Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

các bác cho em hỏi : em copy file post Generic Fanuc 3x Mill(mastercam x5) thành một file mới. Nhưng khi post chương trình bằng file copy đó ra không thể post theo kiểu chương chình con mặc dù đã chọn để xuất ra chương trình con.(M98P1001). bác nào biết lý do và cách khắc phục xin hướng dẫn.

Các đại sư phụ chỉ cho em cách PHAY REN CÔN trong mastercam được không ạ, em xin cảm ơn nhiều nhiều lắm ạ

anh cho em hỏi : e đang dùng máy okuma và máy ko xài G54 G43 H1 . em co thể chỉnh sữa post khi mỗi lần dich ra nó đổi luôn được ko . thanks
Cái này được nha bạn. :)

các bác cho em hỏi : em copy file post Generic Fanuc 3x Mill(mastercam x5) thành một file mới. Nhưng khi post chương trình bằng file copy đó ra không thể post theo kiểu chương chình con mặc dù đã chọn để xuất ra chương trình con.(M98P1001). bác nào biết lý do và cách khắc phục xin hướng dẫn.
Chào bạn! Có thể bạn chưa update post processor này vào version mới rồi.
Bạn có thể cho mình biết bạn đang dùng version bao nhiêu không?

em thấy trong file post ghi V14.00 E1 P0 T1232650364 M14.00 I0(cái này em không rõ lắm) .mong anh hướng dẫn .

D

dtk116

Các tiền bối cho e hỏi với lựa chọn tool path 2d như pocket và contour đều phải kích chọn từng bouding 1. Nhưng với những sản phẩm to và nhiều lỗ bậc thì có cách nào để chọn bouding nhanh k? Nếu phải kích chọn từng bouding 1 thì sẽ rất mất thời gian khi lập trình. Ví dụ như sản phẩm dưới đây.

Chào bạn!

Bạn có thể chọn nhiều chain cùng một lúc bằng cách thiết lập cách chọn chain theo window trên hộp thoại chaining như hình dưới đây

Ngoài ra bạn có thể bằng một cú click chuộc có thể chọn những chain đồng dạng với chain đang chọn nếu muốn. Tuy nhiên bạn phải thiết lập trước chaining option mới thực hiện được.

D

dtk116

Hay quá. cảm ơn a đã chia sẻ. a cho e hỏi thiết lập chaining option như thế nào ạ.

Mình nhầm trong trường hợp của bạn.
Với những đối tượng đồng dạng và cùng chu vi thì chỉ cần chọn chain feature là được.

Chain option dùng khi những đối tượng của bạn là đồng dạng.

D

dtk116

a có tài liệu hay clip gì về hướng dẫn cái chain option k ạ. cho e tham khảo với

H

hieucokhi93

a có bài nào hướng dẫn chưa a . mỗi lần dịch ra thì phải xóa mất thời gian quá . cảm ơn anh

H

huy0320

Chào tất cả mọi người !!
Xin mọi người giúp đỡ e về vấn đề khắc chữ số 1 nét tiếng việt trên kim loại : JCUT 9090. Phần mềm để gia công là NCSTUDIO V5
Đây máy và dụng cụ để khắc số.

https://photos.google.com/photo/[ME.../AF1QipNtyAJVumB40OSpXlXE3NPEj6t9nOzM51tu_xCG
Sau đó e lưu file DXF rồi em chuyển sang mastercam x7 để giả lập thì tiếng việt của em bị như thế này

https://photos.google.com/photo/AF1QipOsaORyeL5MtRJFxL7NJrTcSRJb_7k1Rjc6qxAt
Mong mọi người giúp đỡ về vấn đề viết chữ đơn nét tiếng việt làm sao không bị lỗi. Xin chân thành cảm ơn !!!

Bạn vào word gõ chữ tiếng Việt, sau đó chụp hình lại chữ vừa tạo bằng phần mềm chụp hình màn hình (snipping tool của windows hoặc phần mềm khác), sau đó lưu lại thành một file ảnh, định dạng JPG hoặc PNG, chèn file ảnh này vào mastercam để lấy nét chữ nhé. Cách này sẽ không bị lỗ font nữa vì các ký tự đã được chuyển về dạng hình ảnh.

/COLOR]feDB30cbNnc

H

huy0320

Cảm ơn GiangTheTool. Bạn có video hướng dẫn làm không, cho mình xin.

Chào bạn,

Với Mastercam bạn có thể thực hiện chaining trên Solid Model hoặc tạo các đối tượng 2D để chaining.
Bạn có thể tạo các đối tượng 2D bằng các lệnh Create Curve on One Edge hoặc All edge, hoặc dùng lệnh Silhoutte boundary để tạo đường bóng của bề mặt lên mặt C plane tại vị trí Z cần thiết.

Tham khảo video dưới.
[video=youtube;JrfEey9qDqM]
/video]
[video=youtube;Ka8jzKdCHIY]
/video]

A

asd445654

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

Anh cho em hỏi tại sao e dùng lệnh silhouette boundary, e selection khối thì cho tích thành công mà e selection face lại ko cho chọn

Chào bạn,
Khi chọn lệnh Silhouette boundary mà trên màn hình là khối solid thì bạn phải kích hoạt tùy chọn Solid Selection =>> Face selection như hình dưới đây thì mới chọn được mặt trên khối solid, mặt định phần mềm cho phép chọn Body nên bạn phải deactive nó trước khi chọn nhé.

L

levandai

bạn nên chọn mutilpass thì nó sẽ ăn dần từ ngoài vào trong tránh được hiện tượng va dao gãy dao do mối hàn có vật liệu dư thừa lớn và không đồng đều. hạn chế của nó là sẽ tốn ít là gấp đôi thời gian và bạn phải check cẩn thận nếu số lát ăn rộng có thể cắt vào phần chi tiết bên ngoài.

các cao thủ mastercam cho em hỏi chút : em muốn tạo độ dày cho mặt phằng ( em đang học vẽ cánh quạt ) dùng lệnh nào ạ
em xin cảm ơn nhiều lắm lắm ạ.

có bác nào xuất code phay có chế độ dao chờ ko ah, giống như cái chương trình này
G21
G98 G80 G90 G49 G17
G0 G91 G28 Z0.
G90 G54 X-150.Y0.
T1M6
T3
S1800M3
M8
G0G43Z50.H1
X15.009Y-122.005
......
mò hoài mà ko thấy