Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng Pro Engineer | Creo

Mình muốn tạo hình chiếu kết hợp hình cắt, 1 bên là hình cắt thì không có nét đứt còn bên hình chiếu bình thường thì có nét đứt, làm hoài không được, chỉ được như vậy :7:

Hình 1: không có nét đứt thì cả 2 bên đều không có

Hình 2: có nét đứt thì cả 2 bên đều có

Hình 3: Làm sao cho đường phân cách này thành nét đậm giống đường cơ bản nhỉ ?

[LEFT]Thêm 1 câu hỏi nữa là làm sao chỉnh mấy nét đứt sang màu đen, hình như nó màu gray thì phải ?
[/LEFT]
Mình cũng đã làm thử và kết quả là không ra. Nhưng vẫn còn cách là ghép hình 1 và hình 2 lại, sẽ được cái hình như bạn mong muốn ^^. Có thể dùng Photoshop để ghép hoặc trong Proe/Creo khi chiếu chỉ View một nửa (Half) rồi dùng lệnh Move to special để ghép lại. Để có thể bắt điểm được hãy dùng sketch vẽ trên hai hình chiếu. Còn Gray hay Black thì mình chịu, mù màu :21:

Chào bạn Hà My. Bạn muốn đổi màu cho nét đứt thì làm vào View/ Display Settings/ System Colors/ hidden line Nhập R=0, G=0, B=0 là thành màu đen. hi hi.

note: Đây là Pro/e 5.0
Với Creo 1.0 thì vào File/ Options/ System Colors/ Graphisc/ Hidden line, Chọn màu đen vậy là xong hi hi.

H

Hà My

Mình cũng đã làm thử và kết quả là không ra. Nhưng vẫn còn cách là ghép hình 1 và hình 2 lại, sẽ được cái hình như bạn mong muốn ^^. Có thể dùng Photoshop để ghép hoặc trong Proe/Creo khi chiếu chỉ View một nửa (Half) rồi dùng lệnh Move to special để ghép lại. Để có thể bắt điểm được hãy dùng sketch vẽ trên hai hình chiếu. Còn Gray hay Black thì mình chịu, mù màu :21:
Dùng photoShop hả ? chưa nghe bao giờ :D, để mình luyện thử move Special thử được không.:10:
Giờ dòm lại mơi phat' hiện là do ở bề dươi' không co' Surface nên không merge được, giờ okie rồi.:21:

Chào bạn Hà My. Bạn muốn đổi màu cho nét đứt thì làm vào View/ Display Settings/ System Colors/ hidden line Nhập R=0, G=0, B=0 là thành màu đen. hi hi.

note: Đây là Pro/e 5.0
Với Creo 1.0 thì vào File/ Options/ System Colors/ Graphisc/ Hidden line, Chọn màu đen vậy là xong hi hi.
Thank you :11:, mình làm được rồi, đen thui thùi lùi luôn :24:, co' điều là mỗi lần mở lên là phải chỉnh lại, mệt :102:

Hà My có thể làm như sau dùng lệnh Solidify để tạo solid cho biên dạng đang ở dạng suface.

Cánh thứ 2: Sử dụng lệnh Blend để vẽ sao 5 cánh nổi như của bạn rất nhanh.

Chúc bạn học tốt.
Anh thaihung gởi cho em file đo đi, dùng lệnh blend tưc là phải vẽ trước mấy điểm của hình dáng ngôi sao rồi kéo đúng không ?

Last edited by a moderator:

hi hi chào bạn Hà My.
Làm hoài không được cái mà bạn cần, nay lục sách vẽ kỹ thuật coi thử. nữa cắt nữa chiếu như thế nào... Và kết quả là
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Bạn tham khảo nhé. Có lẽ Pro/e không làm được điều bạn muốn rồi.
Còn màu mà bạn muốn lưu lại thì mở System colors rồi vào File/ Save vào ổ đĩa của bạn.
Tiếp theo vào Tool/ options gõ dòng lệnh system_color_files chọn đường dẫn lúc nãy bạn Save lúc nãy.
(cách này dùng cho pro/e 4.0 hay pro/e 5.0 đều được)
bạn có thể tham khảo tại đây.
http://www.meslab.org/mes/threads/23042-cach-thiet-lap-mau-nen-cho-ptc-creo-1-0-pro-engineer
http://www.meslab.org/mes/threads/2...be]h-nao[/MEDIA]-de-creo-tu-luu-cac-thiet-lap
Chúc bạn thành công hi hi.

Last edited:
H

Hà My

Có ai giúp mình lỗi đậm nét chữ khi in trong Pro/E Creo không nhỉ.hjc

Last edited by a moderator:
L

luboichan

chào mọi người!
nhờ mọi người chỉ dùm em. em muốn scale chi tiết 3 chiều thì vô chỗ nào vậy?
em đang dùng Creo 1.0
thanks.

chào mọi người!
nhờ mọi người chỉ dùm em. em muốn scale chi tiết 3 chiều thì vô chỗ nào vậy?
em đang dùng Creo 1.0
thanks.
Bạn dùng chức năng search lệnh bên trên góc phải. Gõ từ Scale vào.

