Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Các bác cho e hỏi sự khác nhau giữa 2 lệnh:sketch in task environment sketch trong NX ạ, em mới tìm hiểu phần mềm này.
Chào bạn "tranhoanh"

Mình không hiểu "sketch in task environment" mà bạn nói là gì vì mình rất ít dùng sketch. Khi nào không thể không dùng thì mình mới dùng sketch thôi vì mình thấy nó chậm mà không được linh hoạt mà cũng không phải thế mạnh của NX. Mình rất hay dùng synchronous modeling của nó. Thấy rất linh hoạt mà tự do, nhanh không bị dàng buộc...

Một vài lời chia sẻ.

Chào bạn "tranhoanh"

Mình không hiểu "sketch in task environment" mà bạn nói là gì vì mình rất ít dùng sketch. Khi nào không thể không dùng thì mình mới dùng sketch thôi vì mình thấy nó chậm mà không được linh hoạt mà cũng không phải thế mạnh của NX. Mình rất hay dùng synchronous modeling của nó. Thấy rất linh hoạt mà tự do, nhanh không bị dàng buộc...

Một vài lời chia sẻ.
Em đang nghĩ Topic này bị bỏ rơi mất ***
E chưa bít về cái này, anh có thể nói rõ hơn cho e không ạ? Mà a có chút tài liệu gì về phần đó cho e xin để e nghiên cứu được không ạ. Cảm ơn a trước! Mail của e là: tranhoachbn@gmail.com

Tài liệu thì mình không có. Mình toàn lên youtube xem video và biết sơ sơ tác dụng của một vài lệnh rồi tự thực hành lại lệnh và xem tất cả các lựa chọn của lệnh, tác dụng từng lựa chọn...đấy là cách học của mình.

- Mình làm về khuôn nên dùng ít chức năng của NX lắm nên thực sự là không biết nhiều.
- Về dùng synchronous modeling thì bạn có thể hiểu là nó là các lệnh để làm biến dạng 1 khối solid có sẵn nhanh theo 1 quy tắc nào đấy. Các lệnh synchoronous thì vào insert/synchronous modeling hoặc click chuột phải toolbar chọn synchronous modeling. Cụ thể các lệnh sau: move face, pull face, offset face,....tên lệnh đã nói lên tác dụng của nó
-> Bạn thử thực hành xem nhé. thấy ngay tác dụng.
Hy vọng sẽ là 1 công cụ mới cho bạn khi muốn triển khai 1 ý tưởng.

tranhoach: Khi bạn vào insert --> có 2 tùy chọn sketch.
+ Cái sketch thứ nhất là tạo sketch nhanh.
+ Cái sketch in task environment là sketch thông thường, hệ thống sẽ đưa mặt phẳng vẽ về thẳng góc với màn hình.
Nói chung về bản chất nó k có gì khác nhau và bạn có thể chuyển đổi giữa hai loại sketch này. Bạn xem video dưới sẽ hiểu.
[video=youtube_share;f-Y2FbXGYpk]http://youtu.be/f-Y2FbXGYpk[/video]
asokalove: Bác thường dùng Synchonous vậy ah? Cái này kể cả về thiết kế mới hay chỉnh sửa thiết kế đề rất hay. Có thời gian sẽ làm một bài giới thiệu đến các bạn chưa biết.

T

titan

có bác nào có thư viện về khuôn (MoldWizard Library) NX8 không ạ? hoặc là link down cũng đc ạ, share cho e với.
e cảm ơn các bác nhiều ! :11:

Phamgia: Em cũng hay dùng và thấy nó rất tiện do e toàn phải làm cái mới dựa trên 1 cái có sẵn. Nhưng e mới dùng nên biết ít. Khi nào các bác làm vài bài hướng dẫn cho anh em học hỏi. NX rất hay nhưng chưa được biết đến nhiều. Hi vọng sẽ tạo thêm 1 cơ hội việc làm cho các bạn làm cơ khí.

e đang học thiết kế khuôn nhựa bằng NX, khi vá mấy cái ô cửa thành bên ở một chi tiết nhựa thì máy chỉ vá được mấy cái còn mấy cái thì máy không vá được bác nào biết chỉ e cái, e xin cảm ơn

Tranhoanh:
- Bạn thử kiểm tra lại xem mặt đó có phẳng ko?
- Thử dùng lệnh "bounded plane" xem nếu không được thì bạn extrude toàn bộ chỗ đó vào trong và cắt phẳng.

