Những câu đố nho nhỏ về Đo!

paven8880

Active Member
Author
Mình lập topic này với mong muốn tạo 1 sân chơi vui vẻ "chơi mà học, học mà chơi!". Cả nhà ai có câu đố nào liên quan đến đo lường hãy đem ra "show" nhé!
Câu đố đầu tiên của mình:
Bằng thước cắp có đo được chính xác (tất nhiên theo giải đo của thước) kích thước A như hình dưới không?
Bằng cách nào?

Thân
paven8880

Ðề: Những câu đố nho nhỏ về Đo!

tui có ý này đc ko: lấy 1 tấm có độ nghiêng như vậy nhập vào đo tổng rồi trừ ra, nhưng chú ý cạnh đo phải thẳng mới chính xác đc. tui ko up file dc.

paven8880

Active Member
Author

tui có ý này đc ko: lấy 1 tấm có độ nghiêng như vậy nhập vào đo tổng rồi trừ ra, nhưng chú ý cạnh đo phải thẳng mới chính xác đc. tui ko up file dc.
Hix! Không "chơi" thêm đồ nhé!
@ anh sv: Anh nói rõ hơn xem ạ! (mỗi khi anh sv trả lời là phải "cảnh giác" mới được!:9:)

TAMAC

Active Member

Hix! Không "chơi" thêm đồ nhé!
@ anh sv: Anh nói rõ hơn xem ạ! (mỗi khi anh sv trả lời là phải "cảnh giác" mới được!:9:)
Tớ thử "ăn ké" anh SV nhé: cần tính góc nhọn của hình thang, bắt đầu tứ góc nhọn là ABCD theo chiều kim đồng hồ, áp một cạnh thước cặp vào đáy CD đo chiều dài đáy lớn hình thang DA(cạnh huyền của tam giác vuông), áp một cạnh thước cặp vào đường vát AB đo đến đỉnh góc vuông bên trái D (cạnh đối của góc nhọn), vậy là tính được sin góc nhọn--> số đo góc nhọn. Đo nốt cạnh dưới đáy CD. Đã có AD, DC vẽ hình chữ nhật, cho góc nhọn ---> tính được BC

mrgiang99

Active Member

Paven làm rõ đề bài đi!

Tứ giác bất kì hay là hình thang, hoặc hình thang vuông?

Nếu là thang vuông, tớ đo 2 cái đường màu đỏ rồi dùng Pi-ta-go tính ra với calculator!

Last edited:
D

daoxuanhieu

em nghĩ cách này nha. mình sẽ đo các cạnh B va A trước (hinh ve). Sau đó mình đặt chi tiết lên 1 mặt chuẩn dùng thước cặp đo đường màu xanh (bằng cách đo độ sâu). sau đó sử dụng tam giác đồng dạng tính cạnh phải tính.:105:

T

trong1102

Em thấy vẽ thêm có là tam giác cân đâu mà các bác!
theo em : Đo được hai đáy của hình thang này và đo được khoảng cách DH bằng thước cặp
Đo được DC rồi suy ra góc màu xanh.
Đo được AD
Lại có AD = BK và góc màu xanh đó suy ra được CK
suy ra AB=DC-CK

S

shark_87

Chào các bạn,
Các bạn cho mình hỏi muốn đo các bán kính lượn của một đường cong tạo bởi nhiều bán kính lượn thì đo như thế nào?

T

trong1102

Bạnccos thể hỏi rõ hơn không? mìnhcchhuuwa hiểu rõ câu hỏi!

ý bạn ấy là 1 cái hình loằng ngoằng như con rắn bò,phải không nhỉ. tại mỗi cung,vẽ 1 tam giác nội tiếp,rồi bạn biết tâm đường tròn ngoại tiếp tam giác nằm ở đâu rồi đó

ý bạn ấy chắc là 1 cái hình như con rắn loằng ngoằng phải ko nhỉ? Hình như thế thì có cả đống arc khác nhau.nếu thế thì tại mỗi cung vẽ 1 tam giác nội tiếp,rồi bạn biết tâm đường tròn ngoại tiếp của nó nằm ở đâu rồi nhỉ?có tâm rồi có 1 điểm trên cung rồi,ra bán kính.

