Nếu vậy thì bạn có thể kiểm tra thế này xem nhé :
- Đổi tên File đó sang 1 cái tên ngắn gọn hơn .Ví dụ .: Autodesk.Inventor.Professional.2012.WIN32-ISZ
thì bạn đổi tên thành 1 cái tên ngắn hơn .
- Bạn nên để Forder chưa inventer ko nên Sâu quá .
VD : My computer -ổ D - Bài tập - INVENTOR - File cài
Như vậy là hơi sâu .bạn thử để nó ngay ở ổ D luôn đừng cho vào 1 forder khác nữa .thử xem nhé :)

Cho mình hỏi là mấy tùy chọn nằm trong khung mình khoanh đỏ để làm gì nhỉ ? Mình có coi vài video rồi nhưng cũng chẳng hiểu nó làm gì nữa.

Cái lệnh Retangular Pattern giúp bạn copy cái Hole đã có sẵn theo 2 hướng của cái tấm hình chữ nhật. Bạn chọn Direction 1 rồi điền thông số số lỗ cần copy và khoảng cách giữa các lỗ với nhau. Hướng Direction 2 cũng vậy.

B

baonhulong

Author

Các bác cho em hỏi/
Em biết sử dụng Mechanical Desktop, nhưng em mới chuyển sang học sử dụng Inventor. thấy cũng hay nhưng có nhiều biên dạng khó em không biết làm. rất mong được sự trợ giúp của các sư huynh đại cao thủ.
cho em xin một ít tài liệu vẽ các chi tiết phức tạp : những đường xoắn, đường cong ... nói chung là hình khó. cách tạo mặt phẳng trên chi tiết.
em xin đa tạ.
Thủ đức , ngày đợi tháng mong năm chờ

Y

yeucongnghe17

Author

Hướng dẫn cài inv ko bao h bị lỗi nè
0. update window
1. extract image file (.iso .isz) ra thư mục D:/inv (khongg thích D thì E hay F tùy. và đừng giải nén ra thư mục sâu quá: "the install source are located on a path which is longer than 70 character. please locate the ins source files in a folder with a short path".
2. cài đặt 3rd party
3. restart
4. cài inv. chú ý ko chon vault (chả bao h sinh viên dùng đến mà hay bị lỗi), chọn tất cả standard từ iso jis din ansi....
5. unit mm iso
????>>>>>>>>
6. Cracc
7. restart
done!

Last edited by a moderator:
Y

yeucongnghe17

Author

tài liệu thì có nhiều nhưng quan trọng là em có $ không?

Google +$

Last edited by a moderator:
Q

quochuybk

Author

minh dang su dung inventor, va minh gap rac roi trong viec mo phong truc vit banh vit,
minh lap rap xong het roi va cung mo phong thu,nhung trong qua tring chay thi minh thay truc vit quay binh thuong, con banh vit thi quay rat cham,minh ko biet phai lam sao monh cac ban giup minh voi, thank you

điều đó là hoàn toàn bình thường. trục vít đương nhiên quay nhanh con bánh vít quay chậm. có điều bạn mô phỏng có đúng hay không, hay bị cắn răng? hoặc trục vít và bánh vít thiết kế đã đúng và đồng bộ hay chưa hay môi thứ một thông số

cả nhà ơi cho mình hỏi chút là mình đang thiết kế bộ truyền xích ống con lăn,mình vẽ được bánh xích và một mắt xích rồi
bây giờ mình muốn lắp ráp và cho no chuyển động như trong thực tế,ai biết cách làm thế nào không chỉ mình với,vì mình mới lắp ráp mắt xích vào bánh xích khi kéo xích di thì nó không ra khớp được.(tức là nó cứ ôm vào bánh xích mà không đi thẳng ra ngoài)
các bạn chỉ mình với nhé mình đang rất cần,cám ơn các bạn nhiều.

cám ơn bạn nhiều nhé!tớ mới xem qua thì đúng cái mình cần rồi.bây giờ tớ làm thử xem.

