Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

N

nhamkk

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

các bạn cho mình hỏi khi cài nx8.5 xong ấn chạy nx nó thông báo lỗi Nx license error: the desired vendor daemon is down. [-97] thì sửa thế nào vậy ?

D

dinhsang

[/URL][/IMG]

Mọi người giúp em với, em mới tập tành với NX8.5, nhưng không hiểu vì sao mà vật thể (solid) của em sau khi extrude lại như thế. Em cũng thử mở các file tải từ Help của NX8.5 nhưng khi mở lên tất cả đều như vậy.
Em cảm ơn mọi người rất nhiều.

Cái này là do cấu hình máy bạn rùi ! Nếu máy chưa có card màn hình rời thì có lẽ bị thế đó. Cũng giống máy mình. Phải đầu tư thêm cái card VGA nữa là ok.

Chuẩn, vì NX được thiết kế khá sắc nét nên đòi hỏi máy tính cần có cấu hình cao, cạc đồ họa rời thì mới ổn.

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Mọi người giúp em với, em mới tập tành với NX8.5, nhưng không hiểu vì sao mà vật thể (solid) của em sau khi extrude lại như thế. Em cũng thử mở các file tải từ Help của NX8.5 nhưng khi mở lên tất cả đều như vậy.
Em cảm ơn mọi người rất nhiều.
Ngoài những lí do mọi người nêu ra thì còn 1 giải pháp nữa tôi hay làm là "Zoom all" lên(Phím tắt là Ctrl+F). Do đối tượng quá dài so với hiển thị trên màn hình nên nó chưa kịp làm mới lại. Nếu zoom All rồi mà chưa được thì thử thêm Refresh màn hình NX. Nếu vẫn chưa ổn thì còn thêm 1 khả năng nữa là dữ liệu lỗi.

D

Dung_MTA

Có ai biết cách khắc phục những lỗi này thì chỉ cho mình cách sửa với !
1. Lỗi khi mình tạo file mới, nó hiện như này!

2. Là khi mình tạo file mới trong drawing, nó chỉ hiện template phần sheet, không hiện phần template cũ như mặc định ban đầu.

Thanks

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Bản vẽ luôn liên kết với 1 assy, do vậy khi tạo 1 bản vẽ phải chỉ ra cho nó assy đã được tạo ra để có cở sở làm các view hoặc mặt cắt.
Trong trường hợp Cancel thì nó hiểu mặc định là làm 1 assy mới trống không.

Thường thì thao tác tạo bản vẽ sẽ là: Tạo 1 assy trong modeling, ráp các chi tiết vào. Lưu lại hay k cũng dc. Rồi mới chuyển sang môi trường Draft thì nó tự nhận assy trong Modeling luôn.

Còn nếu tạo theo cách của bạn thì nó tự tạo ra 1 assy mới nếu bạn đang không mở 1 assy nào hay part nào cả.

A

aaaaaaaaaaa

hi. mình là thành viên mới vào.
mình mới học NX nên có điiều muốn hỏi bạn.
khi mình đọc 1 file từ 1 đuôi khác chuyển qua, thông thương vị trí của nó nằm ở vị trí ko như ý mình.
bạn có thể chỉ mình làm thêt nò để di chuyển hoặc xoay chi tiết theo ý của mình ko.
cảm ơn bạn

Chào các bạn. Mình có một vấn đề nhỏ về lênh Split Body trên Nx7.5 muốn nhờ các bạn giải đáp giúp.
Bình thường mình dùng Nx4.0 sau khi Split Body thì khối Split tự tách thành hai khối độc lập.
Khi dùng Nx7.5 thì sau khi Split thì khối Split không tự tách thành hai khối độc lập. Muốn thành hai khối độc lập phải dùng thêm lệnh Remove Paramerter. Như vậy mất thêm một lệnh nữa. Bạn nào biết về vấn đề này giải đáp giúp mình với. Cám ơn rất nhiều.

NX4

NX7.5

Tamcadd

Bạn click chuột phải vào khần khung trắng của cây quản lý thiết kế rồi bỏ chọn Timestamp Oder thì sẽ được như NX 4.

Phamgia

Cám ơn bạn nhé. Mình làm được rồi.

Cho mình hỏi một vấn đề nữa là: Sao hai khối sau khi Split Body không là hai khối độc lập. Tại mình dùng NX4 sau khi Split thì hai khối đó độc lập nhau. Muốn xóa bỏ một khối được.

D

dochanh0603

Mình đang muốn học 1 phần mềm vẽ 3d cơ khí ProE hoặc NX. ở thành phố Thái Bình hoặc Nam Định .Bạn nào ở hai địa bàn trên muốn gia sư cho mình xin comment hoặc để lại sđt mình sẽ gọi để liên hê trực tiếp.Thank các bạn.

