Nhờ các cao thủ yêu ProE vẽ giúp.

Author
Chẳng là mình đang vẽ 1 cái chi tiết như thế này: Các bạn đọc rõ yêu cầu nhé!
http://www.mediafire.com/?bmzhzuxx1iz
Nhưng gặp vấn đề bo góc cho nó, bây giờ mình lại đang cần gấp. Vì vậy xin các đồng đạo vẽ giúp hay chỉ cách vẽ cũng được!
Cám ơn trước nhé!

le.son4246

Giải Nhì cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: Nhờ các cao thủ yêu ProE vẽ giúp.

Chẳng là mình đang vẽ 1 cái chi tiết như thế này: Các bạn đọc rõ yêu cầu nhé!
http://www.mediafire.com/?bmzhzuxx1iz
Nhưng gặp vấn đề bo góc cho nó, bây giờ mình lại đang cần gấp. Vì vậy xin các đồng đạo vẽ giúp hay chỉ cách vẽ cũng được!
Cám ơn trước nhé!
lầm sau bác show ảnh lên là được rồi

hình vẽ của bác khó hiểu quá bo góc trong proe thì có gì khó đâu a @ Anh thử chọn kích thước bo tron nhỏ đi xem sao a

Last edited:
Author

hình vẽ của bác khó hiểu quá bo góc trong proe thì có gì khó đâu a @
Hình này có gì đâu mà khó hiểu hả bạn!
Và mình gửi file CAD để các bạn lấy đúng số đo mình cho. Không thì không đúng yêu cầu mất.
Mình đã thử nhiều cách rồi nên mới đăng đàn nhờ sự giúp đỡ. Bạn cứ làm thử đi sẽ biết nó như thế nào.
Thân!

Thông thường nếu như bo tròn không được hoặc bo tròn không đẹp người ta sẽ dùng lệnh Boundary Blend.

Chú ý khi vẽ những đường curve phải gán ràng buộc tiếp tuyến với những đường curve đã có

Author

Thông thường nếu như bo tròn không được hoặc bo tròn không đẹp người ta sẽ dùng lệnh Boundary Blend.

Chú ý khi vẽ những đường curve phải gán ràng buộc tiếp tuyến với những đường curve đã có
Mình tìm đủ mọi cách để dựng curve nhưng vẫn không song. Khi Boundary nó ko chịu vào khuôn khổ.
Không thấy ai xem xét và vẽ hộ mình nhỉ? Khó quá ta!

Author

Hừm! nếu vẽ như bạn thì quá dễ rồi. Bạn xem lại hình 2D mình gửi nhé.
Không thấy cao thủ nào xuất hiện nhỉ?

Author

Bạn thử xem chi tiết mình vẽ có đúng ý bạn không nhé.

http://www.mediafire.com/?y2fzybfmu3z

Lâu lắm rồi mình không có thời gian lên mạng, cũng nhớ diễn đàn này quá
Cám ơn bạn đã tham gia! Nhưng chi tiết bạn vẽ khi bo 4 góc bị lồi cao hơn so với 4 cạnh lên không được bạn ơi.
Điều kiện của mình là khi bo 4 góc phải cao bằng với cạnh, bán kính bằng nhau ( 4 góc có thể to hơn 1 chút nhưng nhìn không lộ quá)

ít ra cũng chụp cái Cad, post bằng hình vẽ lên chứ, bạn đưa như vậy, lỡ trong máy người ta không có Cad sao mở mà giúp bạn được.

Author

ít ra cũng chụp cái Cad, post bằng hình vẽ lên chứ, bạn đưa như vậy, lỡ trong máy người ta không có Cad sao mở mà giúp bạn được.
Mình nghĩ bất kì ai yêu thích CAD/CAM cũng đều phải có phần mềm thông dụng bậc nhất thế giới này ( AutoCAD).
Ok! mình sẽ post ảnh theo ý bạn trong thời gian sớm nhất.

Author

Chưa được bạn ah!
Cái khó nhất cuả bản vẽ này là ở 4 góc, vì góc độ khác nhau nên khi các bạn bo bằng cách thông thường sẽ không được. Nó sẽ cao hơn 4 cạnh mà theo bản vẽ mình đã lưu ý.
Bản thử xem cách khác nhé.

