Nhờ giúp về xử lý ảnh trong AutoCad

• Thread starter dinhvandanh
  • Ngày mở chủ đề
D

dinhvandanh

Author
Em là một thành viên mới trong Diễn Đàn, em có một vấn đề rắc rối trong công việc mong các anh em trong Diễn Đàn giúp đở như sau:
Em có một File bản vẽ PDF em muốn đưa hình ảnh bản vẻ từ file PDF này sang AUTOCAD xem kích thước thực của bản vẽ bằng AUTOCAD và vẽ lại chi tiết thì làm cách nào vậy.
Mong các anh em trong Diễn Đàn chỉ em với, em chan thành cảm ơn.
Email của em: dinhvandanh@hotmail.com

C

CadFirst

Author
Ðề: Nhờ giúp về xử lý ảnh trong AutoCad

Có mấy câu hỏi:
1. Trong bản vẽ pdf, có ghi kích thước nào của chi tiết ko?
2. Có nói tỷ lệ trong bản pdf không?

Nếu cả hai câu hỏi đều trả lời là Không, thì chắc là không giúp được bạn đâu!

Giống như câu trả lời ở trên bạn muốn chuyển đổi rất khó, có thế dùng phần mềm để chuyển đươc, mình không nhớ rõ tên lắm bạn tìm trên google phần mềm chuyển từ files pdf sang word sẽ có, nhưng phần mềm này chỉ hiểu được các files được chuyển trực tiếp từ cad sang pdf, nếu là files scan thì nó sẽ bị phân mảnh rất phực tạp, nếu các files đó do maker cung cấp thì không bao giờ có tỉ lệ chính xác, người ta đã thay đổi tỉ lệ để không ăn cắp bản quyền nên kích thước sẽ thay đổi. Vì vậy khi convert sang bạn chú ý các thông số kích thước trên bản vẽ sau đó đo lại và dung lệnh scale để chỉnh lại kích thước đúng với kích thước bản vẽ đã cho.
Tên của phần mềm là: PDF to DWG Converter V.1.4.0.1. bạn có thể tham khảo.

C

CadFirst

Author

Giống như câu trả lời ở trên bạn muốn chuyển đổi rất khó, có thế dùng phần mềm để chuyển đươc, mình không nhớ rõ tên lắm bạn tìm trên google phần mềm chuyển từ files pdf sang word sẽ có, nhưng phần mềm này chỉ hiểu được các files được chuyển trực tiếp từ cad sang pdf, nếu là files scan thì nó sẽ bị phân mảnh rất phực tạp, nếu các files đó do maker cung cấp thì không bao giờ có tỉ lệ chính xác, người ta đã thay đổi tỉ lệ để không ăn cắp bản quyền nên kích thước sẽ thay đổi. Vì vậy khi convert sang bạn chú ý các thông số kích thước trên bản vẽ sau đó đo lại và dung lệnh scale để chỉnh lại kích thước đúng với kích thước bản vẽ đã cho.
Tên của phần mềm là: PDF to DWG Converter V.1.4.0.1. bạn có thể tham khảo.
Bạn hiểu sai ý của chủ bài viết rồi.
Bạn ấy không phải là muốn chuyển đổi tự động ("ăn sẵn"), mà là muốn vẽ lại đúng kích thước của chi tiết trong file pdf.
Việc chuyển đổi dùng phần mềm như bạn nói đúng là không chính xác và chả mấy người dùng cả.

Việc dùng phần mềm PDF2DWG như bạn nói chỉ có tác dụng với những file pdf được tạo ra bằng lệnh Export to PDF của AutoCAD. Còn những file pdf tạo ra từ các đối tượng ảnh (file scan của bản vẽ) thì gần như không có tác dụng.

Việc làm như chủ topic muốn chính là Trace bản vẽ hay gọi là số hóa bản vẽ vậy. Nó là cả 1 kỹ năng và nghệ thuật!

mrgiang99

Active Member

Đúnh như CadFirst nêu: ở định dạng PDF chia làm 2 loại, một loại là Raster, hiển thị là các pixel, một loại là Vector.

Tớ sẽ trả lời câu hỏi của bạn theo 2 trường hợp.

Việc xử lí PDF vector thì tương đối dễ, có thể dùng các phần mềm convert như PDF2DXF, PDF2DRW, hoặc dùng các chức năng TRACE BITMAP trong bộ các phần mềm như Corel Draw, Adobe Illustrator...

Tuy nhiên file cad thu được sẽ gồm rất nhiều đường POLYLINE, ngay cả đối với những hình đơn giản như hình tròn hoặc đoạn thẳng...
Thêm nữa, sẽ có rất nhiều "râu ria", tức là các đường phụ không mong muốn trùng nhau, chồng chéo lên nhau...

Việc xử lí PDF raster theo cách vẽ lại thì đòi hỏi phải tốn công sức !

Tớ không đề cập đến việc xử lí ảnh tách biên (edges) vì nó phức tạp và cần dùng phần mềm đồ hoạ.

Với Acrobat (hoặc Foxit) và Autocad cậu có thể làm như sau:

1/Đầu tiên cậu mở file PDF lên, zoom với tỉ lệ phù hợp để hiện chi tiết cần vẽ đầy đủ và tối đa trên màn hình.