M

mailan7794

tại hạ tên Long mới gia nhập giang hồ mong các hạ chỉ giáo :v

Hi Tamcadd,

Muốn làm vậy thì bạn chuyển sang chế độ history free mode (Click chuột phải chỗ History mode trên cây quản lý ấy)

Nhờ các bạn trên diễn đàn giúp mình một vấn đề nhỏ về phần gia công trên NX7.5 với

Vấn đề của mình là thế này. Sau khi gia công xong muốn xem đường dao của chu trình đã gia công thi chỉ cần kích chuột vào chu trình đó là đường dao tự hiện lên. Mình muốn xem đường dao của nhiều chu trình cùng một lúc . Lúc đầu khi mới khởi động phần mềm, mở một file đã gia công trước và kích vào cả hai chu trình đường dao của cả hai đều hiện lên

Nhưng sau đó mình kích vào cả hai chu trình thì đường dao nó lại không hiện lên nữa. Mặc dù kích vào từng chu trình một vẫn có đường dao hiện lên. Các bạn cho mình hỏi xem có cách nào mà cứ kích vào nhiều chu trình vẫn có thể có các đường dao của các chu trình đồng thời hiện lên không. Mình xin cám ơn rất nhiều.

Bên trung tâm mình có đào tạo Online, nếu bạn học có thể đăng ký nhé.

Hi tamcadd,

Về cơ bản, khi bạn click vào đường chạy dao thì sẽ hiển thị trên màn hình. Nếu muốn hiển thị cùng lúc, chỉ cần chọn các Operation muốn hiển thị là được.
Với vấn đề của bạn, có thể lỗi do phần mềm> bạn thử up lên phiên bản mới nhất của NX 7.5 xem sao.
Bạn cũng có thể kiểm tra lại tùy chọn hiển thị đường chạy dao bằng cách sau :
- Vào Preferences --> manufacturing --> user interface và kiểm tra tùy chọn Display selected object đã được chọn chưa.
Chia sẻ thêm : đối với NX 10, bạn có thể hiển thị đường chạy dao bằng các màu khác nhau một cách nhanh chóng, nếu được thì nên up lên bản này :)

Các bác cho em hỏi khi làm việc trong môi trường khuôn đột dập PDW, em đã copy toàn bộ thư viện vào đúng vị trí trong ổ cài đặt NX. Nhưng khi lấy chi tiết tiêu chuẩn bằng lệnh Standard Parts thì không được. Em dùng NX10, mong các bác chỉ giúp cách khắc phục lỗi này.

Cám ơn Phamgia nhé đã giải đáp giúp mình nhé. Chắc phần mềm NX7.5 của mình bị lỗi rồi. Mình đã vào mục Prefences và có tích Display selected object rồi. Nhưng khi kích vao operation vẫn không hiện đường dao lên. Nhân đây mình cũng có một vấn đề nữa nhờ bạn giúp đỡ với.

Trước kia mình dùng NX4 để gia công trong phần Planar mill / Speccify part Boundaries / Curver and Edges

Sau đó đến mục chọn Edges là các cạnh của 3d. Mình chì thắc mắc tại sao trong bản NX7.5 mặc đù đã để chế độ Highlight Hidden Edges nhưng khi để ở chế độ 3 d Shaded with Edges thì lại không chọn được những đường ẩn ở phía sau khối. Muốn chọn đường đường phía sau lại phải chuyển sang chế độ Static Wireframe Trong bản NX4 khi mình muốn chọn đường phía sau khối mình chỉ việc để con trỏ vào đường ẩn thì đường ẩn sẽ sáng lên dù đang ở chế độ Shaded with Edges. Mình chỉ nghĩ đơn giản là không lẽ bản NX4 cũ vậy có thế làm được tại sao NX7.5 lại không làm được. Chắc mình không biết chọn chế độ, nhờ các bạn giải đáp giúp. Xin cảm ơn rất nhiều.

Khi ở chế độ Shaded with Edges không hiện đường phía sau khối

Ở chế độ Static Wireframe hiện được đường phía sau khối nhưng sẽ mất time chuyển chế độ.

Chia sẻ thêm : đối với NX 10, bạn có thể hiển thị đường chạy dao bằng các màu khác nhau một cách nhanh chóng, nếu được thì nên up lên bản này :)
Hi PhamGia
Mình cũng đã cài bản NX10 và dung thử được mấy hôm nhưng tốc độ của máy khá chậm mà yêu cầu của công việc cần phải làm nhanh nên mình lại phải quay lại bạn 7.5 để dung cho nhanh Phamgia a