Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

V

vtvt57

Ðề: Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Chào các bác ạ. Em vẽ cái chai xong tính thể tích nước trong cái chai đó đựng được bao nhiêu thì làm thế nào vậy ạ. Mong mọi người giúp em với.

Last edited by a moderator:

Chào các bác ạ. Em vẽ cái chai xong tính thể tích nước trong cái chai đó đựng được bao nhiêu thì làm thế nào vậy ạ. Mong mọi người giúp em với.
1.Nếu bạn vẽ một cái chai đã solid hóa và có thickness ,bạn chỉ cần Extract lấy bề mặt phía trong của nó sau đó dùng lệnh Close Suraface để solid hóa thành một khối. Bạn dùng công cụ đo thể tích khối này là được điều bạn muốn.
2.Nếu bạn vẽ một cái chai đã solid hóa và có thickness ,bạn chỉ cần Extract lấy bề mặt phía ngoài của nó sau đó dùng lệnh Close Suraface để solid hóa thành một khối. Bạn dùng công cụ đo thể tích khối này và thể tích của chi tiết đã vẽ rồi dùng phép trừ là được điều bạn muốn.
3.Nếu bạn dựng chỉ được bề mặt ngoài thì bạn chỉ cần offset bề mặt đó đúng bằng chiều dầy của sản phẩm (thickness) sau đó dùng lệnh Close Suraface để solid hóa thành một khối. Bạn dùng công cụ đo thể tích khối này là được điều bạn muốn.
Có nhiều con đường để đi tới đích !

Chào mọi người, nhờ mọi người giúp đỡ.
Mình dùng sheet metal để vẽ biên dạng tấm. Và có dùng Parameters vẽ để thay đổi kích thước tùy chỉnh. Sau khi vẽ xong chuyển qua Generative Structural Analysis để tính. tuy nhiên qua đó mình không thể làm được. Không thể đặt các điều kiện biên (Clamp, load...) được. ko thể chọn bề mặt được. chỉ chọn được điểm.
Mọi người có biết tại sao và có cách nào thực hiện được việc này không giúp mình với. Xin cảm ơn nhiều.

Mình đã tìm ra nguyên nhân rồi. Do trong bản vẽ mình vẽ nhiều body. nên khi chuyển qua phần tính toán cần chọn nó là Body chính. Chuột phải chọn object > Change Part Body là ok.

P

phongvu893

Chào mọi người, mọi người cho mình hỏi.
Mình dùng lệnh Close Suraface để solid hóa thành một khối sau đó còn vẽ thêm trên các mặt đã solid đó. Giờ m muốn chuyển sang lại surface có để tạo độ dày cho sản phẩm phải làm như thế nào vậy ạ? Nếu chuyển được thì chỉ được bề mặt trước khi solid hóa hay cả phần solid vẽ thêm? Mong mọi người giúp đỡ.

Có lẽ câu hỏi của bạn chưa thật sự rỏ lắm.
"Giờ m muốn chuyển sang lại surface để tạo độ dày cho sản phẩm phải làm như thế nào vậy ạ?". Bạn có thể click trái chọn surface đó. Click phải chọn Define In Work Object để thao tác lại. Hoặc nếu bạn muốn cả cho phần solid vẽ thêm thì bạn có thể dùng lệnh extract (hoặc Multiple Extract) để tạo lại surface mới rồi thickness theo ý bạn (Có thể tạo thêm 1 body hoặc 1 Geometrical Set khác ). Điều quan trong ở đây là cách bạn vẽ , quản lý để có thể chỉnh sửa sau này ít bị lỗi và dể dàng.

V

vinhloi1710

Ðề: catia

Để tạo hình tấm kim loại theo mặt surface bạn đã vẽ.

Ðề: catia

Kích chuột phải vào Product cần mở rồi chọn product.Oject (Sau delete) rồi chọn Open in New Window. Còn muốn khi kích đúp để hiển thị 1 product nào đó thì product đó sáng lên còn các product khác mờ đi thì bạn vào Tools -> Options -> Infrastructure -> Chọn Product Structure -> Chọn Tab Product Structure -> Kích chọn ở mục Low Light Mode (Low-Light of the component that does not be long to the active level ).
Cảm ơn bạn !
Mình đã làm được như bạn hướng dẫn rồi. Nhưng mình muốn trong bản vẽ lắp khi chọn 1 chi tiết các chi tiết còn lại có thể ở dạng khung dây có được không, hay là trong đi để mình có thể nhìn được toàn bộ chi tiết đang chọn, vì các chi tiết khác đã che đi 1 phần của chi tiết đang chọn.

