Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

C

choctietlon

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Các anh cho em hỏi là: Khi em vẽ song một bản vẽ lắp, em chuyển qua môi trường Drafting để xuất bản vẽ 2D từng chi tiết trong bản vẽ lắp đó. Em đã xuất được hết ra bản vẽ 2D, save hết tất cả rồi nhưng sau khi mở lại bản vẽ lắp dạng 3D thì không thể nào chỉnh sửa được nữa( tức là nó chỉ ơ trong môi trường Drafting). Vậy có các nào thoát khỏi môi trường Drafting quay về môi trường bản vẽ lắp để chỉnh sửa không ạ ? Thanks các anh !
Hình minh họa:

kích start chọn modeling thì sẽ chở lại bình thường

C

choctietlon

Anh ơi, trên hình minh họa em đã kích vào Start rồi nhưng nó không hiện thêm gì ngoài Drafting ạ. Thế mới khó hiểu chứ ? Các anh giúp em với ! Thanks all !

bạn thử tổ hợp phím ctrl + Shift + M xem sao.bạn úp file lên mình xem tình trạng thế nào hihi

V

votinh.hut

có bạn nào sử dụng phần CAM trong NX không? mình có vài chỗ thắc mắc cần trao đổi :D

bạn đưa cái vấn đề của bạn ra đi nhiều cao thủ sẽ giúp bạn chứ

Em không thể xuất ra bản vẽ 2D đuôi DWg hoặc DXF có đầy đủ các kích thước như đã tạo trên NX bác nào có cách chỉ giùm em với. Thanks.

Em không thể xuất ra bản vẽ 2D đuôi DWg hoặc DXF có đầy đủ các kích thước như đã tạo trên NX bác nào có cách chỉ giùm em với. Thanks.
bạn dùng NX lâu rồi mà vẫn có vấn đề với xuất file à....mình không hiểu vấn đề lắm xuất file 2D đc là đủ hết rồi sao lại thiếu được nhỉ bạn đưa hình ảnh lên xem sao

Cái box option khi export sáng 2D DWG của mình nó không có dạng File DWG/DXF. Nếu bạn dùng NX thì có thể xuất thử giùm mình xem có Oke không? KHi bạn làm bản vẽ trên NX có các thông số kích thước và xuất sang DWg đọc trên Acad bình thường là Oke. hầu hết mình làm bản vẽ ở SW. Nhưng mất time quá.

trước mình làm tốt nghiệp làm hoàn toàn bằng NX được có thể bản cài bạn lỗi hoặc mình không hiểu lắm đây là hình ảnh từ NX8.5 cảu mình

Bạn xuất thành 2D và mở bằng ACAD xem nó có giống phần mềm khác không nhé. Nếu mở đc Pm cho mình vơi. Nhớ là giống như File 2D mà bạn xuất trên Solidworks nhé.

nhìn cái hình của bạn thì bạn đã tích trên NX là 3D chứ không phải 2D và bạn để nó ở chế độ layout chứ không phải là modeling nên mới bị như vậy....còn NX hoàn toàn làm được bình thường chứ không có vấn đề gì cả. nhìn cái hình của mình làm đúng như vậy là được..đây là kết quả của mình.

không có gì chẳng qua là bạn không để ý thôi với kỹ năng của bạn sẽ làm đc...

Mình xuất cái file 2D y như bạn hướng dẫn sao nó cứ ra màn hình đen, Không có một đường nào? bạn xem giùm mình mấy bước sau với.

nếu dùng win8 phải bật NX ở chế độ ADMINSTRATOR mới xuất được...nếu bạn dùng dùng win8 nên thử lại còn nếu bạn thấy các nét không phải là màu trắng thì trên cad Crtl+A rồi lệnh PR enter sau đó chuyển tất COLOR về BYELAYER hoặc để màu trắng(WHITE) luôn nếu vẫn không được gửi toàn bộ file bạn vẽ .PRT và để trạng thái drafing và file CAD bạn export qua đây mình xem

Bạn thử dùng cách export với 2D exchange.