Những kiến thức cơ bản về phần gia công trong Unigraphics.

Ðề: Những kiến thức cơ bản về phần gia công trong Unigraphics.

Mình đang muốn học cái này tuy chưa biết gì về CAM nhưng mình thấy bài viết của bạn thực sự rất công phu. mong bạn post tiếp cho mọi người cùng học. ai có kinh nghiệm gì thì hãy chia sẻ nhé!
@neverlose : g mình định in thành 1 tập sách cho dễ học, bạn có thể gửi cho mình file này vào mail được ko? mail của mình : asahivlh@gmail.com
Rất cảm ơn bạn!

thanhlh84

Active Member

Cảm ơn bạn rất nhiều. Bài viết của bạn hết sức công phu và tỷ mỉ. Bài viết của bạn thực sự đã giúp cho mọi người hiểu được những quy trình cơ bản của tạo một CAM job sử dụng N.X. Mình mong bạn tiếp tục phát huy.

Ngoài ra mình cũng có vài thắc mắc mong bạn giải đáp. Trong thực tế gia công thì vấn đề chọn dao và phương án gia công là vô cùng quan trọng. Với những khuôn phức tạp, đặc biệt Precision Mold, thì hay sử dụng nguyên công nào? Dao như thế nào? Feed rate? Spindle? Z pitch, XY pitch? Và thế nào là Tool-path đẹp? Mình nghĩ để làm sáng tỏ vấn đề này chỉ có thể dùng N.X tạo CAM jobs cho những mô hình cụ thể (Case Study).
Mong bạn giải đáp.

Những bài viết do bạn Neverlose biên soạn và viết thật là công phu , và cũng nêu lên được một vấn đề hơi bị thờ ơ của mọi người , bài soạn công phu như vậy mà chỉ vài người quan tâm.chỉ đếm chưa hết được đầu ngón tay (bằng chứng là ngón tay có 10 ngón , và tổng số lượng Thanks trong mỗi bài không đến 10 người và gom lại các nick khác nhau cũng không quá 10 người) . Không biết rõ bạn neverlose đã mất bao nhiêu thời gian để biên soạn hết những tài liệu này , với mu đích chia sẽ với mọi người những kinh nghiệm và tài liệu bổ ích , nhưng thấy những bài viết đầu tiên của topic này , dẫn dụ như:

"Không thấy comment cũng không thấy thanks gì cả, cái này làm mình hơi lo, không biết là viết bài này có thừa quá không đây (vì chỉ là cơ bản).

Khi nào có reply tích cực thì viết tiếp vậy, viết cái này là lao động chính đáng đấy, chứ không phải tào lao đâu mấy bạn ah!"

Đã nói lên được phần nào sự phẫn nộ và hơi bất mãn của bạn neverlose , không phải vì không ai thanks , không phải vì post bài và lập topic chỉ với mong muốn là được người khác thanks , "thanks" điều đó không có ý nghĩa gì trong thực tế , nhưng nó thể hiện được sự tôn trọng và lịch sự khi được một người nào đó chia sẻ về bất cứ điều gì có ích đối với chúng ta , ngoài ra nó còn thể hiện được sự quan tâm của các bạn đối với những gì mà tác giả chia sẻ , nếu không được điều đó thì ít ra các bạn cũng phải comment góp ý hay nói lên ý kiến của mình về vấn đề gì đó , các bạn đã thấy mình làm được điều đó chăng ?Hay chỉ là những thái độ thờ ơ (tạm gọi là như vậy vì chưa nghĩ ra từ nào hay hơn) , vậy thì lấy đâu ra động lực để tác giả có thể biên soan tiếp những bài tiếp theo để cho các bạn tiếp tục theo dõi đây?

Và khi đọc hết trọn vẹn topic này , thì mình lại có thêm một suy nghĩ rất "đáng mừng" đó là vì chỉ có gần 10 người quan tâm trong tổng số những người đang tìm hiểu nghiên cứu và sử dụng Unigraphic Nx của VN, suy ngược lại thì chỉ có 10 người là chưa biết , còn dở hoặc thậm chí là mới tìm hiểu về Nx là còn dở và còn cần học hỏi , số còn lại thì đều đã giỏi hết rồi , nên không quan tâm nhiều đến những vấn đề của Nx nữa , "đáng mừng" chứ nhỉ?Với một số lượng lớn như vậy biết và giỏi về Nx (một trong tứ đại CAD CAM của thế giới) ,như vậy thì đất nước cũng sẽ ngày một phát triển hơn?