S

shark_87

Chào các bạn,
Bài toán cụ thể của mình là một chỏm elip trong thực tế mà mình không biết các bán kính của dome nên muốn tìm cách đo

Last edited by a moderator:
T

trong1102

Khi bạn có vật thể:
Bán kính vẽ của dome khi bạn vẽ solidwork chính là khoảng cách từ mặt phẳng dome đến đỉnh của khối dome
Tính toán:Cái này hơi loằng ngoằng minh chịu,nhưng mình nghĩ:
hình của bạn mình nghĩ là : mặt cần dome là giao tuyến của mặt phăng và hình ellipsoid ảo
bán kính vẽ là khoảng cách từ mặt dome đến tâm của hinh
ellipsoid ảo đó
hoặc (bán kính qua tâm của
ellipsoid - khoảng cách từ đỉnh dome đến tâm của hinh ellipsoid ảo đó)
chú ý:
bán kính qua tâm của ellipsoid và hoảng cách từ đỉnh dome đến tâm của hinh ellipsoid ảo
đó cùng trên một mặt phẳg)
Khi bạn có hình vẽ muốn đo lại chỉ cần convert biên dạng rồi đo lại bằng chính solidwork

chietquan

<b>Giải Nhất vòng 3 & 4 cuộc thi NPD11 năm 2010</b

theo em cách đơn giản nhất là chụp hình lại rồi cắt hình đưa vô phần mềm CAD rồi đo bằng Dimension Linear .:67:

R

realmoment

e cung dang thac mac van de giong ban shark_87 co ai biet tra loi giup voi duoc ko? Em xin hoi lai nhu sau: mot duong cong gom nhieu cung tron tao thanh thi do ban kinh cua cac cung tron do nhu the nao ????????
Neu no la 1 chi tiet may thi lam sao de do voi cac dung cu do thong thuong??? Mong cac bac tra loi giup em

Last edited by a moderator:

paven8880

Active Member
Author

Với biên dạng là nhiều cung tròn nối nhau, thì các bạn có thể sử dụng dưỡng áp vào nhưng cách này độ tin cạy không cao. Với độ chính xác yêu cầu của phép đo cao các bạn phải dùng máy CMM (Máy đo toạ độ). Máy CMM còn có chức năng Scan lại biên dang và chuyển sang các định dạng CAD rất tiên lợi cho quá trình kiểm tra.

C

chitam

Tôi dùng thước kẹp đo khoảng cách từ đỉnh trên cạnh ngắn hình thang đến đỉnh dưới cạnh dài hình thang.
Sau đó đo cạnh đáy hình thang là tính được Kích thước "A" thôi mà. Tam giác vuông thôi

Chào các bạn,
Bài toán cụ thể của mình là một chỏm elip trong thực tế mà mình không biết các bán kính của dome nên muốn tìm cách đo
Bài toán này của bạn mình không rõ là chi tiết thực tế có sẵn hay là chi tiết bạn mới vẽ ra

+ Nếu là chi tiết vẽ được thì đương nhiên là phải biết kích thước mới vẽ được hoặc dùng chức năng analysis của phần mền là tính được.

+ Còn nếu đây là 1 chi tiết (của một dụng cụ nào đó chẳng hạn) lần đầu tiên bạn nhìn thấy thì sẽ đo bằng cách khác. Có thể có nhiều cách đo theo phương pháp gần đúng. Nhưng để đo được chính xác nhất chi tiết này thì bạn phải dùng đến máy Contour (máy quyét biên dạng)

Như hình trên, để biên dạng quét được chính xác thì tốc độ di chuyển của đầu đo phải chọn nhỏ (thời gian quét sẽ lâu). Sau khi quét xong thì có thể tính chính xác được các bán kính hay chiều dài của biên dạng đã quét. Việc chính xác hay không phụ thuộc vào biên dạng quét ra, cái này phải mất thời gian mày mò mới có thể biết cách gá đặt và điều chỉnh làm sao để quét chuẩn nhất :D

paven8880

Active Member
Author

Muốn đo 1 kích thước (giả sử có giá trị chính xác là 30mm). Ta có 2 phép đo. Sau khi tiến hành các lần đo của cả 2 phép đo ta cho các giá trị đo được như sau: Phép đo 1 đo được giá trị 30.8 +/- 0.2mm và phép đo 2 là 30.2 +/- 0.5 mm.
Phép đo nào tốt hơn???