Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

cả nhà cho mình hỏi chút là: Ở trong asembly mình muốn tạo sketch nhưng muốn lấy đường của part khác làm cơ sở
tức là lệnh focus giống như nhiều phần mềm khác vậy.Mình tìm cách mãi mà không được.ai biết chỉ giùm mình với.

- chào bạn
sau đây minh xin hướng dẫn bạ sử dụng công cụ " wave geometry linker"

+ đầu tiên bạn tạo một part với tên là part 1
mình chỉ vd với một lệnh extrude đơn giản
+ sau đó bạn tạo một part với tên part 2
part 2 bạn để trống
+ bạn tạo một file assembly mới
sau đó chọn đường dẫn lắp 2 part mặc định trong assb
trên cây lịch sử bạn nhấp chuột phải trên part 2 (part 2 được xây dựng trên đường cuve của part 1) bạn chọn "make work part"
trên thanh toolbar ở dưới bạn chọn lệnh "wave geometry linker"
sau đó bạn chọn đường curve ở part 1 làm đường link
+ bạn mở part 2 lên trên cây lịch sử có xuất hiện " link composite curve"
+ bạn thực hiện lệnh sketch bình thường và trong ràng buộc có liên quan đến đường curve đã link
khi bạn thay đổi kích thước trên part 1 thì part sẽ thay đổi theo

Cho em hỏi trong nx có các thông số y180,y+90,y-90,z180,z-90,z+90, thông số dùng quay tròn đối tượng sao ấy, em k hiểu lắm, em là con gái học kế toán giờ làm trái ngành vào công ty phải học từ a đến z phần mềm này, lại là anh trung quốc dạy nên em k hiểu hết tiếng, em k biết thế nào, các bác chỉ bảo giùm cặn kẽ chút nhé, tại em k k biết gì cả, thanks rất nhiều

E hỏi rõ hơn nữa được không?

vantrongck2

Active Member

bạn chuyển qua file parasolit nhé, mình không cài nx8
mình khuyên bạn nên cài NX vào để xài đi
vì cái quan trọng bạn muốn học tốt NX và sau này đi làm tốt nữa thì bạn phải quản lý được cây lịch sử, và chỉnh sửa nó, vì như vậy bạn sẽ mau tiến bộ và giúp cho bạn có được tư duy trong thiết kế

các bạn ai giúp mình về lỗi này với

mặc dù mình đã làm đúng nhhuw hướng dần của anh nguyenthanh khi cài nx8 và chạy start sever thành công nhưng khi chạy NX thì có lỗi này.

Bạn thử xem lại đồng hồ nhé. NX rất hay lỗi nếu thời gian chạy chậm hơn thực tế.

mình đã chỉnh lại đồng hồ trong máy tính chính xác rồi nhưng khi chạy NX nó vẫn thông báo như thế này.

Mình củng đã gỡ ra cài lại vài lần nhưng vẫn vậy.

T

thesun0112

Các a cho e hỏi về phần mô phỏng lắp ráp hòm khuôn với.
Em muốn làm giống như trong video lắp ráp này : http://www.mediafire.com/?gjlwgb1aa84wu81 ( pass là : toanhtuan )
Các a có thể làm video hướng dẫn cho e làm phần này trên NX đc ko ( e đang dùng bản NX 7.5) ? Có thể làm ví dụ về sản phẩm nào cũng đc ạ.
Em cám ơn !

T

thanh_phuc

Chào Minhtamctm!
Bạn có thể hướng dẫn mình cài đặt Post buider trong nx7.0?
Cảm ơn bạn!

vantrongck2

Active Member

Các a cho e hỏi về phần mô phỏng lắp ráp hòm khuôn với.
Em muốn làm giống như trong video lắp ráp này : http://www.mediafire.com/?gjlwgb1aa84wu81 ( pass là : toanhtuan )
Các a có thể làm video hướng dẫn cho e làm phần này trên NX đc ko ( e đang dùng bản NX 7.5) ? Có thể làm ví dụ về sản phẩm nào cũng đc ạ.
Em cám ơn !
bạn có bản vẽ 3D khuôn trên NX không, gửi cho mình, mình làm cho
hình như phần gia công lòng khuôn bạn làm sai rồi

M

Mai chấn Du

Hiện tại mình mới học NX,dùng công cụ dimension thì thấy hiện ra như hình,không biết cách sửa thế nào mong mọi người giúp đỡ

M

Mai chấn Du

em tạo ren nhưng khi tạo xong thì tròn lỗ ren lại có những đường cắt chéo thế này là thế nào ak.bác nào giúp em
[ANH]27DC_4FE71F56[/ANH]

S

startzero

pác nào cho em hỏi chút,em đang sài bản nx 7.5 trước dùng 6.0 cũng vậy.
khi chon đối tượng em ấn edit - transfrom
khi chọn trong custom thì lại hiện ra cái bảng không có translate - delta... cái này tai phan mềm hay ***** vậy em download tại http://codientutnut.vn/@forum/go.php?referal=aHR0cDovL3d3dy5mc2hhcmUudm4vZmlsZS9UR0swM1JXWVlULw===
nếu tại soft thì cho e cái link download thank!

Các bác cho e hỏi sự khác nhau giữa 2 lệnh: sketch in task environment sketch trong NX ạ, em mới tìm hiểu phần mềm này.

mình thấy NX sao ít người đặt câu hỏi vậy?
sẵn đây xin hướng dẫn mình sử dụng lệnh through củve mesh
cảm ơn!

a nào rành về NX cho minh xin hỏi NX có thư viện 3D về bulong, đai ốc và các loại thép tấm k vậy?
nếu có thì có thể hướng dẫn cho mình download hoặc sử dụng được không? mình cảm ơn nhiều

pác nào cho em hỏi chút,em đang sài bản nx 7.5 trước dùng 6.0 cũng vậy.
khi chon đối tượng em ấn edit - transfrom
khi chọn trong custom thì lại hiện ra cái bảng không có translate - delta... cái này tai phan mềm hay ***** vậy em

Chào bạn startzero.

Lỗi của bạn là do setting của NX. Bạn sửa như sau:
- click chuột phải biểu tượng "my computer" trên desktop rồi chọn "properties" sau đó chọn tab "advance" -> trong "Environment Variables" bạn chọn "new" ở tab trên "User variables for administrator" rồi điền vào name biến sau: "UGII_ENABLE_TRANSFORM_LEGACY_OPTIONạn" value bạn đánh vào là "1" ok khởi động lại nx là được nhé.

- Hiện tại mình đang làm cty của Hàn họ dùng role và setting chung cho toàn bộ rất tiện, bản role rất hay và nhanh. Nếu có ai quan tâm mình up role lên cho dùng quen rồi rất nhanh.

Chúc bạn sớm học được nhiều cái hay của NX.