Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Mastercam.

H

hpti

Cả nhà cho mình hỏi về cách đổi màu của line.
Hiện tại mình vẽ bản vẽ thành thục với Master CamX rồi.
Nhưng vẫn chưa biết cách chuyển mầu của đối tượng theo nhóm hay 1 đối tượng như thế nào?
Mong anh em chỉ giáo giúp. Cảm ơn.
Mình không dùng X nhưng chắc cũng tương tự, chọn line rồi nhấp chuột phải vào system color và chọn màu cần chuyển Untitled.png

mọi người cho em hỏi, trong mastercam có cách nào tính được tuổi bền của dao không ạ ? :)
em lấy ví dụ : chi tiết ở c.ty em chạy như sau ( dao phay ngón 1_phá thô chạy được 100 phút. ; dao phay ngón 2_bán tinh chạy được 200 phút ; dao phay ngón 3_ăn tinh chạy được 400 phút )
Vậy các anh cho em hỏi trong mastercam có cách nào để cài đặt được thời gian ( tuổi bền ) của dao, để máy CNC tính được thời gian dao đã cắt và khi hết thời gian cài đặt đó máy sẽ báo lỗi ( để mình kiểm tra ) không ạ ?
em xin cảm ơn.:D:D

N

NGUYEN DIEP

mọi người cho mình hỏi,mình xuất ra file nc thì T vs M6 nằm ở cùng 1 dòng. Khi gửi chương trình vào máy thì máy chỉ đọc được lệnh M6 chứ không chayj được T1,có cách nào khawcsp phục được không vậy?
vs cái lệnh S mình muốn cho hạ dao xuống mới quay trục thì phải làm tnt vậy?

C

chilacongio

muốn vét lại lượng dư kiểu chạy 3d thì dùng loại nào . giống remechine của 2d ý mọi người

muốn vét lại lượng dư kiểu chạy 3d thì dùng loại nào . giống remechine của 2d ý mọi người
- bạn có thể dùng Surface Rough Restmill

- để đường dao chạy chính xác bắt buộc phải làm thêm 1 bước: Surface Finish Contour. thường gọi là bước đệm (khai báo góc đã chạy đến dao bao nhiêu)
- bước 18- Surface Finish Contour
+ dao là con dao mà góc đó đã được gia công đến
+ parameters: maximum step down, cuts Depth là thông số cho con dao chạy restmill (trong ví dụ là phi 2)
- bước 19- Surface Restmill
+ dao là con dao muốn chạy restmill
+ parameters: maximum step down, cuts Depth là thông số cho con dao chạy restmill (giống thông số bước 18)
+ trong tab Restmaterial parameters chọn

Y

yoyovn9

Nhờ giúp đỡ !
Máy ơi cho em hỏi em muốn giảm dung lượng chương trình xuất ra từ mastercam x5 or X7 để gia công vào máy tiện có được không ah và nếu có thì làm như thế nào ah. Máy của e là máy tiện 3 trục nên lập trình thêm phay rất là dài không đủ dung lượng của máy. Em cũng tính sài DNC nhưng máy em lại ko có chế độ mode tape . Hệ máy của em là fanuc 21i-TB. em xin cám ơn trước ah >>>máy em chỉ có 40kb

View attachment 4543

mọi người cho mình hỏi,mình xuất ra file nc thì T vs M6 nằm ở cùng 1 dòng. Khi gửi chương trình vào máy thì máy chỉ đọc được lệnh M6 chứ không chayj được T1,có cách nào khawcsp phục được không vậy?
vs cái lệnh S mình muốn cho hạ dao xuống mới quay trục thì phải làm tnt vậy?
Bạn hiệu chỉnh lại bộ post để mỗi lần thay dao 2 lệnh M & T thành 2 dòng riêng biệt.
Cũng tương tự với lệnh S.

T

tadong12345

pdrlcommonb
#RH/LH based on spindle direction
pbld, n$, sg95, e$
pbld, n$, sm29, *speed, e$
if met_tool$, pitch = n_tap_thds$ #Tap pitch (mm per thread)
else, pitch = 1/n_tap_thds$ #Tap pitch (inches per thread)
pcan1, pbld, n$, *sgdrlref, *sgdrill, pxout, pyout, pfzout,
prdrlout, *pitch, !feed, strcantext, e$
pcom_movea
làm sao để sử dụng được nó vậy em xuất taro ra không có m29. bác nào thông não giúp em

pdrlcommonb
#RH/LH based on spindle direction
pbld, n$, sg95, e$
pbld, n$, sm29, *speed, e$
if met_tool$, pitch = n_tap_thds$ #Tap pitch (mm per thread)
else, pitch = 1/n_tap_thds$ #Tap pitch (inches per thread)
pcan1, pbld, n$, *sgdrlref, *sgdrill, pxout, pyout, pfzout,
prdrlout, *pitch, !feed, strcantext, e$
pcom_movea
làm sao để sử dụng được nó vậy em xuất taro ra không có m29. bác nào thông não giúp em
Không cần sửa post đâu nó ở sẵn đây này:

Attachments

I

IJIMAE

cho em xin cách khắc phục lỗi không hiện dấu tích với các bác ơi .. không thể phóng to hay thu nhỏ được ... em đã thử xoay màn hình nhưng nó vẫn không hiện ra ...

Last edited by a moderator:
S

selter

chào các a/c, cho em hỏi là gần đây em mới bắt đầu học phần mềm master cam x5
cài phần mềm xong thì lap của e bị một loạt lỗi như thế này và phần mềm mở ra thì thanh công cụ không có gì
mặc dù em đã cài lại win và lên mạng tìm thì không thấy thông tin nào về vấn đề này ạ . mong mọi người giúp đỡ .em xin cảm ơn ạ!

Attachments

• 330,9 KB Lượt xem: 46
  • 22,8 KB Lượt xem: 48
chào các a/c, cho em hỏi là gần đây em mới bắt đầu học phần mềm master cam x5
cài phần mềm xong thì lap của e bị một loạt lỗi như thế này và phần mềm mở ra thì thanh công cụ không có gì
mặc dù em đã cài lại win và lên mạng tìm thì không thấy thông tin nào về vấn đề này ạ . mong mọi người giúp đỡ .em xin cảm ơn ạ!
Bạn đặt tên folder có dấu nên nó báo lỗi.

J

jaun

1631868600552.png chào các bác, cho em hỏi cách sửa post như thế nào để khi huỷ bù G40 không nằm ở lệnh nội suy ... em cảm ơn ...