Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Chán quá. Thế nào mà NX8.5 chạy trên Win7 Của em không xuất được 2D, các bác làm cho em đoạn Clip. Thanks các bác nhiều. Em đang gấp quá.

Mình có nhận được tin nhắn của một bạn hỏi cách vẽ đường cong theo phương trình trên NX. Tiện đây mình cũng hướng dẫn qua cách để thực hiện, các bạn có thể dựa theo và làm các bài tập khác theo phương trình của mình.
Đầu tiên các bạn vào Tools--> Expression. Nhập các biến như hình dưới:

Vào Insert--> Cuver--> law cuver

Một ví dụ khác:

trước tiên thank anh Phamgia nhiều nhưng em gặp vấn đề chỗ khác : ở phương trình chứa t em thấy t chỉ chạy từ 0-1 vậy khi mình áp dụng lại phải dùng tư duy logic để làm mà có bài khó không làm được ví dụ vẽ biên dạng thân khai bằng 2 phương trình thì xt yt thì biến t chỉ được chạy bắt đầu từ r0 vậy nên em làm chưa ra anh có thể chỉ em đoạn này được không.thank you anh

Bác nào biết chỉ giùm em cái hiệu chỉnh đường tròn, hay cuver cho nó mượt. Nó cứ bị gãy khúc, đứt đoạn thế này. Bực quá. Thanks.

psh

Chào bạn Ng_Tam068 .
Bạn có thể khắc phục điều trên bằng cách sau :

Good luck !

Bạn vào view/operation/facetsetting. good luck!

M

manduong

[/URL][/IMG]
Sao Transformations của mình thiếu nhiều thứ vậy. bạn nào biết chỉ mình với, cảm ơn trước hen

Cho em hỏi làm sao tạo một hướng nhìn 3d trong nx? em tìm hoài không thấy.

MỌi người cho m hỏi chút ... sao m tìm hoài cái ràng buộc đối xứng với các trục tọa độ ủa NX 8.5 mà ko thấy vậy, có cách nào chỉ m với. Thanks

Cho em hỏi làm sao tạo một hướng nhìn 3d trong nx? em tìm hoài không thấy.
Nhìn vô bên trái ở cái Part Navigator ấy. Click chọn Model view rồi chọn Add view là được. (nhớ là xoay hướng nhìn trước rồi mới add view nhé)
MỌi người cho m hỏi chút ... sao m tìm hoài cái ràng buộc đối xứng với các trục tọa độ ủa NX 8.5 mà ko thấy vậy, có cách nào chỉ m với. Thanks
Chuyển cái Role (hình hai cái đầu người ở bên trái ấy) thành addvanced with full menu để hiển thị hết menu lệnh lên. Nhìn vào cuối cái thanh công cụ Direct sketch trên màn hình của bạn thấy cái mũi tên, sổ nó xuống chọn add or remove buttons rồi tick chọn vô cái make symmetric là được.

N

ngobanghaui

Chào các anh!
Các anh cho em hỏi khi dùng lệnh Sweep.
Em tạo 1 biên dạng và 1 đường dẫn cho trước, nhưng sao khi dùng lệnh Sweep lại xảy ra lỗi như thế này?
Mong các anh chỉ giáo!

C

cungnguyen

các đại ca ơi cho em hỏi lỗi này là lỗi gì và cách sửa thế nào với ạ !!!
cám ơn mọi người !!!!

Chào các anh!
Các anh cho em hỏi khi dùng lệnh Sweep.
Em tạo 1 biên dạng và 1 đường dẫn cho trước, nhưng sao khi dùng lệnh Sweep lại xảy ra lỗi như thế này?
Mong các anh chỉ giáo!

vấn đề của bạn này theo mình dự đoán có lẽ bạn đã vẽ cái sketch sections có khoảng cách lớn nhất giữa 2 đường thuộc biên dạng chạy sweep lớn hơn bán kính bo vậy nên không thể chạy sweep qua đoạn cong đó được giống trường hợp thicken bị lỗi bề mặt..co nhỏ biên dạng lại sẽ ok hoặc tăng bán kính bo tại đoạn bị hỏng là được

ngobanghaui : Trường hợp của bạn cần thay đổi tùy chọn trong phần setting. Trong tab sections và Guides bạn đổi lại là Non hoặc làm như cái hướng dẫn báo lỗi ở góc màn hình, thay đổi các giá trị đó sẽ hết báo lỗi. Muốn biết các giá trị đó là gì thì đọc help nhé :)

cungnguyen : Bản NX 9 của bạn là chính thức hay Beta vậy? NX 9 mới chính thức ra được vài ngày nên chưa ổn định, thiếu một số tính năng theo what's new mình đã đọc, có lẽ phiên bản update sẽ Ok hơn. Bạn cài chung cả NX 8.5 dùng đi, chờ đợi cập nhật xem thế nào.

T

trungbkhn

Chào các anh em NX. Mình mới học NX và có một vấn đề nhờ anh em giúp.
Mình vẽ 3D trong NX bình thường nhưng khi mình xoay mô hình thì bị hiện tượng mô hình bị cắt bởi 1 mặt phẳng màn hình máy vậy( như thể phần mô hình nào chạm vào mặt phẳng màn hình máy tính là bị ẩn đi). Xin hỏi anh em nào từng bị hay biết nguyen nhân, cách khắc phục chỉ giáo giúp mình với. Thanks!.
Mình dùng labtop DELL Studio 1558 core I3 2.4Hz, RAM 4Gb, VGA ATI 545v 512 64bit. mình đã thử NX6, NX7, NX8 với Win7 32&64bit vẫn bị hiện tượng này. mình còn thử cài trên máy bàn Dell vostro Core I5, RAM 4Gb, VGA 1Gb vẫn bị thế.
Trân trọng!.

mình đoán không nhầm thì cái này chỉ cần zoom to fit là lại dùng bình thường thôi tình trạng chung hoặc bạn kích vào chế độ edit work section(Clrt + H)....bạn thử chụp cái hình lên xem sao...

V

vanthach

các bác cho em hỏi: em là dân mới vào nên còn gà lắm. các bác cho em hỏi thế này; hiện em đang xài bản Nx 8.5 khi em vẽ sketch thì nó tự động đo kích thước. em muốn nó không tự động đo kích thước nữa thì làm thế nào( đê tiện cho em ràng buộc). tai em xài catia quen rồi. ( bên catia thì mình ràng buộc hình học rồi khi nào mình muốn đo thi đo)
thêm một câu nữa là em muốn xóa những kích thước đã đo thì làm thế nào. em lam như bên catia là nhấp chuột vao rồi nhấn delete nhưng không được. các bác giúp em nhe! thanks trước các bác nha!

đây bạn nhé bạn vào file rồi chọn Utilities->Customer defaults vào Sketch chọn như trên OK

Do vấn đề thứ nhất nên bạn không del các dimension bình thường được bạn giải quyết vấn đề thứ nhất thì vấn đề thứ 2 cứ del bình thường là ok....do nếu có cái thứ nhất nó bắt xác định vị trí của 1 đối tượng nên bạn không thể xóa những dimension mà nó bắt buộc có để xác định tọa độ của 1 đối tượng