Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Các Pro chỉ em lỗi này với:
[video=youtube;UqkZJsswTdA]http://www.youtube.com/watch?v=UqkZJsswTdA&feature=youtu.be[/video]
em cảm ơn! chúc đại gia đình meslab có một ngày học tập và làm việc hiệu quả, tràn đầy sức sống.

bạn kích double vào đường trắng biểu diễn cây lệnh ấy.....khi bạn kích vào nó nó sẽ chuyển thao tác sang cây lệnh nên kich double vào đường trắng đó là đc... hình như mình chỉ 1 lần rồi mà bạn không hiểu hay sao ý

Bạn chỉ cần Click vào cái hệ tọa độ góc phải bên dươi hoặc vài nhánh trên Tree bên trái màn hình để chuyển đổi 2 chế độ.
Chúc thành công

Last edited:

các cao thủ cho em hỏi một chút ạ! trong catia mình vào môi trường lắp ráp em muốn lắp ráp tâm hai trục nhưng nó không hiện ra đường tâm thì phải giải quyết như thế nào ạ!

các cao thủ cho em hỏi một chút ạ! trong catia mình vào môi trường lắp ráp em muốn lắp ráp tâm hai trục nhưng nó không hiện ra đường tâm thì phải giải quyết như thế nào ạ!
Bạn chọn vào thành phần đối xúng trục ( trụ tròn , Nón ) tự động nó select đường tâm cho bạn.

em đang tập làm quen trong môi trường Imagine & shape nhưng sau khi em chọn khối và chọn hướng nhìn mặt Front thì các đường đỏ kia lại không trùng nhau, mặc dù nó mặc đinh là hình lập phương bao quanh hình cầu, Xin các Pro chỉ giáo... thanks a lot!
Đây là anh của em:

Còn đây là ảnh của một video trên mạng :

Có thể bạn đang ở chế độ nhìn Perspective
Ban vào VIEW/RENDER STYLE/PARALLEL ( Nhìn song song ).
Hi vòng giúp được bạn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

em đang tập làm quen trong môi trường Imagine & shape nhưng sau khi em chọn khối và chọn hướng nhìn mặt Front thì các đường đỏ kia lại không trùng nhau, mặc dù nó mặc đinh là hình lập phương bao quanh hình cầu, Xin các Pro chỉ giáo... thanks a lot!
Đây là anh của em:

Còn đây là ảnh của một video trên mạng :

EM vào view / shaded / sau đó chọn parallel, em đang ở mode la perspec...gì đó. Chắc cho mình giãi cống hiến quá...kakaka

Ý em muốn hỏi là một hình 3 d đã được dựng trước. Khi dùng lệnh tạo mặt phẳng mới từ hình đó.
Làm sao mà có thể vẽ lại đúng biên dạng trùng khít với biên dạng của mặt phẳng vừa mới tạo trên hình đó.
Pro nào hiểu ý chỉ dùm vs
Trong môi trường Sketcher có lệnh Project 3D Element nó chiếu các loại đường 2D 3D theo phương vuông góc với Sketcher bạn tạo.

Chúc thành công

chả hiểu bạn này nói gì luôn nếu tạo bề mặt từ khối rắn dùng lệnh JOIN hoặc EXTRAC còn tạo khối từ mặt kín dùng lệnh close solid....vậy bạn định làm gì

Chào cuối tuần, like A. TA 1 phát.

Sorry, Bạn [FONT=arial, helvetica, sans-serif]li_thong_89.[/FONT]
Mặt phẳng thì không có biên dạng nhé. Câu hỏi của bạn hơi khó hiểu. Bạn có thể thêm ảnh cho mọi người dễ theo dõi.

psh

Có phải ý của bạn li_thong_98 à lấy giao (intersect) giữa mặt phẳng vừa tạo và đối tượng đã tạo trước đó phải không ?

các Pro giúp em lam mượt mấy nét fillet này với, cảm ơn các anh đã đọc:

em còn một chút thắc mắc nữa, làm sao để catia hiện ô vuông trắng trắng giống trong ảnh được ạ? em tìm mà chưa có cách nào ra cả. mong các anh giúp đỡ a!

Bạn vừa học mà làm nhiều thứ quá cái này là modul image and shape của catia vào đó có công cụ để tạo khung hình quản lý để nặn chi tiết thiết kế free stype

vâng, em thấy phần này hay nên em cũng thử xem thế nào ạ! còn những phần Part design thì em nghĩ dùng soliworks hay hơn nên em cũng tìm hiểu sơ sơ thôi, hi vọng anh giúp em giải quyết cái khung nặn kia! cảm ơn anh.

Các anh cho em hỏi một chút ạ:
em đã gán vật liệu rồi nhưng chi tiết này không hiện ra ạ! các em giúp em khắc phục lỗi này với,. em cảm ơn.

Ở thanh công cụ bên dưới màn hình , chỗ cái biểu tượng hình trụ ( cạnh cái hình hộp ) kích vào cái tam giác nhỏ sẽ xuất hiện các lựa chọn hiển thị. Bạn chọn cái hình trụ khi di chuột vào có chữ Material là sẽ thấy hiển thị vật liệu.
Ps : mình lười up ảnh nên viết vậy :d

các anh cho em hỏi một chút ạ? em muốn cắt 2 đoạn 3D curve thừa này đi, nhưng em tìm mãi không thấy lệnh nào để cắt, anh nào biết có thể chỉ cho em được không ạ? em cảm ơn.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

các anh cho em hỏi một chút ạ? em muốn cắt 2 đoạn 3D curve thừa này đi, nhưng em tìm mãi không thấy lệnh nào để cắt, anh nào biết có thể chỉ cho em được không ạ? em cảm ơn.
Em vào File / shape / generate shape design. Tìm đến câu lệnh Circle - Conic là ok