K

khiem10ck

Author
Mình đang mày mò tự học vẽ surface trong inventor. mình đã vẽ được hình dưới. nhưng không biết làm sao để cho hình trái tim đó trở thành 1 khối solid được. Mình muốn cả hình trái tim đó được chuyển thành dạng solid để xuất qua bên visi gia công nhưng mò hoài mà không được. Mình đã dùng thử tính năng thicken nhưng vẫn không đúng theo ý muốn. Mong mọi người giúp đỡ.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Đưa surface to solid trong Inventor

Đầu tiên bạn có chi tiết như hình với có chỏm hoa đang ở trạng thái Surface

Bạn vào lệnh Patch để tạo mặt đóng kín surface

Click vào các cạnh của chỏm hoa

Tiếp theo bạn vào lệnh Stitch để hóa solid

Kết quả :

Rgs.

Z

zerochip

Author

các bác cho em hỏi chút:
Tình hình là em đang xài inventor 2011 mà cái thư viện của em bị thiếu hay sao đấy?
em coi trên tut của autodesk video về content center libraty thấy có quá trời chi tiết mà của em sao có chừng chục cái(VD như vít DIN6912)
còn vào Asembly-
thì của em chẳng có chi tiết nào.
file Pulic document thì chỉ có 463MB mà nghe nói library của nó đến 1G mấy!
Zậy file của em thiếu phải không?
Ah nguồn gốc của File là em mua đĩa ở ngoài, cài đặt tốt hết chỉ còn cái đó là không ổn
Có cách nào khắc phục cái này không? Mong các bác hướng dẫn
Cám ơn nhiều!

bonze

Active Member

các bác cho em hỏi chút:
Tình hình là em đang xài inventor 2011 mà cái thư viện của em bị thiếu hay sao đấy?
em coi trên tut của autodesk video về content center libraty thấy có quá trời chi tiết mà của em sao có chừng chục cái(VD như vít DIN6912)
còn vào Asembly-
thì của em chẳng có chi tiết nào.
file Pulic document thì chỉ có 463MB mà nghe nói library của nó đến 1G mấy!
Zậy file của em thiếu phải không?
Ah nguồn gốc của File là em mua đĩa ở ngoài, cài đặt tốt hết chỉ còn cái đó là không ổn
Có cách nào khắc phục cái này không? Mong các bác hướng dẫn
Cám ơn nhiều!
Bản AIP 2011 này mình dùng thấy ổn định phết.

Bạn bị mất thư mục chứa các chi tiết tiêu chuẩn rồi, chắc bạn xóa nhầm or bị virus ăn.
1- Bạn đưa đĩa cài rồi, setup riêng phần content center library thôi.
2- Nếu cách 1 ko được thì uninstall AIP đi, rồi cài lại toàn bộ AIP
3- Nếu 2 cách trên ko được thì có lẽ win của bạn bị trục trặc, nên gosh lại win rồi cài lại AIP thì chắc chắn được đấy bạn ah.

Chúc bạn thành công

bonze

Active Member

Mình có vấn đề này xin hỏi:

Làm thế nào để xóa bớt những parts không nằm trong 1 assembly.
mình cần xóa bớt để giảm dung lượng thư mục chứa toàn bộ hệ thống mà mình thiết kế.
Ví dụ:
Có 1 file là Cụm1.iam
Cụm1 này có 3 chi tiết là CT1.ipt; CT2.ipt; CT3.ipt
Tuy nhiên, trong thư mục chứa Cụm1, CT1, CT2,CT3 cũng có cả CT4,CT5,....CT50
Mình muốn xóa CT4, CT5, ... CT50 do nó không cấu thành nên Cụm1.
Nếu làm thủ công thì rất lâu vì số lượng chi tiết rất lớn, lại nằm rải rác ở các thư mục con, cháu,... của thư mục này.

Cao thủ nào biết xin chỉ giúp mình cách làm.
Xin cảm ơn !

Last edited:

Chào bạn,

Bạn dùng "Pack & Go" khi Right click vào asembly chính(ở đây là Cụm1.iam). Mình không có nhiều thời gian để làm hướng dẫn chi tiết. Bạn tham khảo thêm trên Internet nhé

Chúc bạn thành công
Chào bạn