nhờ các anh chỉ dùm cách vẽ mặt cong qua những đường curve

Author
em muốn vẽ 1 bề mặt qua ngững đừong cong đã dựng như tren hình thì dùng lệnh gì, để sao cho nó được trơn láng cả bề mặt.
em có dùng lệnh boundary blend nhưng mà cũng phải chia ra làm 3 mặt mới vẽ dc, rồi merge lại.
nhưng mà bề mặt vẫn kô có trơn láng đc, do em kô biết chỉnh mấy option ra sao
nhờ các cao thủ chỉ dùm cách vẽ. cám ơn rất nhiều.
- em có dùng solid work để vẽ = lệnh loft thì mặt cong tạo ra nó trơn lán hơn nhiều?
nhưng pro 4.0 thì ko biết dùng lệnh gì và cách vẽ.
------
em có gởi file iges kèm theo.

đây là file em dung bằng sl work cũng từ mấy đừong cong đó ( xong đưa lại qua bên pro )

nhưng mà em muốn vẽ nó bằng pro để có thể hiệu chỉnh mặt đó, và còn tách khuôn nữa.

Last edited:
Ðề: nhờ các anh chỉ dùm cách vẽ mặt cong qua những duong curve

trên hình bạn phải vẽ 2 curve 1-3-2 và 1-4-2 phân biệt thì mới có thể Boundary chúng đựoc. Nhớ là tại điểm 1 và 2 là hai điểm nối của hai curve 1-3-2 và 1-4-2 nhé. Curve trên cùng cũng phải chụm tại hai điểm 1 và 2 đấy.

Cái này mình dùng Style trong ProE để vẽ, tuy nhiên có vài thay đổi nhỏ:
1- Mình vẽ lại các curve bẳng spline , tất nhiên là theo curve của bạn(chỉ là dể cho không có giao tuyến trên surface do các giao điểm sinh ra).
2-Chỉ vẽ một nửa.
3-Cuối cùng là ở đầu chưa thật sự trơn láng

Author

cái đó thì em cũng đã làm thử rồi, nhưng ma mặt boundary tạo ra thì tại vị trí gần gần điem 1 và 2 thì bề mặt nó kì lắm góc nhọn làm sao ấy, ko có trơn lán.
có cách nào chỉnh sao cho mặt nó smooth đc kô anh?
- anh đã giúp thì có thể dựng mặt đó = pro rồi gởi file cho em luôn đc ko.
cám ơn rất nhiều.

Author

Cái này mình dùng Style trong ProE để vẽ, tuy nhiên có vài thay đổi nhỏ:
1- Mình vẽ lại các curve bẳng spline , tất nhiên là theo curve của bạn(chỉ là dể cho không có giao tuyến trên surface do các giao điểm sinh ra).
2-Chỉ vẽ một nửa.
3-Cuối cùng là ở đầu chưa thật sự trơn láng

anh ơi anh có thể gởi file đó cho em đc kô, em kô biết vẽ = style. nên rất muốn biết để học hỏi nữa.
cám ơn rất nhiều. à mà em dang xài pro 4.0 nha.

trên hình bạn phải vẽ 2 curve 1-3-2 và 1-4-2 phân biệt thì mới có thể Boundary chúng đựoc. Nhớ là tại điểm 1 và 2 là hai điểm nối của hai curve 1-3-2 và 1-4-2 nhé. Curve trên cùng cũng phải chụm tại hai điểm 1 và 2 đấy.
Mình thấy không cần phải làm như bạn cũng có thể vẽ được bằng boundary, miễn sao các Curve liên kết được với nhau thôi.
Hình dưới đây mình làm hoàn toàn từ file của quynhcokhi2.

Author

ANH ngoc anh 07 có thể úp file đó lên cho em xin đc ko vậy
để coi cách vẽ bằng style làm sao
cám ơn

ANH ngoc anh 07 có thể úp file đó lên cho em xin đc ko vậy
để coi cách vẽ bằng style làm sao
cám ơn
Hình đó mình vẽ bằng ProE 5.0, không biết bạn có không, ProE 4.0 mình đã bỏ từ lâu. Nếu bạn muốn mình sẽ tìm cách vẽ lại bằng ProE 4.0 rồi gửi bạn sau.

Author

Hình đó mình vẽ bằng ProE 5.0, không biết bạn có không, ProE 4.0 mình đã bỏ từ lâu. Nếu bạn muốn mình sẽ tìm cách vẽ lại bằng ProE 4.0 rồi gửi bạn sau.
anh gởi cho em luôn file vẽ = ban 5.0 lun cung đc.
em kiếm file cài 5.0 luôn
thanks

Author

em đã mở bản vẽ của anh lên rồi
nhưng mà em có thắc mắc là khi vẽ curve trong style
-đối với curve trong mặt phẳng làm sao bắt đc đúng các điểm mút, hay là các điểm trên đường curve...như vậy thì khi dùng lệnh boundary surface mới đc phải kô?
-làm sao để vẽ đường curve 3D qua mấy điểm trên duong cong 3d của em vẽ?
thank u.