Nhờ các cao thủ giải thích giúp một số khái niệm trong "G-Code Offset" trong VERICUT: " Work Offset"

thanhlh84

Active Member
Author
Khi em sử dụng VERICUT, em thấy có nhiều cách setting cho "G-Code Offset" như "Work Offsets", "Program Zero", Input Program Zero (Special Z), RTCP Pivot offset,...

Bác nào có kinh nghiệm nhiều về CNC xin chỉ giáo giúp.

Cảm ơn nhiều!

Ðề: Nhờ các cao thủ giải thích giúp một số khái niệm trong "G-Code Offset" trong VERICUT: " Work Offset", "Program zero",...

Em cũng đang không hiểu những tùy chọn này vì em cũng mới tìm hiểu về CAM và Vericut. Mong các anh chị có kinh nghiệm giải thích giúp với ạ. Cảm ơn mọi người.

thanhlh84

Active Member
Author
Ðề: Nhờ các cao thủ giải thích giúp một số khái niệm trong "G-Code Offset" trong VERICUT: " Work Offset", "Program zero",...

G-Code offset trên Project tree của VERICUT dùng để định nghĩa gốc chương trình gia công(Program Zero), Work Offsets(G54, G55,...), RTCP - Rotary Tool Control Point Pivot offset (dành cho các máy 5 trục có hỗ trợ RTCP),...

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

G-Code offset trên Project tree của VERICUT dùng để định nghĩa gốc chương trình gia công(Program Zero), Work Offsets(G54, G55,...), RTCP - Rotary Tool Control Point Pivot offset (dành cho các máy 5 trục có hỗ trợ RTCP),...
Sau một thời gian dài vật lôn với CIMCO EDit để mô phỏng đường chạy dao cho máy Siemen dùng working plane cho máy 4+1, thì mình phát hiện ra CIMCO hiểu và mô phỏng được CYCLE800 nhưng nó mô phỏng không đúng. (Góc A thì ngược, B thì xoay sai - cho máy có bàn xoay A, head - đầu dao B). Mình thử nghiệm và dùng Vericut vì mình nghe nói nó support được cho CYCLE800.

Hi, mình đang làm cái máy 5 trục có trục A,B, trục B xoay quanh 1 điểm có tọa độ Z cao hơn tâm trục A 1 khoảng là 325mm.

Máy 5 trục Siemens 840D có hổ trợ file cấu hình sin840d.spf trong đó có định nghĩa chương trình con subroutine cho CYCLE800, mình mô phỏng tuy nhiên trục dao nó cứ quay ngược đầu lại (cắt từ dưới cắt lên).

Có cao thủ Vericut nào xuất vài chiêu giúp mình với bạn nào biết chỉ dùm mình cách set khoảng cách này trong máy để máy có thể hiểu.

Xin cám ơn nhiều.

Các bạn có thể tham khảo phần mềm Predator CNC Editor để xem rõ hơn. Hỗ trợ đầy đủ các loại máy CNC trên toàn cầu. Và mô phỏng đường chạy dao rất rõ, có thể chỉnh sửa lệnh...

Em cũng đang bắt đầu sử dụng Vericut và cũng thắc mắc vẫn đề này.

Các anh có thể giải thích rõ hơn về mấy cái offset này giúp những người mới học như chúng em được không.

Base work offset, Machine Zero, Work offset, Program Zero, Input Program Zero, RTCP Pivot offset là gì, chức năng của nó ra làm sao ạ?

Cảm ơn các anh nhiều.

Re: Ðề: Nhờ các cao thủ giải thích giúp một số khái niệm trong "G-Code Offset" trong VERICUT: " Work Offset", "Program zero",...

Em cũng đang bắt đầu sử dụng Vericut và cũng thắc mắc vẫn đề này.

Các anh có thể giải thích rõ hơn về mấy cái offset này giúp những người mới học như chúng em được không.

Base work offset, Machine Zero, Work offset, Program Zero, Input Program Zero, RTCP Pivot offset là gì, chức năng của nó ra làm sao ạ?

Cảm ơn các anh nhiều.

Theo những gì mình làm thì :

+ Machine Zero : Vericut mặc định điểm này làm gốc để tham chiếu tọa độ ( mình hay dùng cho loại máy 4 trục hozizontal , machine zero mình luôn để cố định )
+Work offset : Sử dụng khi chúng ta sử dụng các Gốc của phôi ( G54,G55,G59....G54.1 , G54.2....)
+Program Zero : sử dựng khi chương trình NC không sử dụng địa chỉ gốc phôi, đây chỉ là 1 gốc ảo, nó hoạt động tương tự G92 vậy.

+
Input Program Zero, RTCP Pivot offset : mình chưa dùng bao giờ, cũng ko tìm hiểu nó. Nhiều bạn bảo RTCP Pivot offset là sét cho máy sử dụng RTCP, nhưng với những máy RTCP mình không xài vẫn chạy good. :D

Work Offset là mình hay sử dụng nhất :D

Cảm ơn anh Hungfocus,

Các anh có thể cho em hỏi thêm là làm thế nào để biết trước khi mình offset hệ tọa độ thì hệ tọa độ máy và hệ tọa độ Gốc phôi hiện tại đang ở vị trí nào không a? Bởi vì mình phải biết nó đang ở chỗ nào thì mới offset từ đâu đến đâu được phải không ạ?

Cảm ơn các anh.

Re: Ðề: Nhờ các cao thủ giải thích giúp một số khái niệm trong "G-Code Offset" trong VERICUT: " Work Offset", "Program zero",...

Cảm ơn anh Hungfocus,

Các anh có thể cho em hỏi thêm là làm thế nào để biết trước khi mình offset hệ tọa độ thì hệ tọa độ máy và hệ tọa độ Gốc phôi hiện tại đang ở vị trí nào không a? Bởi vì mình phải biết nó đang ở chỗ nào thì mới offset từ đâu đến đâu được phải không ạ?

Cảm ơn các anh.

chúng ta có thể dễ dàng thấy được tọa độ của Phôi và tọa độ của Machine Zero mà !!

Các anh cho em hỏi thêm là cái thông số Register ở phía dưới nó là cái gì mà sao lúc em thấy người ta để là 54 lúc thì lại thấy để là 1 ạ?

Có cao thủ nào giải thích giúp em với ạ.

Các anh cho em hỏi thêm là cái thông số Register ở phía dưới nó là cái gì mà sao lúc em thấy người ta để là 54 lúc thì lại thấy để là 1 ạ?
Cái thông số Register ở dưới tưng ứng với tên Coordinate systems mình khai báo trong chương trình NC .
Ví dụ: Trong chương trình NC có G54 thì trong Name/Register: G54.
Bạn xem thêm ở đây:

Last edited:
H

hle

Register For Workoffset from G54-G59
SubsystemID tuy thuoc vao machine, milling is 1
Subregister dung cho millturn machine lower turret