Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

K

khuonmaufnf

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

mấy a cho em hỏi, em có 1 file catia rất nặng. vẽ xong rồi nhưng lưu sang file stp toàn bị teminal. lưu cả ngày ko đc... huhu....mấy anh có cách nào lưu sang file stp dễ dàng hơn ko chỉ em với... hixxx

K

khuonmaufnf

Bạn nhớ chọn vào số 3 ( curvature ) nó làm đúng ý bạn.
em cảm ơn anh nha. em làm jong như anh nói nhưng chỉ được đối với đường thẳng thôi. còn với những đường tròn khép kín thì vẫn còn 2 điểm ko mất đc....

M

Minh Hưởng

Chào cả nhà
Cả nhà cho mình hỏi đã ai từng lập trình trên máy tiện CITIZEN tự động CINCOM B12 không ?
Mình đang gặp vấn đề là khi làm xong chương trình và cho máy chạy thì chỉ cắt được 20mm thôi mà chiều dài theo bản vẽ là 70.mm , nếu tăng chiều dài cắt lên bằng cách offset hay sửa chương trình đều bị khóa trục Z
Vậy mình mong mọi người giúp mình giải quyết vấn đề trên
Xin cảm ơn

Z

zmitikas

cho e hỏi có thể tải thư viện các chi tiết (bánh răng .bu lông,..) của solid,inventer,...để dùng cho catia qua định dang.igs k ?và có cần phải cài solid,inventer,..để đọc thư viện sau đó chuyển định dạng file k ?( e mới chỉ cài catia,muốn lấy luôn thư viện bánh răng ,bánh vít,.. tiêu chuẩn để sửa) mong ae trong page giúp đỡ, e mới học catia :3

cho e hỏi có thể tải thư viện các chi tiết (bánh răng .bu lông,..) của solid,inventer,...để dùng cho catia qua định dang.igs k ?và có cần phải cài solid,inventer,..để đọc thư viện sau đó chuyển định dạng file k ?( e mới chỉ cài catia,muốn lấy luôn thư viện bánh răng ,bánh vít,.. tiêu chuẩn để sửa) mong ae trong page giúp đỡ, e mới học catia :3
Bạn có thể chuyển qua định dạng trung gian như step hay igs là Ok.

Z

zmitikas

e hỏi thêm là khi vẽ vật thể 3d làm sao để có đường viền bao quanh(để phân biệt các mặt phẳng với nhau ấy)

Xin hỏi mấy anh trong diễn đàn em muốn truy cập quyền admin trong CATIA , em tìm được hướng dẫn trong link sau http://www.catiatutorialcad.com/c[M...MEDIA=youtube]ti-v5[/MEDIA]-r18-admin-access/ anh nào biết chỉ em với !!!
Bạn làm theo video này nhé :
[MEDIA=youtube]y9BneOq5M74[[/MEDIA]/url] Có gì thắc mắc,mình sẽ giải đáp.

Em thử ròi mà vẫn không được, em cài bản v5r20 32bit, có khi nào 32bit lại không được???:18::18::18:
Bản nào cũng được hết, chú ý nhất là đoạn thay đổi đường dẫn:

CATIA V5 R18 adminstrator rights

Here an example how it will look like when you copy/paste in wordpad:

“C:\Program Files\Dassault Systemes\B17\intel_a\code\bin\CATSTART.exe” -run “CNEXT.EXE” -env CATIA_P3.V5R17.B17 -direnv “C:\Documents and Settings\All Users\Application Data\DassaultSystemes\CATEnv” -nowindow

Now, you will need to make another short cut for your CATIA Admin because you will make some changes for the CATIA Admin (Name the short cut as CATIA Admin). Once you do the short cut, do like the previous step and add “-admin” after CNEXT.EXE

Here is how it looks like when you made the change:

“C:\Program Files\Dassault Systemes\B17\intel_a\code\bin\CATSTART.exe” -run “CNEXT.EXE -admin” -env CATIA_P3.V5R17.B17 -direnv “C:\Documents and Settings\All Users\Application Data\DassaultSystemes\CATEnv” –nowindow

Last edited:
P

phungcnc

chào các bác .bác nào có fiel catia v5 r21 cho mình với cảm ơn các bác nhiều

để chèn được trực tiếp những ảnh như thế này trong forum thì làm như thế nào vậy các bạn?

T

tranquan.97

Mọi người giúp e với ạ

Em mới bắt đầu học catia.
Em có vẽ khối trụ tròn, nhưng khi lên hình 3D nó chỉ có những đường gấp khúc như này ạ. (ý em là cái đường mép ấy ạ)

Có cách nào để nó tròn nhẵn không ạ.

Em xin cảm ơn

Mọi người giúp e với ạ

Em mới bắt đầu học catia.
Em có vẽ khối trụ tròn, nhưng khi lên hình 3D nó chỉ có những đường gấp khúc như này ạ. (ý em là cái đường mép ấy ạ)

Có cách nào để nó tròn nhẵn không ạ.

Em xin cảm ơn
Mặc định độ phải khi bạn cài Catia sẽ khá thấp nên bạn nhìn nó vậy chứ thực tế không phải vậy. Độ phân giải thấp sẽ giúp hiển thị đồ họa nhanh hơn nhưng nhìn hình sẽ không được mượt. Bạn vào : Tools/Options/Display/Performance (tab ) và chỉnh 3D Accuracy.
Thân !

T

tranquan.97

Mặc định độ phải khi bạn cài Catia sẽ khá thấp nên bạn nhìn nó vậy chứ thực tế không phải vậy. Độ phân giải thấp sẽ giúp hiển thị đồ họa nhanh hơn nhưng nhìn hình sẽ không được mượt. Bạn vào : Tools/Options/Display/Performance (tab ) và chỉnh 3D Accuracy.
Thân !
Em có đưa máy cho 1 thầy trong khoa dùng catia viết chương trình cho máy cnc cắt cái khối e đang vẽ này ạ. Kết quả là nó cũng gấp khúc như trong hình!

Anh có biết tại sao không ạ?

Trời ạ, chỉ là do bạn để Tolerance cao thôi, chứ có gì đâu.

Em có đưa máy cho 1 thầy trong khoa dùng catia viết chương trình cho máy cnc cắt cái khối e đang vẽ này ạ. Kết quả là nó cũng gấp khúc như trong hình!

Đây có thể là do mã post mà thầy bạn xuất ra. Mình cũng đã gặp trường hợp này khi xuất ra mã G đường dao cuối cùng tiếp xúc với biên dạng chi tiết toàn G1 mà không phải là G2,G3.

X

Xthuan

Chào cả nhà! Ai giúp mình với, mình mới xài Catia, khi vẽ hình chữ nhật từ tâm xong, hiệu chỉnh kích thước thì nó không thay đổi đều từ tâm ra, mà toàn bị lệch tâm ko, hoặc có khi nó làm thay đổi hình dạng luôn chứ ko còn là hcn nữa:2:..có Pro biết tại sao ko? Cám ơn mọi người!

Chào bạn !
- Thứ nhất bạn xem lại Tolerance trong lệnh bạn chọn không để nó lớn quá vì sinh ra gấp khúc G01 và không để quá nhỏ vì máy đời thấp sẽ lắc.
- Post-processor có lẽ để option phá vỡ G02 G03 thành G01 với nọi suy quá lớn.

Chỉ vậy thôi bạn.