Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Author
[LEFT]Thưa toàn thể anh em và các bạn!
Theo nguyện vọng của một số bạn đang nghiên cứu về Catia thì cần có một chuyên mục mới với mụch đích hỏi và giải đáp những vấn đề khi sử dụng phần mềm đáng yêu nhưng cũng khó nhần này.
Vậy với tư cách là Mod của box này mình xin được mở chuyên mục: [/LEFT]
Những câu hỏi cần được giải đáp trong Catia
Rất mong được sự hưởng ứng nhiệt tính của tất cả anh em và các bạn để chúng ta cùng hoàn thiện kiến thức cho bản thân.:53::53::53:
Thiên Cảnh

paven8880

Active Member
catia

xin hỏi!
khi trong catia, tôi nhấn normal view nhìn thẳng vào mặt phẳng vẽ nhưng khung hiển thị của màn hình vẫn hiển thị lệch. xin hỏi cách khắc phục!

N

NDA

Hay quá em xin hưởng ứng đầu tiên.
Cho em hỏi điểm khác nhau khi vẽ trên môi trường Work on suppport và sketch?Khi nào thì mình cần vẽ trên môi trường Work on suppport vậy ?
Em đọc một số tài liệu thấy bắt buộc mình phải vẽ trong work on suppport mặc dù mình hoàn toàn có thể làm tương tự như vậy trong sketch.

T

trinhdai

em cũng đang học catia,mong được các bác chỉ giáo.
Em thích catia nhất trong tất cả phần mềm em đã học mặc dù em thấy nó vẽ khó hơn,có thể em chua quen.Nhưng catia chán ở cái là ko cho dùng lệnh tắt phải ko các bác,

paven8880

Active Member
catia

trong phần thiết kế tấm của catia, lệnh hopper trên thanh công cụ rolled walls dùng để làm gì và sử dụng như thế nào ??
bác nào biết xin chỉ với???
thanks!!!

B

Bui Quy Tuan

[LEFT]Thưa toàn thể anh em và các bạn!
Theo nguyện vọng của một số bạn đang nghiên cứu về Catia thì cần có một chuyên mục mới với mụch đích hỏi và giải đáp những vấn đề khi sử dụng phần mềm đáng yêu nhưng cũng khó nhần này.
Vậy với tư cách là Mod của box này mình xin được mở chuyên mục: [/LEFT]
Những câu hỏi cần được giải đáp trong Catia
Rất mong được sự hưởng ứng nhiệt tính của tất cả anh em và các bạn để chúng ta cùng hoàn thiện kiến thức cho bản thân.:53::53::53:
Thiên Cảnh
Ý tưởng của Thien Canh rất tuyệt vời, mình xin ủng hộ và xin được góp sức trong khả năng để cùng nhau học hỏi nâng cao kĩ năng sử dụng Catia với tất cả mọi người.
Anh em trong diễn đàn cùng nhau xây dụng một cộng đồng sử dụng Catia lớn mạnh và hữu ích...

Author
Hay quá em xin hưởng ứng đầu tiên.
Cho em hỏi điểm khác nhau khi vẽ trên môi trường Work on suppport và sketch?Khi nào thì mình cần vẽ trên môi trường Work on suppport vậy ?
Em đọc một số tài liệu thấy bắt buộc mình phải vẽ trong work on suppport mặc dù mình hoàn toàn có thể làm tương tự như vậy trong sketch.
Về Sketch thì bạn cũng biết rồi, còn bây giờ mình sẽ đưa ra một ứng dụng của Work on support rồi bạn tự so sánh nhé.
Mình muốn vẽ một đường curve bám trên bề mặt trụ như hình dưới. Vậy theo các bạn có những cách nào để làm nó. Có thể mình dung lệnh Project, hoặc là dung lệnh Develop hay dùng line có thêm tính năng support trên bề mặt. Đấy là những cách điển hình. Còn bây giờ mình sẽ tạo curve bằng công cụ work on support.
Bạn xem hướng dẫn trong ảnh.

Sau khi ấn Ok thì bạn có thể vẽ curve trên mặt trụ.

Sau khi thực hiện song work on support thì bạn xoá mục working supports trên cây thư mục đi.

N

NDA

Em hiểu rồi Sketch chỉ cho ta vẽ trên mặt phẳng trong khi work on support cho phép ta vẽ ngay cả trên các bề mặt phức tạp.

Author
xin hỏi!
khi trong catia, tôi nhấn normal view nhìn thẳng vào mặt phẳng vẽ nhưng khung hiển thị của màn hình vẫn hiển thị lệch. xin hỏi cách khắc phục!
Công cụ normal chỉ có tác dụng làm cho bề mặt hiển thị // với bề mặt của màn hình máy tính. Còn bạn muốn bề mặt hiện thị vừa // với màn hình và các biểu tượng mặt phẳng trong môi trường vẽ không bị lệch thì bạn phải dùng các công cụ Front view, Back view...
-Bạn chú ý một chút là lần sau khi hỏi thì đặt chủ đề cho rõ dàng bạn nhé. Đừng đặt chủ đề ngắn ngủn " catia", mà lại 2 câu hỏi khác nhau lại có cùng một chủ đề nữa chứ. Ai cũng biết là câu hỏi dành cho catia rồi vì câu hỏi này bạn đặt trong box catia mà.
-Và những câu hỏi như thế này thì bạn vào mục " những câu hỏi cần được giải đáp trong catia " bạn nhé.

