Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

cả nhà có ai biết lấy các chi tiết tiêu chuẩn trong thư viện của NX không vậy.mình thử vào rồi nhưng mà nó không có bánh răng hay ổ bi, thép hình.. mà nó chỉ có mấy cái bulong thôi.bạn nào biết chỉ mình với nhe!cám ơn nhiều

"Body" có thể là 1 sheet hay 1 solid (khi remove parameter) thì nó sẽ thành body và có tính độc lập trong môi trường modeling. Mình nói thêm 1 chút về nó hì ( dạo này nhiều văn vẻ mà :d) Khi các mặt hay khối còn tham số thì ta chỉnh sửa được, vì thế nên khi mới vào vẽ nó cho ta tư duy là các thứ này nó luôn liên kết với nhau bằng 1 sợi dây tham số, và sẽ thay đổi khi thay đổi các tham số sử dụng trước đó như khí xóa hay chỉnh sửa 1 mặt hay 1 đường nào đó...
Em cũng đang học môn Phương pháp tạo hình bề mặt CAD/CAM do chính thầy Bùi Quý Lực giảng, và Ứng dụng CAD/CAM/CAE/CNC do thầy Trần Xuân Thái (kiêm Director bên BkTec) giảng dạy em thấy anh nói sát với những gì em tiếp thu ghê. Nói chung để làm việc được với mấy phần mềm CAD/CAM/CAE thì chúng ta nên bồi dưỡng cho mình một chút:

Tin học ứng dụng trong cơ khí.
Phương pháp tạo hình bề mặt CAD/CAM.
Ứng dụng CAD/CAM/CAE/CNC trong gia công cơ khí.

cộng thêm hiều chút vài chuyên ngành liên quan. Do đó sẽ hiểu được chữ Computer trong CAD/CAM/CAE/CNC như thế nào, nói riêng một chút thì có thể hiểu được tại sao khi sử dụng các lệnh trong những phần mềm ấy, biết lỗi ra sao và debug nó cho hợp lý.

Nhân tiện, chúc cho những ai đam mê Design, Manufacturing, Engineering and Controlling có những bước đi vững chắc. Dear!

M

maisybao

Mọi người cho mình hỏi lệnh Coppy Object theo biên dạng của một Curve bất kỳ trong NX dùng như thế nào?

Intance geometry rồi vào along path là xài được. Nhưng có vấn đề là không khít nhau đâu nhé, vẫn phải chỉnh sửa lại mới sew mặt sát nhau được ^^

M

maisybao

azarashi: Bạn giúp mình vẽ một chi tiết dây đai dạng như thế này bằng NX mình đang vẽ giở chưa thành.

Thank!

Author

Mình cần tính thể tích của chi tiết này bằng NX . Ai có thể giúp mình với. Thank

http://www.mediafire.com/?pxi5nb07uqagroa
Để xem Mass Properties (Volume , Weight , Mass , Surface Area.v.v....) của một hoặc nhiều Body thì bạn có thể sử dụng lệnh Measure Bodies trên Menu Analysis của NX

[ANH]66AD_4E70C686[/ANH]

Có thể click tùy chọn Show Information Windows trong trường Result Display để hiện các thông tin chi tiết của nó trong cửa sổ Information .

[ANH]756D_4E70C686[/ANH]

Nguyenthanh,

Last edited:

có ai sử dụng drafting trong NX không vậy mình muốn ghi tên mà nó không có font arial hay Timenewroman

và trong khi lắp ráp chi tiết thì có một cụm chi tiết đối xứng nhau. mình lắp xong một bên rồi lấy đối xứng sang thì nó bắt đặt tên lại cho những part mới đối xứng sang! và khi trong bảng khung tên chi tiết thì nó liệt kê riêng rẽ mặc dù nó chỉ là một chi tiết. mình muốn nó liệt kê là một chi tiết và số lượng thì là 2.

và cả làm thế nào chỉnh sửa trong khung tên như người thiết kế, người duyệt...
Ai biết không giúp mình với nhé!cám ơn nhiều!

Last edited:
P

proe1102

sao mình sử dụng " project cuver " ko dc nhỉ

P

proe1102

ah` được rồi bận àh. cảm ơn sự quan tâm của diễn đàn

N

ngoclam.vx

anh em nào có các file prt up lên cho anh em nhé. học như vậy sẽ nhanh và hỉu hơn. và anh em nào có ít tài liệu cụ thể về phần mặt cong như ruler , though cuver mesh.... thì cho anh em hoặc chỉ giáo nhé. thank's! cho hỏi luôn cách up ảnh lên diễn đàn .

Last edited by a moderator:
N

ngoclam.vx

Các pro ơi. Có cách nào mà từ 2 hình chiếu cua 1 dường cuver ta có thể dựng được đường cuver đó ko nhỉ?

bạn vẫn dựng 2 curve từ 2 hình chiếu vuôg góc của curve cần dựng sau đó vào insert - curve from curve - combined projection và lần lượt chọn 2 curve đã dựng là ok

N

ngoclam.vx

Bạn nào biết cách chèn ảnh vào để vẽ theo các hình chiếu để dựng thành vật thể ấy. Post anh em học hỏi

Bạn nào biết cách chèn ảnh vào để vẽ theo các hình chiếu để dựng thành vật thể ấy. Post anh em học hỏi
Bạn dựng một surface hoặc extrude một hình chữ nhật đúng kích thước với z = 0. Rồi làm theo hình. Chú ý chọn vị trí cho đúng thì hình mới hiện ra, file ảnh đuôi *.tif bạn dùng Paint để chuyển đuôi PNG hoặc JPG.

[ANH]2E67_4E85D420[/ANH]

Lệnh bạn làm là lênh dán decal mà.Làm như thế có thể được nhưng thủ công và chỉnh sửa khó khăn lắm:1:.NX có lệnh để add ảnh vào mà.Bạn có thể làm như sau
[ANH]8015_4E85E414[/ANH]

[ANH]FE12_4E85E4A5[/ANH]

Last edited:
N

ngoclam.vx

các anh giúp với . mình có mấy file .prt của mũ bảo hiểm và giờ mình muốn chỉnh sủa lại độ dày của nó nhưng nó là một khối mất nên mình ko chỉnh sửa được .có cách nào ko nhỉ? giúp mình với. thank's! link http://www.mediafire.com/?tbwo9267s06p6oo

Thu vien

cả nhà ơi cho mình hỏi chút. Mình chọn trong thư viện ra được chi tiết tiêu chuẩn là bulong + đai ốc nhưng khi mình chiếu sang 2D thi vẫn được nhưng khi xuất sang cad thì nó bị mất không thấy.
với lại nó save bulong đai ốc đó nhưng khi minh mở ra thi không co gì? ai biết không chỉ mình với.

cám ơn cả nhà nhiều!

Last edited by a moderator: