Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Author
Xin chào toàn thể các anh em NX nhà ta. NX một trong những "Tam đại Cad/Cam" đương thời với rất nhiều Module rất mạnh mẻ , nhưng vẫn còn khá lạ lẫm và ít được sử dụng ở VN nên sẽ gây ít nhiều bỡ ngỡ cho những bạn mới tìm hiểu . Nên mình lập Topic này để làm nơi các bạn có thể nêu những vướng mắc cũng như trao đổi những vấn đề mà mình đang gặp phải trong khi tìm hiểu và "cưa cẩm cô bé đỏng đảnh" này , hiện tại Box NX hiện đang tồn tại rất nhiều Topic con nên Topic này cũng sẽ giúp anh em dể tìm kiếm và Box NX nhìn cũng sẽ gọn gàng hơn hiện tại.

Rgs.

Nguyenthanh,

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

hi em cũng đang nghiên cứu phần mềm này anh ah, co gì anh em mình cùng trao đổi nha :D
Các anh em vào cùng nhau trao đổi nha !
Em đặt câu hỏi trước tiên nhé !
em muốn tạo khối hình lập phương solid bằng các bề măt soface thì làm như thế nào ạ :D close soface thành solide đó ạ

Last edited by a moderator:

Tạo đầy đủ các mặt của hình lập phương sao cho các sheet giao nhau đều được trim hết, rồi sew lại là thành solid :))

Bác nguyenthanh2309 or anh em nào biết cho em hỏi ?
---- Em đang dùng NX V7.5 . Em có thắc mắc về background của NX
Em muốn thay đổi màu sắc của background thì em có thể chỉnh được nhưng xem trên youtube.com bản V7.5 em thấy background có hiệu ứng đổ bóng (có mặt phẳng gương nhìn rất đẹp)
Vậy các anh em nào biết có thể chỉ cho em với được không . Em đã nghịch rồi nhưng không được !
Thanks mọi người !

Cách sau hơi phức tạp, không biết có đúng ý đồ bạn hỏi không. Background.

[ANH]1F8F_4E4DFEB5[/ANH]

tình hình mình thấy là ít người sử dụng phần mềm này hay sao đấy.tớ thấy ít bạn post bài hay bàn luận.
mình cũng mới học nên thấy ít người coment quá nên học hỏi được ít.
ai biết nhiều nhiều thì chia sẻ kinh nghiệm cho bà con học hỏi với nhé!

P

patzzzi

Bác nguyenthanh2309 or anh em nào biết cho em hỏi ?

Tôi muốn tạo một mặt cong từ một mặt cong có sẵn bằng lệnh Through Curve Mesh tương tự như hình thì làm thế nào.

Dùng extract curve trong insert => curve from bodies =>extract curve => isoparametric curves. Trong lệnh này nó cho bạn chọn hướng U và V( 2 hướng này thường sẽ là tọa độ tương đối với chiều nghiêng với mặt cần extract) Nếu cần chính xác thì làm tầm 4-5 đường cross và 4-5 đường primary để dùng lệnh through curve mesh

không biết trong NX thì lệnh lấy đối xứng thì các liên kết có được giữ nguyên không nhỉ.mình thử mãi mà không được
nó chỉ đối xứng chi tiết sang thôi.ai biết chỉ mình với nhé!

Mình có vấn đề với Drafting. Mong ae trong diễn đàn ai biết xin chỉ dùm. vấn đề là ở chú thích trong Nx khi minh gõ tiếng Việt thì chỉ được thế này>

Mình muốn gõ chữ như trong Autocad thì cần phải làm thế nào?

không biết trong NX thì lệnh lấy đối xứng thì các liên kết có được giữ nguyên không nhỉ.mình thử mãi mà không được
nó chỉ đối xứng chi tiết sang thôi.ai biết chỉ mình với nhé!​

[TD="width: 100%"] azarashi - 09:49 PM 31-08-2011
Chọn thêm associate trong settings của lệnh nhé
[/TD]

mình cũng chọn rồi nhưng mà khi mình di chuyển một chi tiết thì không có ràng buộc gì cả?

cả nhà cho mình hỏi chút là: Ở trong asembly mình muốn tạo sketch nhưng muốn lấy đường của part khác làm cơ sở
tức là lệnh focus giống như nhiều phần mềm khác vậy.Mình tìm cách mãi mà không được.ai biết chỉ giùm mình với.

M

maisybao

Ðề: Unigraphic Nx và bài tập 3D

Anh em cho mình hỏi có mấy cách ghép sheet thành body trong NX ?
Mình đang vẽ một mặt sheet giờ muốn mirror nó và copy thành một hình hoàn chỉnh .

