Những câu hỏi cần được giải đáp trong CATIA!

Author
Xin Thien canh cho biet công cụ nào trong catia vẽ Spline trong chai này http://www.youtube.com/watch?v=skDq_eBpdFQ mình biết đại khái trong phần generative shape design nhưng tìm không thất công cụ này chính xác là trong Phần free style thì đúng hơn, nhưng không tìm thấy công cụ này
Cái này chính xác là bên free style, họ dùng 3D curve và chủ yếu là lệnh free style blend surface. Nếu mà dùng được modulte bên này thì vẽ rất ok cho các bề mặt phức tạp.

A

APOLO

bạn có thể liệt kê ra họ dùng các lệnh gì không sao mình dùng 3D curve nhưng kéo không hiệu quả, hình như là dùng 3D curve vẽ sau đó dùng porcupine curature để hiệu chỉnh xin bạn hướng dẫn rõ hơn

paven8880

Active Member
Khi vẽ trong môi trường Sketch, làm thế nào để biết một biên dạng là hở hoặc thừa nét! vì nhiều khi kiểm tra thông thường là rất khó! ai biết chi mình với nhé!

Author
Khi vẽ trong môi trường Sketch, làm thế nào để biết một biên dạng là hở hoặc thừa nét! vì nhiều khi kiểm tra thông thường là rất khó! ai biết chi mình với nhé!
Anh vaof tool-> skecth analysis nó xuất hiện một bảng, rồi anh click vào opened thì nó sẽ báo cho anh biết vị trí hở của sketch.

Thông thường, khi vừa vẽ xong bản phác thảo, ta thoát khỏi môi trường sketch, khi đó bản vẽ 2D đó còn có màu cam, nếu sketch hở thì các điểm đầu của đường thẳng hoặc đường cong chỗ bị hở sẽ có màu đen, còn các điểm giao nhau khác, nối liền với các đường khác sẽ có màu trắng.

W

www.cmyk.vn

Bạn Vào option reset defaut ở góc bên phải dưới cùng xem

M

meocon_007

Cho mình hỏi 1 câu nữa nhé! có 1 vài máy tính của mình bị mất cây thư mục, nhấn F3 cũng ko ra. Mọi người giúp mình với.
try this :
shift and F3 to active the spec tree ( but mke sure under view spec. tree is selected)
then try "fit to all"

because spec. tree may become to small that we can not see.

good luck

Làm thế nào để save file trong Catia v6-2009?
Vẽ xong rồi mà chẳng biết save ra file gì. Chán..

paven8880

Active Member
try this :
shift and F3 to active the spec tree ( but mke sure under view spec. tree is selected)
then try "fit to all"

because spec. tree may become to small that we can not see.

good luck
Ko hiểu sao bạn lại dùng tiếng thổ dân này! mình làm đc rôi cảm ơn nhé!

D

davidminhduc

em đang gia công trong catia.khi xuất file NC thấy báo lỗi về dao.ko biết bác nào biết xuất file jup em

thoát khỏi sketch. nhìn vào sketch nếu thấy đường nào có điểm chấm đen nghĩa là hở hoặc thừa nét. nếu đường sketch hết chấm đen thì đường đã kín

paven8880

Active Member
thoát khỏi sketch. nhìn vào sketch nếu thấy đường nào có điểm chấm đen nghĩa là hở hoặc thừa nét. nếu đường sketch hết chấm đen thì đường đã kín
Với những chỗ hở nhỏ thì cách của ThienCanh là hay và chuẩn nhất! Cách của bạn cũng OK!

em đang gia công trong catia.khi xuất file NC thấy báo lỗi về dao.ko biết bác nào biết xuất file jup em
lỗi thế nào chú phải chụp ảnh lên anh em mới biết được chứ. chứ nói thế thì anh em muốn giúp cũng chẳng biết làm thế nào :D

W

whitetiger_vn

sao mình dùng"control point"mà vẫn ko chỉnh di chuyển 4 phía được,bro nào chỉ giúp với.Hic,đang làm LV mà vẽ cái này mãi ko được,kẻo ko kịp mất.mọi người giúp với.help me!

W

www.cmyk.vn

Nhấn phím Ctrl lăn chuột giữa để phóng to hoặc thu nhỏ cây tree

A

auto49

Anh chị ơi em mới học catia. Anh chị có tài liệu học cái này thì cho em với, Thanks

P

PhuongNgoc

xin hỏi!
khi trong catia, tôi nhấn normal view nhìn thẳng vào mặt phẳng vẽ nhưng khung hiển thị của màn hình vẫn hiển thị lệch. xin hỏi cách khắc phục!
Chào bạn. Vấn đề của bạn mình đã từng gập phải, nó gây bực mình trong quá trình vẽ phác Sketch và quá trình kiểm tra kết cấu lắp ráp. Bạn muốn không bị lệch nữa thì bạn Vào mục : View\ Render Style và chọn parallel là sẽ được.