Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Ðề: catia

Các bác cho em hỏi: Trong bản vẽ lắp CATIA có rất nhiều Product thì
làm sao mở được Product từ bản vẽ Assembly sang 1 cửa sổ windown mới,
giống như là mở Part ra trong 1window mới ý ạ.
Và khi mở 1 product trong 1 bản Assebly thì product ấy nổi lên, còn các product khác bị mờ đi
Em cảm ơn

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

mọi người ơi cho hỏi vào chổ nào để lấy biều tượng pan, zoom , rotate ra ngoai màn hình catia vậy , máy mới cài lại nên mất biểu tượng này rồi mà không nhớ từ khóa seach google không ra.

mọi người ơi cho hỏi vào chổ nào để lấy biều tượng pan, zoom , rotate ra ngoai màn hình catia vậy , máy mới cài lại nên mất biểu tượng này rồi mà không nhớ từ khóa seach google không ra.
Bạn vào Tools -> Option ->General -> Devices and Virtual Reality -> Tablet Support -> Kích chọn Actives Transformation Pad là OK.

Last edited:

Các bác cho em hỏi: Trong bản vẽ lắp CATIA có rất nhiều Product thì
làm sao mở được Product từ bản vẽ Assembly sang 1 cửa sổ windown mới,
giống như là mở Part ra trong 1window mới ý ạ.
Và khi mở 1 product trong 1 bản Assebly thì product ấy nổi lên, còn các product khác bị mờ đi
Em cảm ơn
Kích chuột phải vào Product cần mở rồi chọn product.Oject (Sau delete) rồi chọn Open in New Window. Còn muốn khi kích đúp để hiển thị 1 product nào đó thì product đó sáng lên còn các product khác mờ đi thì bạn vào Tools -> Options -> Infrastructure -> Chọn Product Structure -> Chọn Tab Product Structure -> Kích chọn ở mục Low Light Mode (Low-Light of the component that does not be long to the active level ).

Last edited:

Kích chuột phải vào Product cần mở rồi chọn product.Oject (Sau delete) rồi chọn Open in New Window. Còn muốn khi kích đúp để hiển thị 1 product nào đó thì product đó sáng lên còn các product khác mờ đi thì bạn vào Tools -> Options -> Infrastructure -> Chọn Product Structure -> Chọn Tab Product Structure -> Kích chọn ở mục Low Light Mode (Low-Light of the component that does not be long to the active level ).
Cảm ơn bạn.
Mình xin hỏi thêm là khi mình vẽ bản vẽ lắp, các mặt phẳng gốc: xy, xz, yz của các part rất nhiều
nhìn rất rỗi mắt, mà ẩn từng mặt 1 thì rất mất thời gian.
Bạn có cách nào ẩn nhanh tất cả các mặt này cùng 1 lúc k
mình cảm ơn

Cảm ơn bạn.
Mình xin hỏi thêm là khi mình vẽ bản vẽ lắp, các mặt phẳng gốc: xy, xz, yz của các part rất nhiều
nhìn rất rỗi mắt, mà ẩn từng mặt 1 thì rất mất thời gian.
Bạn có cách nào ẩn nhanh tất cả các mặt này cùng 1 lúc k
mình cảm ơn
Dùng marco đi bạn. Có một bài viết trong mục này mình đã viết liên quan đến vấn đề này,
bạn xem lại nhé.
http://meslab.org/mes/threads/47970...ace[/MEDIA]-trong-ban-ve-lap-trong-Catia.html

Last edited:

Chào mọi người, nhờ mọi người giúp mình.
Mình đang thiết kế trong Generative Sheetmetal Design. Lúc fold thì mình gặp trục trặc.
Mình vẽ 2 body (tam day "tấm đáy", phan dung "phần đứng") trong 1 part. rồi sẽ hàn chúng lại.
Khi mình fold thì nó ra cả 2 body. Nhưng khi mình lưu dạng dxf thì nó chỉ hiển thị 1 body mà thôi. Làm sao để mình lấy được tất cả (khi xuất ra dxf 2D) các body.
Mình có làm thủ công là copy từng body ra bản vẽ khác rồi lưu lại nhưng như thế mắc công lắm và nhiều lúc cần phải chỉnh sửa.
Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn mọi người nhiều fold 1.jpg fold tung body.jpg fold luu lai dxf.jpg

M

mrcnc_123

Bác nào biết cách ghi 'Tolerance" cho kiểu kích thước "Cumulate" trong Drafting catia chỉ em với ah. Thanks
*** Khi em chọn một kích thước cần dung sai thì nó mặc định luôn cho tất cả các kích thước khác trong kiểu "Cumulated Demension".
[/URL][/IMG]

chào mọi người, mình mở file igs thì nó tạo thành nhiều layer trong một gieometric set , vấn đề là mình muốn có cách nào đó để có thể ẩn hoặc hiện từng layer theo ý mình giống autocad hoặc có thể tách chúng thành những gieometric set riêng biệt để tiện chỉnh sửa. mong được chỉ giúp.