2/Mở Autocad, Zoom theo tỉ lệ thích hợp, có thể vẽ 1 khung bao chữ nhật theo kích thước outline của chi tiết (có thể xem bên file PDF) rồi sau đó ZOOM ALL. Sau này vẽ xong sẽ xoa khung này!

3/ Trong trình xem PDF, dùng chức năng chộp hình, biểu tượng cái máy ảnh, kéo 1 window bao quanh chi tiết, copy chi tiết vào clipboard.

3/ chuyển sang ACad, PATSE hình từ clipboard lên bản vẽ.
Cũng có thể dùng INSERT RASTER IMAGE REFERANCE để chèn các định dạng ảnh từ file ảnh vào.

4/ Vẽ lại trên màn hình CAD bằng cách vẽ chồng lên hình vừa chèn vào.

5/ Sau khi vẽ xong đo thử 1 kích thước, so sánh với kích thước đó trên file PDF, chia ra lấy tì lệ (tỉ số của 2 kích thước)

5/ Dùng lệnh block, đóng khối hình vừa vẽ.

6/ Vào Property, định lại Scale X,Y,Z theo tỉ lệ vừa tính ở bước 5

7/ Explode block ra lại, xoá ảnh Paste ở bước 3.

8/ Thế là xong!

:42::42::42:
Nói nhỏ cho cậu biết, tớ phải tìm hiểu và dùng cách này vì tớ quá dở CAD, nên phải dùng cách đồ theo hình ảnh!

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Em là một thành viên mới trong Diễn Đàn, em có một vấn đề rắc rối trong công việc mong các anh em trong Diễn Đàn giúp đở như sau:
Em có một File bản vẽ PDF em muốn đưa hình ảnh bản vẻ từ file PDF này sang AUTOCAD xem kích thước thực của bản vẽ bằng AUTOCAD và vẽ lại chi tiết thì làm cách nào vậy.
Mong các anh em trong Diễn Đàn chỉ em với, em chan thành cảm ơn.
Email của em: dinhvandanh@hotmail.com
Hi bạn...mấy bác làm em nó hãi quá đấy. he he. Để vẽ lại nó thì không thành vấn đề. Có hai cách:

1. Bạn convert cái file pdf đó sang file dạng ảnh, có thể convert free online tại đây: http://www.zamzar.com. Sau đó import cái file hình này vào AutoCAD. Cứ dùng AutoCAD vẽ "Đồ" lại mấy đường trên, nếu bản vẻ có kích thước thì ghi kích thước. Gạch 1 đường xong đo nó, chia với kích thước thật ra tỷ lệ, scale bản vẻ lên theo tỷ lệ.

2. Dùng một số phần mềm convert thẳng trực tiếp hình từ *pdf sang *.DXF hoặc convert từ *bmp sang *dxf luôn ví dụ: http://www.aidecad.com/, bản *** bạn tự tìm nhé..hi hi.

Nói chung dùng cách này bản vẻ không tuyệt đối chính xác được, chỉ để IN Ấn hoặc dùng vào mục đích "hiển thị" không thể dùng để import vào hệ thống CAD/CAM nào đó để dựng hình 3D.

C

CadFirst

Author

Hai cách của mrgiang99 và bác Phúc đều rất chuẩn và không cần phải bổ sung gì thêm. Thế nhưng, biết tại sao tớ lại post bài đầu tiên để hỏi chủ topic 2 câu hỏi không?

Nếu trong bản vẽ pdf mà không có 1 kích thước nào, không có 1 tỷ lệ xác định trong bản vẽ, liệu các bác có dùng mấy cách kia được không? Tớ đang đợi câu trả lời thì các bác... :D

Nếu bản vẽ pdf rõ ràng, có kích thước đầy đủ, tớ khuyên bạn nên theo cách của mrgiang99 - Rất chuẩn!

Last edited by a moderator:
D

dinhvandanh

Author

Trước tiên em xin cảm ơn các anh đã giúp em.
Em đã thử làm theo cách của anh MRGIANG99, nhưng em không biết chộp hình trong DPF ở đâu nửa em tim không ra giúp em với.

mrgiang99

Active Member

Em đã thử làm theo cách của anh MRGIANG99, nhưng em không biết chộp hình trong DPF ở đâu nửa em tim không ra giúp em với.
Trong Foxit Reader vào menu TOOLS, sau đó bấm vào cái máy chụp hình SNAPSHOT hoặc phím tắt là ALT+F7

Trong Acrobat reader cũng tương tự!

Muốn tìm cái gì trong bất cứ phần mềm nào, cách đơn giản và khả năng thành công cao nhất là vào menu HELP, vào HELP INDEX, gõ vào từ khoá cần tìm!

Last edited:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Bổ sung tí :
Chức năng Snapshot Tool chỉ được kích hoạt khi PDF không có vệ sĩ
copy , past cũng chỉ thực hiện khi không có vệ sĩ.
Xử lý : dùng phần mềm Remove pass PDF là OK

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Bạn cũng có thể dùng phím Prnt Scrn trên bàn phím, cái này chụp lại tất cả cái gì hiển thị trên màn hình. Sau đó mở chương trình Paint trong Window / Paste nó.