Hình theo yêu cầu của bạn trongtv đây:

Bạn đã coi kĩ hinh mình vẽ chưa, nếu vậy bạn cho là chưa được thì mình bó tay, xin lỗi vì đã ko giúp được bạn.

Author

Bạn đã coi kĩ hinh mình vẽ chưa, nếu vậy bạn cho là chưa được thì mình bó tay, xin lỗi vì đã ko giúp được bạn.
Mình xem rồi! đúng là của bạn 4 góc cao hơn các chỗ khác lên không đúng yêu cầu của mình. Mình đã thử rất nhiều cách rồi nhưng vẫn bị cao như vậy ( có cách cao ít có cách cao nhiều)

Author

Nghe vẻ không có cao thủ nào bỏ chút thời gian ra vẽ hộ rồi! Buồn quá đi mất.

Cám ơn bạn đã tham gia! Nhưng chi tiết bạn vẽ khi bo 4 góc bị lồi cao hơn so với 4 cạnh lên không được bạn ơi.
Điều kiện của mình là khi bo 4 góc phải cao bằng với cạnh, bán kính bằng nhau ( 4 góc có thể to hơn 1 chút nhưng nhìn không lộ quá)
- Bạn suy nghĩ kĩ lại đi? vì 4 gốc nghiên là không bằng gốc 61 độ 4 cạnh?( >61 độ) nên. khi bo r 4 và 3 đều thì phải chấp nhận nhô lên ( vì 4 gốc lớn hơn 61 độ nên khi bo sẽ cao hơn nhựng nơi có gốc 61)--->>>> giải pháp: nếu bạn muốn khi bo mà các cạnh và các gốc có độ cao như nhau thì bạn phải chấp nhận gốc bo tại 4 gốc lớn hơn r>4.
- bạn hãy dủng thước vẽ một gốc 30 độ, độ cao 10mm bo r 4 và so sánh với gốc 60 độ, độ cao 10mm, r4 thì bạn sẽ hiểu ra nguyên nhân?
- nếu giải pháp mình đưa ra mà chưa giải quyết được thì mình sẽ giải cưu cho.

Author

- Bạn suy nghĩ kĩ lại đi? vì 4 gốc nghiên là không bằng gốc 61 độ 4 cạnh?( >61 độ) nên. khi bo r 4 và 3 đều thì phải chấp nhận nhô lên ( vì 4 gốc lớn hơn 61 độ nên khi bo sẽ cao hơn nhựng nơi có gốc 61)--->>>> giải pháp: nếu bạn muốn khi bo mà các cạnh và các gốc có độ cao như nhau thì bạn phải chấp nhận gốc bo tại 4 gốc lớn hơn r>4.
- bạn hãy dủng thước vẽ một gốc 30 độ, độ cao 10mm bo r 4 và so sánh với gốc 60 độ, độ cao 10mm, r4 thì bạn sẽ hiểu ra nguyên nhân?
- nếu giải pháp mình đưa ra mà chưa giải quyết được thì mình sẽ giải cưu cho.
Hihi! có thể mình chưa giỏi hình học lắm thật! Nhưng mình nghĩ mình có trí tưởng tượng phong phú đấy. Những điều bạn nói ra là ok nhưng mình nghĩ tất cả dân thiết kế khi nhìn bản vẽ này đều biết những điều bạn nói và còn biết nhiều hơn thế nữa kia, lên chắc mình không phải dùng đến "thước vẽ một gốc 30 độ, độ cao 10mm bo r 4 và so sánh với gốc 60 độ, độ cao 10mm, r4 thì bạn sẽ hiểu ra nguyên nhân" đâu.

Còn các phần mền 3D có thể vẽ được hay không thì tùy từng người và tùy áp dụng phương pháp vẽ nào bạn ah! Mình đã sử dụng ít nhất 4 phương pháp để vẽ hình của mình và đều xuất hiện 1 vài lỗi nhỏ.
Trong một số bài ở trên mình đã bảo rằng vì ở bốn góc lớn hơn lên có thể bán kính lớn hơn một chút nhưng không được lộ! Chắc bạn không đọc rồi!?
PS: Nếu bạn có phương án nào thì bạn có thể giúp mình?