những thông số của deform 3d

Author
mình đang tìm hiểu về phần mềm deform .minh chi mới mô phỏng được thôi chứ chưa biết tìm ra những thông số tối ưu của nó .mình mong bạn nào đã từng ngó (mò ,tiếp xúc ,..) với phần mềm này chỉ mình với .cảm ơn nhìu nhìu

ntd_hut

Ðề: những thông số của deform 3d

Bạn ơi, df chỉ là công cụ thôi.
Bạn muốn tối ưu các thông số thì bạn phải chạy mô phỏng bài toán với nhiều trường hợp khác nhau, thay đổi các tham số của điều kiện biên. Như vậy bạn mới có sự so sánh và tìm được trường hợp tối ưu.

A

a7k42

Thông số tối ưu thì bạn bạn phải dựa vào tính toán thực tế.Deform chỉ là công cụ để bạn kiểm nghiệm xem thông số mình tính toán có hợp lý hay không thôi.Nếu không hợp lý bạn có thể thay đổi điều kiện biên để tìm ra thông số tối ưu.Muốn có kết quả bài toán gần sát với thực tế nhất bạn sẽ phải chia lưới lớn => thời gian chạy sẽ rất lâu tùy vào kích thước phôi.Nếu bạn biết định luật đồng dạng (trong môn chế tạo phôi) thì bạn có thể vẽ phôi với kích thước rất nhỏ so với kích thước thực => thời gian chạy mô phỏng sẽ nhỏ hơn rất nhiều.Định luật này dùng để chế tạo mẫu thử.
Đây là định luật đồng dạng: "Trong điều kiện biến dạng đồng dạng,2 vật thể có hình dáng hình học đồng dạng,kích thước khác nhau,sẽ có áp lực đơn vị biến dạng như nhau,quan hệ giữa hai lực biến dạng bằng bình phương các kích thước tương ứng của 2 vật thể,quan hệ giữa hai công biến dạng bằng tam thừa quan hệ giữa các kích thước"(Trích Công nghệ chế tạo phôi-Ts Nguyễn Tiến Đào,Nxb KHKT)

neverlose

<b>we only here today</b>

mình đang tìm hiểu về phần mềm deform .minh chi mới mô phỏng được thôi chứ chưa biết tìm ra những thông số tối ưu của nó .mình mong bạn nào đã từng ngó (mò ,tiếp xúc ,..) với phần mềm này chỉ mình với .cảm ơn nhìu nhìu

Có phải Quân không nhỉ!

Nếu muốn xem thế nào là tối ưu thì bạn phải có khả năng nhận xét về vấn đề bạn đang mô phỏng, chứ không thì ai biết thế nào là tối ưu được. Cũng có thể bạn đưa bài toán và kết quả phân tích lên đây(với các thông số cụ thể) thì những người có kinh nghiệm sẽ trả lời cho bạn biết.

Còn trường hợp tự mày mò ư! Với mình thì quá đơn giản, sao bạn không tìm những bài toán về biến dạng có sắn , có cả đáp án để làm theo và cho các thông số dựa theo các dữ liệu đó ,thay đổi vài dữ liệu muốn xem ảnh hưởng riêng của thông số đó đến kết quả phân tích rôi nhận xét.

Gởi request qua hộp mail của tớ. Tớ sẽ gởi cho cậu vài bài tập thiết kế dập (đây là tiểu luận của chương trình thạc sĩ) , có đầy đủ đáp án. Bạn đọc làm theo và sẽ rút ra được kinh nghiệm cho mình.

have fun!

Phần mềm này hiện ít người xài nên xác xuất để tìm được ai đó xem kết quả phân thích giúp bạn không khả thi nhiều đâu.

Author

cảm ơn những lời khuyên chí tình của các bạn nha .mình sẽ lam 2 theo lời bạn hải nói lấy bài mẫu coi rùi từ đó rút ra bài mình cần phải làm những gì .

B

bomchu

bạn chia sẻ tài liệu của anh bên dưới cho mình với bạn ơi, mình cũng j hiểu lắm về các thông số của deform, tks bạn nhiều lăm

Nếu bạn ứng dụng Dform 3d vào công nghệ Dập( gia công áp lực) thì nên đọc qua về công nghệ gia công áp lực cụ thể là công nghệ Dập khối; còn nếu làm về cán nên đọc qua tài liệu về cán. Sau khi đọc những cái đó sẽ giúp bạn biết đc thông số nào cần quan tâm và khi áp dụng vào Deform 3D sẽ hiệu quả hơn nhiều. Chúc bạn thành công!