Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Lỗi này thường do cài đặt thôi bạn à, bạn thử reset all xem sao.

Lỗi này thường do cài đặt thôi bạn à, bạn thử reset all xem sao.
cảm ơn anh

em gỡ ra cài lại , dùng bộ cài khác khoảng 10 lần , mà vẫn vậy , anh có cách nào gỡ giúp em với

em đang cố học về drawing mà chưa có được

@@, anh nào cho em hỏi về cách mô phỏng chuyển động của dây đai ạ, @@, em ko biết nên dùng gì để mô phỏng chuyển động của 1 dây đai, vd trong trường hợp mô phỏng chuyển động của cơ cấu truyền động bằng dây đai, em có thể làm cho 2 bánh truyền động quay được nhưng ko hiểu xử lí dây đai như thế nào và phải vẽ dây đai ra làm sao.em còn 1 vấn đề nữa là mô phỏng chuyển động 1 bánh xe trên mặt phẳng, ban đầu em xử lí nó bằng cách mô phỏng bánh răng thang răng nhưng nếu vậy thì em phải dùng đến 3 chi tiết mới mô phỏng được, trong khi bánh xe chạy trên mặt phẳng thì chỉ có 2 chi tiết là mặt phẳng và bánh xe, vậy có cách nào mô phỏng được bánh xe chạy trên mặt phẳng ko ạ?em đang mày mò học từ đầu nên có thể hỏi hơi ngốc, mong anh chị em nào biết trả lời giúp em ạ.

Bạn cần 3 chi tiết: mặt sàn, bánh xe và trục quay bánh xe. Có 2 chuyển động bậc cao "Roll curve Joint" giữa bánh xe vs mặt sàn, giữa tâm quay vs mặt sàn. 1 khớp bản lề giữa tâm bánh xe vs bánh xe. Fix sàn lại và chọn 1 trong 3 thằng là chủ động (Driven). Vậy là "Can be simulate".
Gửi bạn luôn video cho trực quan. :D
[video=youtube;ZRXKAyGeU_k]http://www.youtube.com/watch?v=ZRXKAyGeU_k&feature=youtu.be[/video]

Last edited:

Bạn cần 3 chi tiết: mặt sàn, bánh xe và trục quay bánh xe. Có 2 chuyển động bậc cao "Roll curve Joint" giữa bánh xe vs mặt sàn, giữa tâm quay vs mặt sàn. 1 khớp bản lề giữa tâm bánh xe vs bánh xe. Fix sàn lại và chọn 1 trong 3 thằng là chủ động (Driven). Vậy là "Can be simulate".
Gửi bạn luôn video cho trực quan. :D
[video=youtube;ZRXKAyGeU_k]http://www.youtube.com/watch?v=ZRXKAyGeU_k&feature=youtu.be[/video]
rất cảm ơn anh ạ, em làm mấy hôm rồi mà ko được, vừa xem cái làm được luôn, quá hay, rất cảm ơn anh ạ, :67:
anh có thể cho em hỏi thêm về việc mô phỏng chuyển động dây đai ko ạ? @@. thật ngại quá vì đã phiền anh, tại vì tiện đây em hỏi luôn chứ em tìm nhiều cách rồi mà ko giải quyết được.

:D tiện thấy bạn hỏi thì mình chia sẻ thôi.
Với đai thì theo mình nghĩ bạn nên chia ra các răng (giống xích) và 2 Curve quỹ đạo chuyển động.
1 răng chủ động sẽ có 3 chuyển động bậc cao điểm trên đường, các răng bị động chỉ cần 1 chuyển động điểm trên đường thôi. Giữa các răng có khớp bản lề để "lôi kéo" và không vặn xoắn khi chuyển động. Fix quỹ đạo và ta lại "Can be simulate".
[video=youtube;wp2z-clsq4g]http://www.youtube.com/watch?v=wp2z-clsq4g&feature=youtu.be[/video]

:D tiện thấy bạn hỏi thì mình chia sẻ thôi.
Với đai thì theo mình nghĩ bạn nên chia ra các răng (giống xích) và 2 Curve quỹ đạo chuyển động.
1 răng chủ động sẽ có 3 chuyển động bậc cao điểm trên đường, các răng bị động chỉ cần 1 chuyển động điểm trên đường thôi. Giữa các răng có khớp bản lề để "lôi kéo" và không vặn xoắn khi chuyển động. Fix quỹ đạo và ta lại "Can be simulate".
[video=youtube;wp2z-clsq4g]http://www.youtube.com/watch?v=wp2z-clsq4g&feature=youtu.be[/video]
vâng, em đã làm được rồi ạ. :67:. chúc anh luôn sức khỏe và thành đạt. em xin cảm ơn tiền bối thêm 1 lần nữa ạ.