Vấn đề này vẫn còn tồn tại rất nhiều ở các topic khác chứ không riêng gì NX .Chỉ là suy nghĩ sao nói vậy thôi nhé các bác , đừng chém em tội nghiệp nhé.:63:

Dù sao thì bạn neverlose cũng đã bỏ ra rất nhiều tâm huyết và thời gian để hoàn thành xong phần tutorial này , cho dù là căn bản đi nữa thì cũng là những tài liệu quý giá như bạn đã nói "viết cái này là lao động chính đáng đấy, chứ không phải tào lao đâu mấy bạn ah!"
Chân thành cám ơn bạn rất nhiều.:3:

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
C

chuot_b2

cảm ơn bạn thật nhiều , bài viết của bạn rất là giúp ích cho việc học tập của mình , mình và mọi người mong bạn viết bài nhiều hơn nữa để cùng nhau tiến bộ và phát triển nhanh hơn trong quá trình học tập và làm việc . chân thành cảm ơn bạn rất là nhiều

C

chanchanhup

bài viết rất hay rat tuyệt nhưng có lẽ vì mọi người lo học vẽ chưa tới trình độ này nên hơi it người .nhưng mọi người ghé qua trang này đều copy tát cả các bài hướng dẩn làm tài liệu .cám ơn chú rất nhiều

cảm ơn bác neverlose rất nhiều về bài viết nó rất thiết thực .Nếu ai cũng như bác thì tốt biết mấy em đang tìm hiểu về NX 7.0 nhưng thấy trên web có rất ít tài liệu nói về nó nếu bác có mong bác có thể gửi link hay mail cho em xin được không ạ mail em đây vitieubao2009@gmail.com .Em đang làm đề tài để có một cái nhìn tổng quan về nó ,sự cấp thiết của nó với ngành cơ khí hi vọng bác có thể giúp e.

O

oceansky

Mình mới chuyển qua NX7,lúc đầu thấy chuyển qua Manufactoring từ Modeling thì bình thường mà k biết mình đụng cái j mà giờ bấm vào Start--> Manufactoring nó lại chuyển qua modul Gateway nhỉ,ai biết chỉ giùm cách chỉnh lại hay reset lại về default với,thanks !!

thanhlh84

Active Member

Cảm ơn bác đã rất tận tâm trong việc dịch tài liệu hướng dẫn N.X sang tiếng Việt. Nhưng người ta thường nói " Đã cho con ngựa nên cho cả yên cương". Bác nên cho cả file tài liệu gốc PDF cho mọi người tham khảo.
Đây là link tài liệu mà bác đã dịch sang tiếng Việt:( bài giảng này của giáo sư Ming. C Leu ở ĐH Missouri:
http://www.mediafire.com/?69t7vapeaoirdwx

Cảm ơn bác đã rất tận tâm trong việc dịch tài liệu hướng dẫn N.X sang tiếng Việt. Nhưng người ta thường nói " Đã cho con ngựa nên cho cả yên cương". Bác nên cho cả file tài liệu gốc PDF cho mọi người tham khảo.
Đây là link tài liệu mà bác đã dịch sang tiếng Việt:( bài giảng này của giáo sư Ming. C Leu ở ĐH Missouri:
http://www.mediafire.com/?69t7vapeaoirdwx
a cho e xin file tài liệu này nhé
có gì a mail đường link cho e
e thank a nhiều
mail của em: vantrongck2@yahoo.com

em thấy bài giảng của neverlose rất hữu ích, mình nên nắm được tổng quan các lệnh trước rồi đi vào ví dụ 1 cái cụ thê thì ae se làm dc lệnh khác...mong bác neverlose viết tiếp cho ae tham khảo

Y

youiry

xin phép bác cho em like cái nhé ;))

Y

youiry

các bác cho em hỏi khi mình tạo thư viện công cụ và muốn lưu lại lần sau khi mở thì có luôn không cần phải tạo lại thì làm thế nào,mong các pro chỉ giáo .

B

baoloctk88

bạn có tài liệu về gia công trên nx full ko?
cho minh xin với,thanks bạn nhiều..

bonze

Active Member

Các bác cho em hỏi phần mô phỏng gia công bằng phần mềm NX này so với phần mềm Vericut thì phần mềm nào mô phỏng đúng thực tế và chính xác hơn ạ.

Em đang dùng phần mềm Vericut bản 7.2.3 để mô phỏng gia công 4 trục, nhưng khi xoay trục thứ 4 (A90) thì nó xoay 90 độ xong, nó lại xoay về góc 0 độ như cũ, ko biết NX có bị lỗi như Vericut ko ạ ?

Thanks!