D

daubuxu

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Mình xem trên youtube thấy có đoạn clip này và mình thấy khi người vẽ có lẽ click chuột phải thì hiển thị ra bảng lựa chọn này (vòng tròn đỏ) thấy khá thuận tiện trong thao tác. Không biết trong SW2011 mình có thể thiết đặt chế độ này không?
Có thể nó là Shortcut Bars, mặc định gọi bằng phím S. Nhưng anh thấy gán nó vào phím Cách thì tiện hơn: mở một file bất kỳ, chọn Tools - Customize - Keyboards - gõ vào Search for để tìm Shortcut Bars rồi thực hiện gán phím.

Để thêm bớt biểu tượng trên nó: mở một file bất kỳ, chọn Tools - Customize - Shortcut Bars.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Mọi người cho mình hỏi, làm sao để tạo được lỗ như hình vẽ. Ý mình là có cả ren và phần mũ. Cảm ơn mọi người.

Có cách thủ công: Cậu hãy tạo một cái lỗ thẳng có ren, sau đó tạo lệnh khoét thêm phần lỗ côn hoặc lỗ trụ nông để chứa phần mũ vít.

SW không thể tạo ra cái lỗ như cậu muốn bằng Wizard được, cậu có thấy khó hiểu không? Bởi vì thực tế không ai làm cái lỗ vừa có phần ren lại vừa có phần mũ như vậy. Cái lỗ như vậy được dùng vào việc gì thế nhỉ? Quả thực là tớ chưa nghĩ ra ứng dụng thực tiễn của cái lỗ kiểu này và cũng chưa thấy nó bao giờ!

Cậu hãy để ý: ta thường dùng vít để bắt chặt 2 hoặc nhiều chi tiết máy với nhau, vậy thì đương nhiên phần có mũ vít và lỗ trơn phải ở chi tiết thứ nhất và phần lỗ ren phải ở trên chi tiết thứ 2 chứ!

Trong trường hợp ta cần bắt 1 con vít "chí" để giữ chặt pulley hoặc cavet trên trục chẳng hạn, thì ta không thể làm ra con vít có chiều dài vừa xoẳn, sao cho mũ vít thì nằm khít trong phần hõm còn đầu vít thì ghì chặt lên chi tiết cần kẹp chặt. Vì như vây thì con vít sẽ dễ dàng bị "đề xe" và mất tác dụng. Ta phải dùng 1 con vít khá dài, sao cho nó có đủ chỗ để lắp thêm cả 1 con êcu "công" nữa, con êcu này có tác dụng chống xoay cho vít.

Có cách thủ công: Cậu hãy tạo một cái lỗ thẳng có ren, sau đó tạo lệnh khoét thêm phần lỗ côn hoặc lỗ trụ nông để chứa phần mũ vít.

SW không thể tạo ra cái lỗ như cậu muốn bằng Wizard được, cậu có thấy khó hiểu không? Bởi vì thực tế không ai làm cái lỗ vừa có phần ren lại vừa có phần mũ như vậy. Cái lỗ như vậy được dùng vào việc gì thế nhỉ? Quả thực là tớ chưa nghĩ ra ứng dụng thực tiễn của cái lỗ kiểu này và cũng chưa thấy nó bao giờ!

Cậu hãy để ý: ta thường dùng vít để bắt chặt 2 hoặc nhiều chi tiết máy với nhau, vậy thì đương nhiên phần có mũ vít và lỗ trơn phải ở chi tiết thứ nhất và phần lỗ ren phải ở trên chi tiết thứ 2 chứ!

Trong trường hợp ta cần bắt 1 con vít "chí" để giữ chặt pulley hoặc cavet trên trục chẳng hạn, thì ta không thể làm ra con vít có chiều dài vừa xoẳn, sao cho mũ vít thì nằm khít trong phần hõm còn đầu vít thì ghì chặt lên chi tiết cần kẹp chặt. Vì như vây thì con vít sẽ dễ dàng bị "đề xe" và mất tác dụng. Ta phải dùng 1 con vít khá dài, sao cho nó có đủ chỗ để lắp thêm cả 1 con êcu "công" nữa, con êcu này có tác dụng chống xoay cho vít.

1 ) Có thể kích thước pi 7,6 được gia công để là tựa để khoan và taro M4 không bị lệch thay vì gia công trên mặt trụ tròn.
2 ) SW-2012 hoàn toàn có thể gia công được lỗ vát mép 90 độ bên trên.(máy em chưa kịp cài SW hẹn bác mấy hôm nữa)

D

daubuxu

Bạn nói rõ hơn được không, mình mới học nên ko rành lắm. Nếu dùng lệnh hole wizard thì mình chỉ vẽ được kiểu có ren nhưng ko có phần mũ, hoặc ngược lại. Mình ko biết thiết đặt sao cho có cả ren và phần mũ như hình.
Em nên đọc Help và "play around" với các tùy chọn của Hole Wizard thêm nhé.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

[MENTION=43814]daubuxu[/MENTION],

Cách dùng Wizard mà cậu trình bày thì chắc Perfectbk cũng thừa biết, nhưng cách này chỉ tạo được lỗ trơn và lớn hơn kích thước ren, trong khi cậu ấy lại cần lỗ có ren mà vẫn có khoét chỗ cho đầu bu-lông hoặc mũ vít mới oái oăm!

N

ngochoi

Các bạn cho mình hỏi,
Khi thực hiện lệnh trim ( weldment) Structuremember3 thì vẫn còn phần thừa "A"
Structuremember3 là thép H200x200x8x10, mặt cạnh mình vẽ biên dạng phẳng.

Mọi người cho mình hỏi, làm sao để tạo được lỗ như hình vẽ. Ý mình là có cả ren và phần mũ. Cảm ơn mọi người.

Chào bạn

Thực ra kết cấu phần lỗ vai bulon có ren cũng không phải là không có trong thực tế. Mình không biết tên gọi chuyên môn của nó, tuy nhiên cũng đã từng gặp, điển hình như kết cấu để giữ bulon không bị rớt ra ngoài như hỉnh dưới:

Tuy nhiên trong SW hình như không có lệnh chuyên dùng để thực hiện thao tác này. Do vậy bạn vẫn phải làm theo cách thủ công như bác
DCL hướng dẫn:

• Đầu tiên dùng lệnh Holde Wizard để tạo lỗ vai bulon như bình thường
  • Tiếp đó vào Insert -> Annotations -> Cosmetric Thread -> sau đó chọn vào đường tròn ở phần lỗ thoát thân bulon, đặt các giá trị tượng trưng cho đường kính ren cần tạo. Kết quả ta sẽ có thêm 1 đường tròn thể hiện phần đường kính chân ren

Trong file 3D thì nó chỉ thể hiện có như vậy, tuy nhiên khi bạn xuất bản vẽ 2D thì ở vị trí đó sẽ thể hiện ký hiệu ren cho bạn thấy

D

daubuxu

@daubuxu,
Cách dùng Wizard mà cậu trình bày thì chắc Perfectbk cũng thừa biết, nhưng cách này chỉ tạo được lỗ trơn và lớn hơn kích thước ren, trong khi cậu ấy lại cần lỗ có ren mà vẫn có khoét chỗ cho đầu bu-lông hoặc mũ vít mới oái oăm!
Ý em định nói là tùy chỉnh một chút trong Hole Wizard, rồi làm thêm một thao tác: bậc trước - ren sau, hoặc ren trước - bậc sau. Chứ kết cấu kiểu này đâu nhất thiết phải tìm bằng được cách một phát ăn ngay. :)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Trong các phần mềm CAD có chứ nhỉ. Tạo 1 pocket, sau đó tạo 1 lổ countersunk hole, tạo ren.

Để gia công nó thì khoan lổ, sau đó hay pocket nhỏ rồi dùng dao countersunk khoét phần côn sau đó taro.
Đố các bạn tại sao phải khoan lổ trước rồi mới phay, ví dụ dùng dao cở cabai dia6mm.

chào các anh chị

em có câu hỏi nhỏ về sử dụng lệnh loft để vễ vòi hoa sen dạng elip
nhưng bề mặt nó không trơn như mẫu thực , mong các anh chị hướng dẫn cách vẽ giúp em với ah

cảm ơn các anh chị!!

psh

Chào Bạn!
Chi tiết của bạn bạn thiết kế 1 nửa sau đó mirror để tạo 1 nửa còn lại. Như vậy khi lấy đối xứng để bề mặt luôn mượt (không gấp) bạn phải gắn ràng buộc cho surface đó. Bạn có thể extrude surface các section "biên dạng 2" (trên hình của bạn), sau đó loft surface và gắn ràng buộc tiếp tuyến với surface extrude vừa tạo.
Hoặc bạn làm cách này thì nhanh hơn. Gắn điều kiện ràng buộc vuông góc của surface với mặt phẳng chứa tiết diện (section).

Chúc thành công!

psh

các bác cho e hỏi lỗi này
khi e mở bản assem. thì nhìn thấy đủ chi tiết

sau đó e open part này để sửa thì k thấy nó đâu

và khi quay lại bản assem thì nó cũng bị ẩn

helpppp e vs :(
ah khi e tắt đi open trực tiếp part đó thì nó k bị ẩn như thế

Chào cả nhà!
Cho em hỏi tý về phần Drawing trong SolidWords.
1. là sao để tạo được hình chiếu Half View đối với chi tiết có dạng đối xứng như hình dưới?

2. đối với hình chiếu trục đo. làm sao cắt được như hình dưới.

Cảm ơn!

các bác cho e hỏi lỗi này
khi e mở bản assem. thì nhìn thấy đủ chi tiết
sau đó e open part này để sửa thì k thấy nó đâu
và khi quay lại bản assem thì nó cũng bị ẩn

helpppp e vs :(
ah khi e tắt đi open trực tiếp part đó thì nó k bị ẩn như thế
Chào bạn

Lỗi này do bản thân SW gây ra. Đối với 1 số chi tiết, khi thực hiện xong 1 lệnh nào đó, làm cho kiểu dáng hình học của chi tiết phức tạp hơn, SW sẽ bị lỗi ẩn nguyên cả chi tiết. bạn có thể cho nó hiện lên lại bằng cách click chuột vào 1 câu lệnh trước đó, rồi chọn Show (với điều kiện trong file hiện tại chỉ có 1 solid body)

Đôi khi cách này cũng không hiệu quả, lúc này phải Roll back cây thư mục lệnh về đúng lệnh nào làm phát sinh lỗi, chỉnh thông số khác đi 1 chút thì sẽ ổn.

Nói chung đây là lỗi do SW tự ẩn chi tiết đi, còn file của bạn thì vẫn ok không có vấn đề gì cả. Bạn có thể chuyển nó sang định đạng Step hoặc X_t, mở lên rồi lưu trùng tên với file cũ là sẽ hết lỗi (trước khi thực hiện nhớ lưu lại file cũ ở 1 chỗ khác)

Chào cả nhà!
Cho em hỏi tý về phần Drawing trong SolidWords.
1. là sao để tạo được hình chiếu Half View đối với chi tiết có dạng đối xứng như hình dưới?

2. đối với hình chiếu trục đo. làm sao cắt được như hình dưới.

Cảm ơn!
Chào bạn

Vấn đề thứ 1:

Trên hình chiếu cần cắt bớt, bạn vẽ 1 khung chữ nhật thể hiện cho phần nào mà bạn muốn giữ lại

Tiếp đó vào chức năng Crop view trên thanh Drawing, nó sẽ giữ lại phần nằm trong khung vừa tạo và ẩn đi hết những phần khác

Vấn đề thứ 2:

Trước tiên bạn phải tạo thêm 1 cấu hình mới (Configuration) trong file 3D. Cấu hình này sẽ sao chép lại toàn bộ các câu lệnh của cấu hình gốc, và bạn cần làm thêm 1 thao tác nữa là Cut extrude đi 1/4 chi tiết, để thể hiện riêng trên bản vẽ 2D. Lệnh cắt này chỉ thể hiện trên cấu hình vừa tạo.

Cách thêm 1 cấu hình mới như sau:

• Trong thanh Feature Manager bên trái, chọn vào thẻ Configuration Manager
  • Click phải vào cấu hình hiện có (Default), sau đó chọn Add Derived Configuration để thêm 1 cấu hình mới

Tiếp đó dùng lệnh cắt 1/4 chi tiết

Như vậy bạn sẽ có 2 cấu hình: 1 cấu hình gồm chi tiết nguyên vẹn, và 1 cấu hình chi tiết bị cắt 1/4 (chỉ để sử dụng biểu diễn hình chiếu trục đo)

Trong bản vẽ 2D, bạn có thể chuyển đổi qua lại giữa các cấu hình của cùng 1 chi tiết bằng cách:

• Click phải vào 1 hình chiếu nào đó -> chọn Properties
  • Trong mục Use named confirguration, chọn vào cấu hình cần thể hiện

Last edited:

Em cảm ơn anh The rock đã hướng dẩn. em còn một số thắc mắc mong em giúp.
Vấn đề thứ nhất: nếu dùng lệnh crop view thì tại nơi bị cắt sẽ là nét mảnh, còn đối với cách thể hiện này thì cần đường tâm thể hiện đối xứng.
Vấn đề thứ hai: làm như anh hướng dẩn thì có cách nào để thể hiện tuyến ảnh trên mặt cắt được không?
Em cảm ơn!

Em cảm ơn anh The rock đã hướng dẩn. em còn một số thắc mắc mong em giúp.
Vấn đề thứ nhất: nếu dùng lệnh crop view thì tại nơi bị cắt sẽ là nét mảnh, còn đối với cách thể hiện này thì cần đường tâm thể hiện đối xứng.
Vấn đề thứ hai: làm như anh hướng dẩn thì có cách nào để thể hiện tuyến ảnh trên mặt cắt được không?
Em cảm ơn!
Chào bạn

Vấn đề thứ 1:

Nếu muốn thể hiện y chang như hình mà bạn cung cấp thì vẫn còn cách khác:

• Đầu tiên cũng vẽ 1 khung bao hình chữ nhật, nhưng khung này sẽ thể hiện cho phần chi tiết sẽ bị ẩn đi
  • Vào lệnh Broken-out Section (lệnh này dùng để thể hiện mặt cắt phần bên trong chi tiết, tại 1 độ sâu nào đó) -> ta tận dụng lệnh này để thể hiện phần mặt cắt ở vị trí sâu hơn chiều dày lớn nhất của chi tiết. Như vậy ở đó sẽ không thể hiện gì nên khu vực đó sẽ giống như bị ẩn đi vậy
  • Như đã nói ở trên, nhập giá trị lớn hơn chiều dày chi tiết vào

• Kết quả tạm thời sẽ như sau:

• Tiếp đó bạn dùng cách thủ công, click phải vào nét liền ở đường tâm chi tiết, chọn vào Hide/Show Edges để ẩn nó đi, sau đó vẽ thêm đường Centerline tại vị trí cũ là xong

Vấn đề thứ 2:

Bạn click phải vào mặt cắt của chi tiết trên hình chiếu trục đo muốn thể hiện ký hiệu cắt, sau đó vào chức năng Area Hatch/Fill trong thanh Annotation, chọn các thông số như ý là được

Last edited:

Có thể nó là Shortcut Bars, mặc định gọi bằng phím S. Nhưng anh thấy gán nó vào phím Cách thì tiện hơn: mở một file bất kỳ, chọn Tools - Customize - Keyboards - gõ vào Search for để tìm Shortcut Bars rồi thực hiện gán phím.

Để thêm bớt biểu tượng trên nó: mở một file bất kỳ, chọn Tools - Customize - Shortcut Bars.
Có cách nào backup các thiết đặt thêm bớt biểu tượng trong shortcut bar (và cả trong các thanh công cụ khác) không? Vì mỗi lần cài lại máy thì phải thiết đặt lại mệt quá.

psh

Sau khi setup toàn bộ bạn vào Start => All Programs => SolidWorks (Version) => SolidWorks Tools => Copy Settings Wizard => Save Settings. Nó sẽ lưu lại 1 file cho bạn. Sau khi bạn cài lại SolidWorks bạn cũng vào SolidWorks Tools nhưng chọn Restore Settings => chọn file bạn đã lưu.
Mình nghĩ cách này sẽ lưu được.
Thân.

Chào chú DCL, trước đây cháu nhớ có đọc một bài chú hướng dẫn cách tách nhiều curve từ 1 surface, giờ cháu cần làm đến nhưng tìm bài đó không thấy (cháu đã tìm đến trang 97 rồi). CHú có thể link lại bài làm đó dùm cháu được không? Cháu cám ơn chú nhé!