@@, các anh cho hỏi 1 vấn đề này ạ, em đang mô phỏng 1 dây xích dài 6m, mỗi mắt xích 30mm, vậy em phải lặp lại thao tác insert đến 400 lần. @@, liệu có cái này insert ra 1 số lượng tùy ý ko ạ? trong môi trường lắp ghép assembly ạ.
mong được các tiền bối giúp đỡ vấn đề nhỏ này ạ, em xin cảm ơn.

@@, các anh cho hỏi 1 vấn đề này ạ, em đang mô phỏng 1 dây xích dài 6m, mỗi mắt xích 30mm, vậy em phải lặp lại thao tác insert đến 400 lần. @@, liệu có cái này insert ra 1 số lượng tùy ý ko ạ? trong môi trường lắp ghép assembly ạ.
mong được các tiền bối giúp đỡ vấn đề nhỏ này ạ, em xin cảm ơn.
Lắp nhiều mắt thành 1 Product ( 10 mắt ) sau đó save lại và tạo Product mới , insert Product kia vào vậy mỗi lần insert được 10 mắt bạn giảm 10 lần nhé. Bạn tùy biến kiểu này làm cho nhanh nhất thông qua Product chứ không phải Part. Chỗ nào độ cong khác nhau thì làm riêng còn phân bố giống thì kết hợp Product lại.
Chúc thành công !

Last edited:

Lắp nhiều mắt thành 1 Product ( 10 mắt ) sau đó save lại và tạo Product mới , insert Product kia vào vậy mỗi lần insert được 10 mắt bạn giảm 10 lần nhé. Bạn tùy biến kiểu này làm cho nhanh nhất thông qua Product chứ không phải Part. Chỗ nào độ cong khác nhau thì làm riêng còn phân bố giống thì kết hợp Product lại.
Chúc thành công !
mẹo này chỉ dùng đc trong môi trường ASSEMBLY thôi anh ạ, nếu chuyển sang mô phỏng DMU Kinematics thì nó sẽ ko thể mô phỏng được, ngoài cách này ra có còn cách nào ko ạ?

Vấn đề chính của bạn là giải quyết tuengf phần tử với nhau thông qua các Constraint chứ không phải bạn cần vị trí của các phần tử do vậy bắt buộc phải đưa từng cái vào và Constraint nó để có thể tạo ra khớp chuyển động trong DMU.
Không có cách nào làm hàng khối được đâu !

Chào cả nhà! em đang dùng catia tự nhiên chọn được điểm, đường thẳng mà chỉ chọn được cả khối trong không gian....em muốn vẽ đường thẳng trong không gian qua 2 điểm nhưng không làm sao chọn được điểm? Các Pro giúp em với ạ! em cảm ơn!
[video=youtube;iyP0JoTrbmQ]http://www.youtube.com/watch?v=iyP0JoTrbmQ&feature=youtu.be[/video]

Bạn tắt chế độ truy bắt khối trong thẻ Filter đi nhé. (chuột phải vào vùng thanh công cụ, chọn thẻ User Selection Filter, có các tùy chọn điểm, đường, mặt, khối)

K

kimvancanh

Các anh cho em hỏi...1: khi em vẽ lò xo bằng helix rồi em dùng sweep cho biên dạng chạy theo đường helix và kết quả là biên dạng của em nó bị xoay theo đường helix.. em muốn hỏi tại sao lại như thế và cách khắc phục ạ
2: các anh có thể chỉ cho em cách vẽ gân trợ lực có biên dạng đầu ăn theo đường tròn.... gân phải cao bằng đường tròn nhé anh... (hình ở dưới sai ạ)

vấn đề 1 bạn muốn nó không soay thì tích vào pulling direction nhé...
vấn đề thứ 2 chưa biết bạn muốn hỏi gì

K

kimvancanh

tức là em muốn cái biên dạng trên cùng của nó ăn theo đường tròn như hình dưới này anh

anh chỉ giúp em với thanks a ạ

Trong môi trường Part Design, bạn vẽ trụ và đế. Sau đó vẽ 1 sketch đường chéo tiếp tuyến với thân trụ và mặt đế. Rồi dùng lệnh Stiffener.

K

kimvancanh

hì anh manhtrung không hiểu ý em rồi em muốn làm gân cao đến mặt phẳng trên cùng. Và có biên dạng cong ôm theo đường tròn ạ........
Mong các anh giúp đỡ

Giao của mặt phẳng (mặt chéo gân) với mặt trụ là cung elip có cực tiểu nằm giữa thì làm sao có cung cong ôm sát trụ được bạn.

K

kimvancanh

hi dạ xl anh ạ có 1 sự nhầm lẫn hi thằng bạn em nó nói nhầm ... nó chỉ yêu cầu tạo mặt như thế thôi chứ k phải gân ạ cái đó dung lệnh multi solid ạ....... XL mọi người