Em tạo khối phụ bao hết các ô cửa sổ đấy rồi mà khi vá chỉ vá được 3 ô của sổ còn 3 ô nó vẫn bị lỗi không vá được, e gửi file cho các bác các bác làm thử xem *** chỉ e cách sửa với

Mình làm bình thường không sao nhé!
[/IMG]

Cái này vá đơn giản thôi mà. Bạn có thể chọn cách vá tự động rất đơn giản.
Bạn có thể làm theo cách sau:
+ Sử dụng lệnh Region Analysis để tính toán phân vùng.
+ Phần mềm sẽ tính toán và phân chia ra các vùng thuộc core, cavity...Trong trường hợp chi tiết của bạn có những phần cần định nghĩa lại. Xem hình dưới

+ THêm các mặt cho vùng core

+ Sau khi địh nghĩa bạn dễ dàng vá lỗ tự động.

+ Thêm vài bước đơn giản nữa sẽ được thế này. :)

Trong NX còn nhiều tùy chọn giúp vá lỗ phức tạp rất nhanh chóng. Trường hợp này chỉ có các đường nằm trên cùng một mặt. Nếu trường hợp nhiều đường nằm trên nhiều mặt khác nhau nữa :) . Cố gắng nhé.

Chúc bạn học tốt!

Các bác ơi máy của e nó nhận nhầm màu ( ngược lại mới đúng) của cavity và core thế này thì giải quyết thế nào ạ?
[/URL][/IMG]

bạn xem lại hướng rút của sản phẩm. bạn có thể sử dụng lệnh Move Object (Ctrl + T) để xoay đối tượng sau đó phân tích lại là được. bạn có thể tham khảo theo video:
[video=youtube_share;vqcn_2JZxB0]http://youtu.be/vqcn_2JZxB0[/video]

Last edited:

bạn xem lại hướng rút của sản phẩm. bạn có thể sử dụng lệnh Move Object (Ctrl + T) để xoay đối tượng sau đó phân tích lại là được. bạn có thể tham khảo theo video:
[video=youtube_share;vqcn_2JZxB0]http://youtu.be/vqcn_2JZxB0[/video]
E làm đúng như video của a nhưng đến phần tạo cavity và core thì nó hiện thông báo lỗi thế này:
============================================================
Information listing created by : tranhoach
Date : 11/12/2012 7:37:30 PM
Current work part : E:\NX\dao tao khuon\mdp_sawcover_parting_047.prt
Node name : vip-pc

Update Warning and Failure Report

------------------------------------------------------------
mdp_sawcover_cavity_027
CAVITY_TRIM(12) Error: The tool and target do not form a complete intersection.

Information listing created by : tranhoach
Date : 11/12/2012 7:37:48 PM
Current work part : E:\NX\dao tao khuon\mdp_sawcover_parting_047.prt
Node name : vip-pc

Update Warning and Failure Report

mdp_sawcover_core_031
CORE_TRIM(12) Error: The tool and target do not form a complete intersection.

A xem hộ e xem nó là lỗi gì và sửa như thế nào, e cảm ơn!

lỗi của bạn có thể là do mặt phân khuôn chưa đủ lớn hoặc bị hở. bạn phải đảm bảo bề mặt phân khuôn phải lớn hơn khối insert và phải không bị hở thì mới cắt được.

Đây là video của nó các a xem e làm sai chỗ nào *** chỉ e với nhé
[video=youtube;UA3UkI26yKk]http://www.youtube.com/watch?v=UA3UkI26yKk&amp[/video]

Đây là video của nó các a xem e làm sai chỗ nào *** chỉ e với nhé
[video=youtube;UA3UkI26yKk]http://www.youtube.com/watch?v=UA3UkI26yKk&amp[/video]
bạn xem lại mặt phân khuôn đi nó nhỏ hơn khối insert như vậy thì lỗi vậy là đúng rồi. phải đảm bảo mặt phân khuôn luôn luôn lớn hơn khối insert thì sẽ cắt được thôi.

A nói rõ hơn 1 chút cho e được không ạ, khối Insert mà a nói đến là khối Khuôn chứa cavity và core phải không ạ?