Đây là sheet là 1/8 của chiếc khung xe ( Chỉ mang tính tượng trưng thôi) Mình đã dùng sew và mirror sau đó copy 3 phần theo góc 90 độ thì nó báo lỗi
http://i1107.photobucket.com/albums/h397/maisybao/[MEDIA=youtube]ntitle-1[/MEDIA].jpg

Mong Anh Em giúp đỡ hoặc gửi mail cho mình maisybao1988@gmail.com:46:

"Body" có thể là 1 sheet hay 1 solid (khi remove parameter) thì nó sẽ thành body và có tính độc lập trong môi trường modeling. Mình nói thêm 1 chút về nó hì ( dạo này nhiều văn vẻ mà :d) Khi các mặt hay khối còn tham số thì ta chỉnh sửa được, vì thế nên khi mới vào vẽ nó cho ta tư duy là các thứ này nó luôn liên kết với nhau bằng 1 sợi dây tham số, và sẽ thay đổi khi thay đổi các tham số sử dụng trước đó như khí xóa hay chỉnh sửa 1 mặt hay 1 đường nào đó...Và hầu như khi nhìn thấy lệnh được tạo ra trên cây thư mục thì ta cảm giác cái đó mới có tác dụng, còn cái gọi là body thì chả chỉnh sửa được nhiều, vì nó độc lập mà ^^ => đôi khi ko muốn nhìn thấy nó :)). Tuy nhiên cứ 1 mình 1 chỗ không liên quan đến ai cũng là cái ưu điểm của nó, hỏng mặt bên cạnh nhưng chẳng bao giờ hỏng lây sang nó. Chính vì thế mà NX có môi trường multi body part, có thể tạo ngay những lắp ghép mà không cần sang assembly. (Có ưu điểm là trực quan và tạo được các lắp ghép phức tạp ví dụ như tạo 1 khối rồi cắt ghép ra các liên kết ...) Các body có thể thực hiện lệnh tiếp theo trên nó (tách lấy mặt, lấy curve...) và chỉnh sửa cũng dễ dàng với synchonous.... Cuối cùng nó là sản phẩm cad chạy trên nền kenel parasolid của hãng để export sang các phần mềm khác với dung sai và độ an toàn cao ( x_t không bị lỗi mặt hay mất mặt như igs và step...). Và nói chung nó là sản phẩm nên nó là tiền :p.
@ maisybao : ý của bạn là muốn copy ra để tạo thành 1 cái khung lốp xe hoàn chỉnh đúng không nhỉ? NX7 có thể dùng transform, intance geometry, hoặc move object như bạn từng làm. 3 lệnh này có dạng trùng lặp nhưng tùy ý ai muốn dùng thì dùng, và khi copy thường không có lỗi, lỗi của bạn xảy ra do có 1 lệnh bạn suppress mất rồi, bật cây thư mục và tích cho xanh hết ở các lệnh lên là được.

M

maisybao

Trước hết mình cảm ơn bạn azarashi đã quan tâm
http://i1107.photobucket.com/albums/h397/maisybao/[MEDIA=youtube]ntitle-2[/MEDIA].jpg

Hình mình muốn tạo là đây! Nhưng ok vẫn không được và lỗi vẫn là msgbox như cũ! Nếu ý bạn là tích xanh thì mình đã thực hiện. Cái này có thể xảy ra lỗi khác được không bạn.
Đây là link phần vẽ dở của mình ! ai quan tâm có thể xử lý giúp mình với
http://www.mediafire.com/?l3eap11699lo2x1
máy mình còn một lỗi còn quan trọng hơn là nó bị dừng hình khi tải bản PRT mới, hoặc vào phần visualization
http://i1107.photobucket.com/albums/h397/maisybao/[MEDIA=youtube]ntitle-3[/MEDIA].jpg

Máy mình là dòng Fujitsu LIFEBOOK P1610 (Máy yếu và mình đang dùng win7 stater)
)
Mong mọi người giúp đỡ!
Cảm ơn

Cái này mình làm không có lỗi nhé ^^ . Dùng cả intance geometry và move object. Move object thì không có parameter nên ở dạng body, còn intance thì chỉnh sửa được
http://www.mediafire.com/?swy4n6uzfzgqnbt

M

maisybao

azarashi : "intance geometry " mình đã làm được cảm ơn bạn! Nhưng vấn đề mình gặp phải tiếp theo đó là:
http://i1107.photobucket.com/albums/h397/maisybao/[MEDIA=youtube]ntitle-4[/MEDIA].jpg

Lệnh Body của bạn mình không tìm thấy trong toolbar! Và mình không thể dùng lệnh "Edge Blend" để vê tròn đường viền của hình! =.= Bạn có thể gửi cho mình một bản hoàn thiện hơn nữa được không (có cả mirror nữa nhé) và vê tròn tất cả ?
Cảm ơn!
Thân.

Bạn chú ý lệnh through curve mesh nếu cho curve chạy theo đường gấp khúc thì nó vẫn sẽ là 1 mặt nhé, vì thế khi fillet thì mặt gấp ấy sẽ lỗi. Mình thay cho bạn bằng lệnh rule rồi đấy. File mình gửi đã thành solid và bo r = 5. Điều nữa là bạn nên chỉnh dung sai trong preferences => modeling xuống còn 0.001 thôi nhé. Để 0.0254 là quá lớn nếu gia công CNC ^^
http://www.mediafire.com/?ine40xa3g1fw953

Last edited: