Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

@phupsh90Tôi thích những người "lười" như bạn đó
Về Vật liệu thì đọc http://www.meslab.org/mes/threads/24626-Nhung-cau-hoi-nho-khi-su-dung-SolidWorks.html/page277 thử coi nhé.
có một cách làm như thế này

Trong này không hỗ trợ xuống dòng
nên tôi sẽ viết
Yêu cầu kỹ thuật:
Mối hàn ngấu
Kết cấu hàn không cong vênh
Màu sơn:
ở một chỗ khác, sau đó copy dán vào đây (mục 5)
OK, rồi quay lại chọn Moi han> OK

Chỉ có cái là không gạch chân chữ Yêu cầu kỹ thuật được:

Trước giờ cứ nhắc đến thư viện là lại nghĩ đến 1 chi tiết tiêu chuẩn nào đó như ổ bi, bulon, đại khái là 1 chi tiết 3D được đưa vào thư viện để đỡ mất công vẽ. Nay mình mới nhìn kĩ cái thư viện của SolidWorks và thấy 1 cái thú vị là có cả thư viện Annotatinons ngay đầu tiên, chợt nghĩ ngay ra vấn đề lâu nay vẫn xuất bản vẽ 2D và có thêm 1 dòng chú thích đại khái như
Chi tiết A
Vật liệu : CT3
Số lượng : 02
Màu sơn : 7032 bóng
Hoặc:
Yêu cầu kĩ thuật:
Mối hàn ngấu
Kết cấu hàn không cong vênh
Màu Sơn: ......
Gõ lại nó thật chán, đôi khi ta vẫn Ctrl+C rồi paste vào cho đỡ mất time. Nhưng ko hay chút nào cả, vậy tại sao ko đưa nó vào thư viện các kiểu yêu cầu kĩ thuật nào chỉ cần lôi ra cái là xong :d
Đơn giản chỉ cần viết các note hay dùng ra thành 1 mẫu chuẩn trong bản Drawing rồi giữ phím Ctrl và kéo chữ đó vào thư viện và đặt tên là xong. quá tiện nhỉ.
Không có dụ "giữ phím Ctrl và kéo chữ đó vào thư viện " đâu
Text xong rồi, Click phải > chọn Add to Library > đặt tên >OK

Xin chào mọi người.
Mọi người cho em hỏi là trong Solidworks có thể làm thế này không:
1) Trong một Part có thể đưa nhiều bước vẽ như Extrude, Extrude cut... gộp lại thành một khối duy nhất (như khi mở một file Part đuôi Stp) không?
2) Trong Assembly có thể ghép nhiều part lại làm một không?

1. Không có cách nào nhanh cả,
Lưu lại thành .Stp > mở lên > lưu lại .sldprt
2. Save as > mục type Chọn Part + tích vào cái All compoment

Khi mở lên lại... bảng FeatureWorks hiện ra thì chọn No

B

binhcdt1

Các Bác cho em hỏi . Em muốn tạo 1 part mới ( creat new part ) trong môi trường asem .Nhưng khi ấn tạo thì tất cả mô hình chuyển sang màu tối . Vậy làm cách nào để vần giữ màu trong lúc vẽ thêm không ?

K

khatvonglxt

Nếu bạn muốn hiển thị và giư màu trong lúc vẽ bạn click vào ô Assembly transparancy chọn Opaque ( ngay trên thanh công cụ sketch )

Bác DCL và mọi người chỉ bảo giúp với ạ. Khi xuất sang Autocad thì Các đường solid và hidden, và đường tâm nó block thành 1 layer, như vậy thì sang Autocad lại phải thiết lập lại layer thì sẽ rất mất thời gian. Vậy có cách nào mà trong solid, đường, nét, màu như nào mà sang AuroCad nó cũng như vậy không ạ

Thế này nhé
Thằng SW nó thông minh lắm, các đường nét chuẩn hêt rồi. Mình dúng song song 2 thằng đó dễ gặp sai sót lắm. Vì ACad không tự động update. Mình mất 1 năm vẽ trong Solid rồi xuất sang Cad, giờ làm chủ được rồi thì chỉ xuất sang để gửi cho người khác xem thôi.