Mình move giúp Cảnh nhưng không hiểu sao nó nhảy lung tung quá :4:. Thông cảm nhé :4: [Silentwind]

Last edited by a moderator:
Có câu hỏi này, mọi người giải thích hộ mình với nhé:
http://www.youtube.com/watch?v=xt8cNj5CJIE&feature=PlayList&p=BC032D3D451B6BA5&index=32
Trong này: Trong khi vẽ đường 3D curve tại sao khi chuyển mặt phẳng làm việc thì họ vẫn có thể điều chỉnh được nhỉ (trên đường curve hiện 4 mũi tên để có thể chỉnh được theo 4 phía).
Mong mọi người trả lời giúp mình với nhé.
Thanks..

=============================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever [/marquee]
My gmail: diepviena072006@gmail.com
My Yahoo: diepviena0072006

Để làm được điều đó bạn vào Shape chọn FreeStyle. Bạn dùng lệnh Control Points để hiệu chỉnh mặt phẳng. Dùng lệnh 3D curve để vẽ các đường curve. Bạn dễ ràng hiệu chỉnh mặt phẳng theo ý muốn.

Q

quangbkhn

Về Sketch thì bạn cũng biết rồi, còn bây giờ mình sẽ đưa ra một ứng dụng của Work on support rồi bạn tự so sánh nhé.
Mình muốn vẽ một đường curve bám trên bề mặt trụ như hình dưới. Vậy theo các bạn có những cách nào để làm nó. Có thể mình dung lệnh Project, hoặc là dung lệnh Develop hay dùng line có thêm tính năng support trên bề mặt. Đấy là những cách điển hình. Còn bây giờ mình sẽ tạo curve bằng công cụ work on support.
Bạn xem hướng dẫn trong ảnh.

Sau khi ấn Ok thì bạn có thể vẽ curve trên mặt trụ.

Sau khi thực hiện song work on support thì bạn xoá mục working supports trên cây thư mục đi.

Cái này mới là cái đáng đồng tiền bát gạo, mình học catia mày mò nên rất vất vả khi vẽ cuver trên mặt bất kì. Hôm nay mới biết cách quả là lại có rất nhiều phương án giải quyết. Ko vất vả như trước nữa rồi

Q

quangbkhn

Quả thật mình chưa biết cách pha màu trong catia. Nên các sản phẩm mình làm có màu đơn giản quá ko được bắt mắt, bạn nào biết hướng dẫn mình với. THANKS

Quả thật mình chưa biết cách pha màu trong catia. Nên các sản phẩm mình làm có màu đơn giản quá ko được bắt mắt, bạn nào biết hướng dẫn mình với. THANKS
Cách pha màu bạn có thể chọn theo mấy cách sau :
- Đổ màu trực tiếp cho vật thể cái này bạn tìm thanh màu sắc .
- Bạn chọn cách thay đổi vật liệu chi tiết làm theo hướng dẫn của chị Quế Thanh : http://meslab.org/mes/showthread.php?t=4482&page=2

T

trinhdai

các bác cho em hỏi làm thế nào để vẽ 1 biên dạng 2D theo 1 phương trình toán học.
Thanhk

Z

zicoviet

Có câu hỏi này, mọi người giải thích hộ mình với nhé:
http://www.youtube.com/watch?v=xt8cNj5CJIE&feature=PlayList&p=BC032D3D451B6BA5&index=32
Trong này: Trong khi vẽ đường 3D curve tại sao khi chuyển mặt phẳng làm việc thì họ vẫn có thể điều chỉnh được nhỉ (trên đường curve hiện 4 mũi tên để có thể chỉnh được theo 4 phía).
Mong mọi người trả lời giúp mình với nhé.
Thanks..

=============================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever [/marquee]
My gmail: diepviena072006@gmail.com
My Yahoo: diepviena0072006
Trong thiết kế kiểu dáng công nghiệp, các bề mặt rất phức tạp như vỏ máy bay, oto, xe máy, hàng mỹ nghệ... Rất khó để thực hiện trực tiếp từ các công cụ tết kế thông thường trong CATIA. Có một cách đơn giản và tiện lợi hơn nhiều. 2 Workbench FreeStyle shaper và Free Style Sketch Tracer là những môi trường cung cấp các đặc tính để biến ý tưởng thiết kế (Bản vẽ phác thảo kiểu dáng...) thành mô hình thiết kế cụ thể (dữ liệu CAD).
Từ ý tưởng thiết, người họa sĩ sẽ thực hiện vẽ phác thảo bằng tay hình thành các bản vẽ kiểu dáng.
Free Style Sketch Tracer trợ giúp import các bản vẽ đó vào môi trường 3D
Khi làm việc trong Workbench Free Style bạn có thể định nghĩa các đường theo các điểm control Point, định nghĩa các bề mặt dưới dạng lưới theo hai phương U và V. Mỗi một mắt lưới là một Control Point và các điểm này có tác dụng kiểm soát và làm thay đổi hình dạng của bề mặt chi tiết một cách linh hoạt căn cứ theo các hình chiếu bản vẽ được import từ bản vẽ phác thảo số trong mối trường workbech Free Style Sketch Tracer như trong clip mà bạn đã xem.
Cũng cần nói thêm là trong quá trình phác thảo ý tưởng, người thiết kế cũng không cần quan tâm đến kính thước vật thể mà chỉ quan tâm đến kiểu dáng. Điều này cho phép phát triển tối đa khả năng sáng tạo và thiết kế. Sau quá trình này, các mô hình sẽ được scale theo một tỷ lệ thích hợp nhằm thu được kính thước và hình dạng mong muốn.
CATIA là phần mềm cho phép thực hiện trọn vẹn quy trình PLM (Product Life Cycle Management) đi từ ý tưởng, thiết kế, phân tích tối ưu, cho đến khi sản xuất ra sản phẩm cụ thể. Clip minh họa cũng chính là một phần của quy trình đó bạn ah!