1 vấn đề nữa, bạn có biết về cài đặt lênh tắt trong catia, có thể hướng dẫn minh đc k
Cảm ơn nhé

Các bác cho em hỏi về gia công 1 tý ạ.
Em đang tính toán đường chạy dao thì báo lỗi này

Em chạy lệnh multy axis sweeping ạ,
Có ai biết đây là lỗi gì và cách khắc phục k ạ.
em cảm ơn

T

trymybest

Mọi người cho mình hỏi cách vẽ cái Parabol trên hình này với ạ. Mình không vẽ được.

Có nhất thiết chính xác là Parabol ko bạn. Vì nếu là Parabol thì phải vẽ theo tham số khá phức tạp. Mà hình này mình nghĩ ko cần phải chính xác kiểu Parabol. Mình nghĩ chỉ cần vẽ đường tròn sau đó constraint tangency với đường tròn trên D65 và cung dưới R5 là ok rồi.

T

trymybest

Nếu là Arc thì đơn giản rồi. Mình đang xem lại mấy bài tập Catia và thấy có hình này. Đề bài là Parabol mới khoai chứ.

Bạn thử sử dụng công cụ parabola by Focus trong vẽ sketch thử xem. Nó nằm ngay dưới vẽ đường spline, chỗ phần mở rộng của vẽ elisp ấy. Up ảnh mãi không được :)

chào các bạn. các bạn giúp mình với
khi mình xuất hình chiết trong draft, xong rồi mình nhấn vào tạo kích thước tự động generate dimension
lúc thì được lúc không, mò mãi mà kích thước nó không hiện ra
bạn nào biết chỉ mình làm sao nó hiện kích thước ra với
tks các bạn. tiện thể có bạn nào ở sg không cho mình gặp trao đổi với được không ạ?

Các bác cho mình hỏi tí. Khi mình ra bản vẽ 2D trên catia. Sau đó lưu về định dạng autocad là dwg và dxf thì các nét ghi kích thước (nói chung tất cả các nét, chữ) nó nổ ra hết. thành các đường riêng biệt.
Không biết có cách nào để chuyển qua dwg hoặc dxf mà các nét các đường ghi kích thước vẫn giữ lại được không ạ.
Em cảm ơn nhiều.

C

con so 0

Các bác cho mình hỏi tí. Khi mình ra bản vẽ 2D trên catia. Sau đó lưu về định dạng autocad là dwg và dxf thì các nét ghi kích thước (nói chung tất cả các nét, chữ) nó nổ ra hết. thành các đường riêng biệt.
Không biết có cách nào để chuyển qua dwg hoặc dxf mà các nét các đường ghi kích thước vẫn giữ lại được không ạ.
Em cảm ơn nhiều.
Bạn vào Tool – Option –General – Compatibilly Chọn mục DXF và chỉnh lại theo bảng sau.

https://drive.google.com/open?id=0B2y7x30DCMwOVUtIcHR5ejh3TVU

V

vuducvinh

bác cho e hỏi. bật cái khung để gõ lệnh ở góc phải dưới màn hình như nào vậy ạ. của em cài ra nó lại k hiện có ý.

H

huy koi

Máy e bị lỗi "ko chèn dk file dxf vs dwg như vậy thì phải sửa làm sao ạ

L

lemonade747

Các bạn cho mình hỏi, phần mềm catia của mình hoạt động bình thường nhưng có 1 lỗi cực kỳ khó chịu là bị mất ảnh preview (chính xác là bị đen ảnh preview sau khi save), mình cũng search đủ trên các trang mạng và forum nhưng hiếm và cũng ko ai rõ bị gì. Nếu chỉ cài catia đơn lẻ sau khi cài win thì nó chạy bình thường, nhưng nếu update win hoặc hên xui cài soft khác mà bị thì sẽ bị đen khi save file như trên, ko thể khắc phục bằng cách cài lại đc. AI biết chỉ mình sửa với, xài mà ko biết part hình gì mò tên mệt quá. Thanks các bạn! Hình đính kèm, các bạn xem giúp mình với!

http://imgur.com/gallery/54AKn