Đầu tiên thiết lập màu ở SW như sau:

Bật thêm Layer lên nữa:
(Click phải thành công cụ bất kì, chọn Layer)
Thiết lập màu, đường nét cho layer.
Lại tiếp tục vào cài đặt:

Bạn muốn Centreline layer nào thì chọn layer đó. Thiết lập cho Dimension, Table... luôn.

Quan trọng nhất bạn lúc nào cũng để cái layer ở Per Standard... Nó tự động thay đổi Layer.
Rồi tự tìm hiểu thêm nha. --- Cái vụ đường Hidden thì hơi khó. chưa mò ra
Dù sao thì tốt nhất là giảm phụ thuộc vào Anh Cad đi nha.

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn, Nhưng trong mục centerline/centermark của mình không thấy hiện ra layer để thiết lập.

Bạn đọc kĩ lại nhé, trong hình thứ 2, bấm xổ xuống.
Bạn đã thiết lập Layer chưa?

Không có Layer thì Sẽ không có để thiết lập đâu.
[Nhấn nút Layer Propeties trên thanh công cụ Layer nha]

Như của tôi, sau khi Xuất sang cad, chỉ viẹc sửa text nữa là xong.
[Kích thước màu đỏ, layer Dim, Centerline màu tím layer Cen, chữ màu xanh layer Note...]

Vieykey cua minh dang bi loi. Minh co thiet lap layer rui. nhung vao do van khong co

y minh la da thiet lap layer roi nhung vao centermark va centerline no khong hien ra muc layer de minh chon

Bạn dùng SW bản bao nhiêu vậy. của mình không mở được

Ý mình là như này. Nhờ bạn và mọi người chỉ giúp.
[/IMG]

Thế này nhé
Thằng SW nó thông minh lắm, các đường nét chuẩn hêt rồi. Mình dúng song song 2 thằng đó dễ gặp sai sót lắm. Vì ACad không tự động update. Mình mất 1 năm vẽ trong Solid rồi xuất sang Cad, giờ làm chủ được rồi thì chỉ xuất sang để gửi cho người khác xem thôi.

Đầu tiên thiết lập màu ở SW như sau:

Bật thêm Layer lên nữa:
(Click phải thành công cụ bất kì, chọn Layer)
Thiết lập màu, đường nét cho layer.
Lại tiếp tục vào cài đặt:

Bạn muốn Centreline layer nào thì chọn layer đó. Thiết lập cho Dimension, Table... luôn.

Quan trọng nhất bạn lúc nào cũng để cái layer ở Per Standard... Nó tự động thay đổi Layer.
Rồi tự tìm hiểu thêm nha. --- Cái vụ đường Hidden thì hơi khó. chưa mò ra
Dù sao thì tốt nhất là giảm phụ thuộc vào Anh Cad đi nha.
Ý mình là như này. Nhờ bạn và mọi người chỉ giúp.
[/IMG]

Chào mọi người!
Mình làm việc thiết kế Jig bằng Catia, nay yêu cầu công việc cần học thêm Solidworks. Có một số vấn đề mình thấy thực hiện trong Catia rất dễ nhưng trong Solidworks thì chưa tìm được cách xử lý.
Cụ thể vấn đề như sau:

Chi tiết này mình thiết kế bằng Catia .

Đây là bản vẽ của nó.
Trong quá trình thực hiện thiết kế bằng Catia thì các bước mình thực hiện tương tự y như bản vẽ. Tức là đục lỗ chuẩn rồi từ lỗ chuẩn đục các lỗ còn lại.
Vì skeck đục lỗ trong Catia là skeck 2D nên quá trình thiết kế không gặp vấn đền gì.

Nhưng khi thực hiện đục lỗ bằng Solidworks cũng với cách thiết kế như trên thì gặp vấn đề vì Solidworks coi điểm đục lỗ là sketch 3D( Theo mình hiểu là như thế ?)

Nên bây giờ mình gửi câu hỏi này lên mong mọi người chỉ phương án giúp đỡ, giải quyết tối ưu trường hợp trên. Cảm ơn mọi người đã đọc bài.