T

tamtam_haui

Các bác giúp em, vừa chuyển sang Creo dùng thử nhưng chưa quen lắm. Em thấy bên Proe khi tách khuôn có cả một Edit để tách mà Creo thấy có mấy cái. Thanks.

Các bác giúp em, vừa chuyển sang Creo dùng thử nhưng chưa quen lắm. Em thấy bên Proe khi tách khuôn có cả một Edit để tách mà Creo thấy có mấy cái. Thanks.
Hình của bạn chụp là bạn ở trong môi trường tạo mặt phân khuôn.

sau khi tạo xong, trở về môi trường mold và tiếp tục công việc :4:

bạn cứ từ từ ngâm cứu đi nhá.:65:

Last edited:

Tất cả công cụ tạo mặt phân khuôn đều nằm trong thẻ Parting Surfaces đó bạn, mình thấy đủ hết lệnh mà. Cụ thể bạn thấy thiếu lệnh gì, mình hỗ trợ cho.
Cái ô vuông bạn khoan lệnh như trên hình phải kéo bao qua hết bên trái nữa, mới bao hết tất cả lệnh trong thẻ Parting Surfaces.

B

black_sky

MÌnh mới học pro các lệnh bít trên đầu ngón tay ak còn đây là hình vẽ ông sao của mình 2 lệnh 1 extruded và 1 blend.
tiện đây các bạn cho mình hỏi pro có công cụ normal to giống như solidwork ko

Xin hỏi ACE trong đoạn video này lúc gần cuối khi họ chỉnh mô hình, remove Fillet và Hole họ dùng công cụ rất linh hoạt. bình thường thì phải làm thủ công chọn mặt rồi Edit, Remove. làm như vậy không hiệu quả lắm khi mô hình phức tạp. ai biết chỉ hộ với.
cảm ơn.

[video=youtube;ww_v2yDX2F8]http://www.youtube.com/watch?v=ww_v2yDX2F8[/video]

MÌnh mới học pro các lệnh bít trên đầu ngón tay ak còn đây là hình vẽ ông sao của mình 2 lệnh 1 extruded và 1 blend.
tiện đây các bạn cho mình hỏi pro có công cụ normal to giống như solidwork ko
bạn mới học mà vẽ được như vậy cũng là ok lắm rồi.
công cụ normal to trong solidwork có phải là công cụ để tạo hướng nhìn ko? vì mình không có học solidwork :4:
nếu đúng vậy thì của bạn đây :45:

Creo 1.0

Last edited:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Xin hỏi ACE trong đoạn video này lúc gần cuối khi họ chỉnh mô hình, remove Fillet và Hole họ dùng công cụ rất linh hoạt. bình thường thì phải làm thủ công chọn mặt rồi Edit, Remove. làm như vậy không hiệu quả lắm khi mô hình phức tạp. ai biết chỉ hộ với.
cảm ơn.
Hi bạn Soilanhlung
Họ đã sử dụng công cụ FEATURE RECONGNITION TOOL

Trong video

Rgs.

Đúng là pro/E thư viện dao ít nên muốn tạo dao bạn làm như sau :

....Tools :
File/ New
Edit menu/ Sketch

Vẽ biên dạng dao

Lúc này màn hình hiển thị :

Khi gia công chỉ cần chọn dao đó là xong :

Ví dụ Gia công rãnh mang cá :
Phôi :

Gia công rãnh vuông với Endmill

Gia công rãnh mang cá với dao vừa tạo :

Rgs.
anh ơi, cách tạo thư viện dao của anh nói ở đây, có phải chỉ dùng được cho 2 nguyên công đó là: "Trajectory Milling or Trajectory Turning" còn các nguyên công khác thì không dùng được cách này phải không anh? ngoài cách này, còn có cách nào khác để đưa 1 con dao do mình vẽ vào gia công không ah?

Last edited:

Vâng, chào anh.
Làm thế nào để kích hoạt được nó anh? nó có phải là
không, em kích hoạt hoạy nhưng không thấy. em dùng bản chừa thôi.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

anh ơi, cách tạo thư viện dao của anh nói ở đây, có phải chỉ dùng được cho 2 nguyên công đó là: "Trajectory Milling or Trajectory Turning" còn các nguyên công khác thì không dùng được cách này phải không anh? ngoài cách này, còn có cách nào khác để đưa 1 con dao do mình vẽ vào gia công không ah?
Bạn Tiệp hoàn toàn có thể load dao bạn vẽ vào sử dụng:

....Tools :
File/ New
File/ Open Tool Library/ Use Outline --> Hộp thoại xuất hiện chỉ vào dao bạn tạo

Chúc bạn thành công !

Last edited:

Vâng, cảm ơn anh đã giúp đỡ. em cũng tìm thêm đc 1 số thứ. giá mà có Full cày cuốc của anh nông dân này nhỉ.