Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Author
Admin's note:

Sau thành công nổi bật của Topic "Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks" của anh DCL bên Box SOLIDWORKS & SOLIDCAM, BQT nhận thấy nên có một Topic tương tự cho PRO ENGINEER | CREO.

Rất mong các tín đồ Pro Engineer | Creo sẽ tham gia sôi nổi để Box PRO ENGINEER | CREO sẽ có một topic mang tính "bách khoa toàn thư" về các vấn đề khúc mắc khi sử dụng phần mềm này.

Xin cảm ơn các bạn

Ngày 30/5/2011

BQT

=======================================

các Pro ơi giúp em với.Em muốn vẽ một cái lỗ côn.trên đó có ren thì em phải làm thế nào nhỉ.xin các pro chỉ giao.thanks.

Last edited by a moderator:

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Ðề: hỏi đáp cách vẽ trong pro-engineer

Lỗ côn chắc bạn biết rồi. Còn vẽ ren bạn dung sweep đi. Biện dạng đường cuver theo hàm toán học. Hàm thì bạn tìm trên diễn đàn này mình nhớ có tài liệu viết rồi

Author

thế trong pro không thể tạo được lỗ ren như trong solid hay inventor ah.Mà tớ thấy trong Pro tạo lỗ ren theo đúng kích thước mà mình muốn bằng lệnh hole là rất khó.chẳng chọn dc j cả

Ðề: Hỏi đáp cách vẽ trong pro-engineer

Đúng là Pro/E không thể hiện được lỗ ren như SolidWorks hay Inventor nếu như bạn dùng lệnh Hole để tạo lỗ ren, còn kích thước hay hình dạng thì mình thấy Pro/E cũng có khả năng tùy biến cao lắm mà. Nếu bạn muốn dựng ren chính xác thì dùng lệnh Helical Sweep đó, nó cho phép bạn cắt ren thoải mái luôn, bảo đảm đẹp và đúng !

Author

uh.thế là cái này phải làm thủ công rùi.cảm ơn các bạn nhé.mình mới tìm hiểu phần mềm này thấy khó dùng quá.

N

nguoidatla

Chào anh Hoàng khương, em đã được hiểu nhiều từ những bài viết của anh về những phương pháp gia công trên pro. Anh cho em hỏi anh một chút được không ạ, trong quá trình vẽ, em muốn vẽ đường curve nối giữa các điểm nằm trên nhiều mặt phẳng khác nhau( cụ thể như em muốn vẽ đường cong gấp khúc như ghi đông xe máy), em mới bước vào lĩnh vực này nên còn nhiều điều chưa biết. Anh giúp em với nhe, thanks Anh nhiều. Anh Khương có thể giúp em một số thao tác tách khuôn bằng lệnh skirt hay lệnh Advanced được không a.

Ðề: Nhữnng câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Ta đang vẽ một khối solid thì chọn thẻ property, chọn chữ i, nó xuất hiện ra một bảng, làm sao tắt bảng này trở lại môi trường vẽ. Bạn nào biết chỉ giúp, cám ơn nhiều!

Cái tay lái xe đạp là 1 trường hợp đặc biệt nên bạn có thể vẽ đường dẫn cho nó bằng cách kết hợp các đường curve với nhau. Trong trường hợp tổng quát nếu muốn vẽ đường curve trong không gian thì bạn dùng lệnh vẽ đường curve với tùy chọn Through Point.

Mình gửi kèm file vẽ tay lái xe đạp để bạn tham khảo đường curve đó

Ta đang vẽ một khối solid thì chọn thẻ property, chọn chữ i, nó xuất hiện ra một bảng, làm sao tắt bảng này trở lại môi trường vẽ. Bạn nào biết chỉ giúp, cám ơn nhiều!
Bạn click vào nút như hình là nó sẽ đóng lại. Cửa sổ này chứa nhiều thông tin bổ ích cho việc thiết kế, các bạn nên tập cách quan sát và sử dụng nó

T

tu1511

MÌnh muốn nhờ các cao thủ chỉ giáo : Cách mô phỏng chuyển động của sợi xích qua 4 bánh xích nằm ở 4 góc của hình thang, bánh xích chủ động quay nhờ "Index driver" (hộp số chia bước).Giả sử 3 bước trong 1 vòng. Và tốc độ phải đúng hàm MS(modify sin)

Lỗ côn chắc bạn biết rồi. Còn vẽ ren bạn dung sweep đi. Biện dạng đường cuver theo hàm toán học. Hàm thì bạn tìm trên diễn đàn này mình nhớ có tài liệu viết rồi
em có tài liệu vẽ bánh răng nhưng em thấy cũng biết vẽ biên dạng như thế nào là đúng. đây là bánh răng em vẽ anh cho ý kiến vẽ biên dạng răng bằng hàm như vậy đã đúng chưa?

[video=youtube;FaYsv9PyreE]http://www.youtube.com/watch?v=FaYsv9PyreE&feature=email&email=comment_received[/video]

N

namthy99

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

các anh cho em hỏi tạo bản vẽ 2D như thế nào trong Creo vậy, cty em mới mua Creo mà em ko làm dc, trước em dùng wildfire 2.0 thì có nút công cụ để cho ra hình chiếu

H

hocdoi

pattern trong proe5

Tại sao khi mình dùng lệnh pattern trong Pro e 5 thì chức năng indentical lại bị ẩn vậy ? các bác chỉ dùm .Thanks!

N

namthy99

các anh cho em hỏi sao em vẽ bằng Creo 1.0 thì cứ đưa con trỏ vào hình thì nó nổi xanh lên khó quan sát quá ạ, mặc dù chưa bấm chọn gì cả, em hỏi có cách nào tắt chức năng này đi ko ạ

- Với lại cách chọn giao di ện như proe 4.0 thế nào ạ, vì em dùng bản chính hãng F000 nên ko có phần chọn như B000 như người ta hướng dẫn[/SIZE]

http://www.meslab.org/mes/threads/23042-cach-thiet-lap-mau-nen-cho-ptc-creo-1-0-pro-engineer

Last edited by a moderator:
M

Mr.Roman

dạ cho e hỏi về lệnh Radius Dome trong Pro E wildfire 5.0 được dùng để làm j ah ?? theo e thi no co tác dụng tạo vòm cho chi tiết phải k ?? bác nào co biết về lệnh này xin chi giúp em.... em xin cám ơn ah......

N

namthy99

bác thang-rdm đọc kỹ lại câu hỏi nhé

H

hainguyen0710

em là tín đồ của solidworks mới chuyển sang creo1.0
các bác cho em hỏi muốn xóa các kích thước mà creo mặc định khi sketch thì làm thế nào và thêm kích thước theo ý mình thì làm thế nào ạ,
cảm ơn các bác nhiều

em là tín đồ của solidworks mới chuyển sang creo1.0
các bác cho em hỏi muốn xóa các kích thước mà creo mặc định khi sketch thì làm thế nào và thêm kích thước theo ý mình thì làm thế nào ạ,
cảm ơn các bác nhiều
Bạn chỉ cần lên kích thước mới là kích thước cũ khi vẽ sketch sẽ mất đi , lên kích thước trong Creo Parametric bạn chọn vào 2 điển cuối của đoạn cần đo rồi pick chuột giữa là ok, còn một cách nữa là pick vào dường thẳng đó rồi pick chuột giữa cũng ok. chúc bạn thành công, nếu vướng mắc gì cứ pm.