Last edited:

Chào mọi người!
Mình làm việc thiết kế Jig bằng Catia, nay yêu cầu công việc cần học thêm Solidworks. Có một số vấn đề mình thấy thực hiện trong Catia rất dễ nhưng trong Solidworks thì chưa tìm được cách xử lý.
Cụ thể vấn đề như sau:

Chi tiết này mình thiết kế bằng Catia .

Đây là bản vẽ của nó.
Trong quá trình thực hiện thiết kế bằng Catia thì các bước mình thực hiện tương tự y như bản vẽ. Tức là đục lỗ chuẩn rồi từ lỗ chuẩn đục các lỗ còn lại.
Vì skeck đục lỗ trong Catia là skeck 2D nên quá trình thiết kế không gặp vấn đền gì.

Nhưng khi thực hiện đục lỗ bằng Solidworks cũng với cách thiết kế như trên thì gặp vấn đề vì Solidworks coi điểm đục lỗ là sketch 3D( Theo mình hiểu là như thế ?)

Nên bây giờ mình gửi câu hỏi này lên mong mọi người chỉ phương án giúp đỡ, giải quyết tối ưu trường hợp trên. Cảm ơn mọi người đã đọc bài.
Em dùng SW2013, khi dùng lệnh Hole, ở cái lớp position, anh chỉ cần nhấp chọn mặt chuẩn cần tạo lỗ thì nó sẽ chỉ lấy mặt đo để dùng (giống y như 1 Sketch 2D). Bước này anh đừng nhấp vào nút Sketch 3D mà nhấp chọn trực tiếp trên Model ak!:1:

Em dùng SW2013, khi dùng lệnh Hole, ở cái lớp position, anh chỉ cần nhấp chọn mặt chuẩn cần tạo lỗ thì nó sẽ chỉ lấy mặt đo để dùng (giống y như 1 Sketch 2D). Bước này anh đừng nhấp vào nút Sketch 3D mà nhấp chọn trực tiếp trên Model ak!:1:
Uh nhưng kiểu như nó không nội suy được đường tâm lỗ chuẩn để mình đo ấy. Nếu như với chi tiết như trên thì theo bạn thiết kế như thế nào là tối ưu nhất. Vì công việc mình dùng thường rất hay thiết kế các chi tiết kiểu như thế này. Cảm ơn :D

Cám ơn bạn đã chỉ dẫn, Nhưng trong mục centerline/centermark của mình không thấy hiện ra layer để thiết lập.
Ca của bạn khó quá!
Mình dùng SW 2013, của bạn chắc cũng bản đó phải không? Nếu bằng hoặc cao hơn thì không có vấn đề gì.
Bạn thử máy khác coi. Mình chưa bao giờ gặp tình huống như thế

Uh nhưng kiểu như nó không nội suy được đường tâm lỗ chuẩn để mình đo ấy. Nếu như với chi tiết như trên thì theo bạn thiết kế như thế nào là tối ưu nhất. Vì công việc mình dùng thường rất hay thiết kế các chi tiết kiểu như thế này. Cảm ơn :D
Tôi cũng có đồng nghiệp dùng Catia. Thật khó để đang dùng Catia chuyển qua SW, hay ngược lại. Thà học từ đầu 1 trong 2 có khi dễ hơn. Bởi thằng phần mềm cũ ăn sâu quá rồi.
SW có lợi thế hơn là khi tạo Hole thì có thể tạo nhiều Hole cùng loại 1 lúc.
1 dấu chấm (Point) sẽ là 1 Hole... bạn chưa quen lúc dặt vị trí hole thì cũng có thể dặt đại trong mặt phẳng cần tạo lỗ. Sau đó quay lại Edit cái Skech sau.

Bạn để ý màu của các đối tượng nhé. Khi nào màu đen hết là lúc đó đủ ràng buộc rồi.
Bật Hidden lên, bật thêm cái đường tâm nữa. rồi ràng buộc kích thước theo đường tâm. Như trên hình, mình lựa chọn ràng buộc là Collinear.

Mình nghĩ riêng về Hole thì SW mạnh hơn Catia đó.
Nút View giúp bạn nhiều đó. Trong SW bạn dễ dàng nhận ra đâu là lỗ ren, đâu là lỗ không ren.
PS: Mình thích vẽ đối xứng qua gốc tạo độ... như thế sẽ thuận tiện cho sau này rất nhiều