Mình cũng bị trường hợp này rồi. Nhưng hình như khi mình mở bằng Solidworks hoặc inventer thì ok. sau đó lưu lại với file .stp rồi mở lại trong Catia thì ok thì phải. Mình chưa thử nhưng trước mình và anh kia cùng nhận 1 file autocad 3D. Mình mở lên thì chỉ là surface layer. còn anh kia dùng Solidwords thì mở được thành solid. Sau đó mình vẽ lại từ đầu để dể quản lý luôn nên không thử . Có anh em nào làm rồi thì chia sẽ với nhé.

chào mọi người, mình mở file igs thì nó tạo thành nhiều layer trong một gieometric set , vấn đề là mình muốn có cách nào đó để có thể ẩn hoặc hiện từng layer theo ý mình giống autocad hoặc có thể tách chúng thành những gieometric set riêng biệt để tiện chỉnh sửa. mong được chỉ giúp.
Bạn tạo nhiều geomatrical set, sau đó gom các bề mặt đó vào từng geomatrical set riêng biệt. Sau đó muốn ẩn hiện chỉ việc ẩn từng geometrical set là OK.

Last edited:

Chào mọi người, nhờ mọi người giúp mình.
Mình đang thiết kế trong Generative Sheetmetal Design. Lúc fold thì mình gặp trục trặc.
Mình vẽ 2 body (tam day "tấm đáy", phan dung "phần đứng") trong 1 part. rồi sẽ hàn chúng lại.
Khi mình fold thì nó ra cả 2 body. Nhưng khi mình lưu dạng dxf thì nó chỉ hiển thị 1 body mà thôi. Làm sao để mình lấy được tất cả (khi xuất ra dxf 2D) các body.
Mình có làm thủ công là copy từng body ra bản vẽ khác rồi lưu lại nhưng như thế mắc công lắm và nhiều lúc cần phải chỉnh sửa.
Mong mọi người giúp đỡ. Cảm ơn mọi người nhiều View attachment 3650 View attachment 3652 View attachment 3651
Thứ nhất là về logic thì không thể xuất 2 file DXF cùng một lúc trên file của bạn.
Thứ hai là bạn không phải copy từng Body của chi tiết đó ra bản vẽ khác bởi vì khi bạn muốn xuất file nào bạn chỉ cần kích chuột phải vào body đó sau đó chọn Change Part Body là OK.

Last edited:

Cảm ơn anh vinhgtvt. Phần Sheetmetal em làm được rồi.
Phần file .igs thường là vẽ từ Autocad rồi chuyển qua. Nhưng khi mở trong Catia thì hiển thị là dạng surface chứ không phải là solid part body. Anh có cách nào chuyển qua từ AutoCad mà vẫn là dạng solid không anh.
Cảm ơn anh nhiều.

Bản thân đuôi IGS là bề mặt. Vì vậy bạn thử export sang đuôi khác có định dạng solid như đuôi STEP chẳng hạn. Nếu Autocad không hỗ trợ các đuôi tương tự như vậy thì bạn có thể dùng chức năng solid hóa trong Catia.

Bạn tạo nhiều geomatrical set, sau đó gom các bề mặt đó vào từng geomatrical set riêng biệt. Sau đó muốn ẩn hiện chỉ việc ẩn từng geometrical set là OK.
File igs có khi cả trăm đến cả ngàn surface nên nó chia ra nhiều layer thừong là màu sắc , nên mình mới cần tách các layer đó ra riêng, đúng là solidwork với pro là định dạng solid nên nó tự conver thành khối còn catia nó vẫn là surface.

File igs có khi cả trăm đến cả ngàn surface nên nó chia ra nhiều layer thừong là màu sắc , nên mình mới cần tách các layer đó ra riêng, đúng là solidwork với pro là định dạng solid nên nó tự conver thành khối còn catia nó vẫn là surface.
Nếu bạn mở một bản lắp(Assembly) được lưu dưới định dạng IGS thì catia có thể mở được thành 1 bản lắp gồm các chi tiết riêng biệt giống như ban đầu nhưng dưới định sạng Surface.

Last edited:
K

khongphuoc

hiện tại bây giờ em là sinh viên năm 3 đang tìm hiểu về catia, nhưng em thấy về bộ phần mềm catia này khá nhiều mảng: thiết kế ngược, gia công, phân tích, khuôn mẫu.......vậy thì với những người mới như em thì thấy có vẻ khá ngợp nên xin anh chị đi trước tư vấn quá trình học thế nào, học mảng nào trước để nắm bắt catia nhanh gọn lẹ, vì chỗ em k có chỗ dạy catia nên giờ chỉ có ngồi tự mày mò.
em cám ơn mọi người

Có lẽ bạn chưa tìm hiểu kỹ về phần mềm này so với nhu cầu của bạn. Theo ý kiến cá nhân mình. Bạn nên hiểu bạn cần gì, chuyên ngành của bạn cần gì. Phóng định hướng tương lai của bạn cần gì. Khi đó mình sẽ biết được cần học cái gì vì Catia là bộ phần mềm rất rộng. Bạn sẽ ko cần phải học hết tất cả đâu và cũng chẳng ai học hết tất cả cả. Bạn cũng nên hỏi thăm các anh khóa trên bạn để hiểu rỏ hơn. Chúc bạn đi đúng con đường. hihi.
Vì là mới học nên khuyên bạn nên học từ những cái đơn giản nhất. Đầu tiên là các tài liệu tiếng việt. Sau đó là tài liệu tiếng anh và học trên youtube. Giờ có quá nhiều tài liệu để bạn học mà.

muốn là khối thì lưu *.step nhé, còn *.igs thì phần mềm nào cũng là surface hết vì nó là chuẩn của surface trung gian, không phải solid, mà giờ không ai người ta dùng IGS nữa vì tolerance của bản vẽ bị sai khác nhiều.