DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
@DCL ! Cháu ko biết sử lý làm sao cho ra đc phần giao giữa hai ống trụ! Trên R2 đó , mà sao phần đó của chú lại là cung tròn , nguyên văn là góc vuông mà chú ! Có anh bảo combine đi nhưng chưa biết lam sao cả mong Bác và các Pro or master nào đó chỉ giáo!
Cảm ơn mọi người!
Vì đề bài đã bị xoá mất nên tớ cũng chẳng nhớ là cung tròn hay góc vuông, nhưng thấy cung tròn thì hợp lý hơn.

Hai phần trụ có giao nhau đâu, chúng nối tiếp với đoạn ống cong về hai phía!

Các dựng cơ bản như sau:

1. Tạo phần lõi đặc có hình dạng như lòng rỗng của chi tiết:

• Tạo phần cong bằng lệnh Revolve 90 độ một biên dạng tròn.
  • Từ 1 mặt của khối vừa tạo, Extrude một đoạn ngắn với góc leo 45 độ.
  • Tiếp tục Extrude nó ra một đoạn dài. không có độ dốc.
  • Làm như vậy với mặt bên kia
2. Offset với tuỳ chọn Out Side và đặt các chiều dày khác nhau cho mỗi phần.

3. Tạo độ dốc cho phần trụ ngoài để nó trở thành côn vài độ.

G

gauconlongsang

Xin lỗi mọi người, em đã tìm nhưng không thấy bài viết tạo chữ nổi trên bề mặt solid của chú DCL ở đâu cả, khi search thì có người bảo nó nằm ở đây nhưng em đã cố mãi mà vẫn không tìm thấy (em đã lướt hết 61 trang rồi). Mọi người giúp em cái link đến bài post đó với ạ. Em cảm ơn nhiều.

N

nguyenbahoc

Chào chú DCL và mọi người ạ. Cháu bắt đầu học solidwork, thấy rất hay và thú vị và muốn tìm hiểu sâu về nó. Đọc các bài viết của chú và mọi người cháu thấy mình còn phải cố gắng nhiều. Cháu mới học thôi nhưng đọc bài viết về thư viện của chú và mọi người nên cũng thử tỉ mẩn làm theo. Nhưng nó bảo Toolbox chưa config.. Cho nên khi đem bánh răng ra mà không sửa đổi được các thông số mà chỉ xem được thôi. Cháu dùng SW 2009. Vậy làm thế nào mới Config được nó ah.

E

englsolid

có phải ý bạn hỏi như trong hình vẽ không

muốn vậy bạn chỉ cần click chuột phải vào bánh răng bạn cần rùi lựa chon creat part là oke. khi đó bạn muốn sửa thế nào cũng được

D

dovanbac

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

các bác cho em hỏi nhé: sao em down file solidworks trên mạng vế, em mở lên thì thấy cây thư mục bị ẩn đi như trên hình ảnh.các bác cho em hỏi cách chữa nhé?cảm ơn các bác nhé

H

hungcuong_8899

Bạn nhấn chuột phải vào từng bước vẽ rùi chọn Un suppress nhé.Đảm bảo oK.BUT nhớ là làm từ trên xuống nhé, nếu không thì máy báo lỗi đấy:67:

E

englsolid

Bạn nhấn chuột phải vào từng bước vẽ rùi chọn Un suppress nhé.Đảm bảo oK.BUT nhớ là làm từ trên xuống nhé, nếu không thì máy báo lỗi đấy:67:
thực ra không phải lúc nào máy cũng báo lỗi như bạn hoangcuong nói đâu. mình vẫn mở được ở dưới mà máy không báo, vẫn thực hiện ngon lành. điều quan trọng là bạn phải unsuppress khối để thực hiện ban đầu(sau chữ matereferences), sau đó bạn unsuppress lệnh nào cũng được.

D

dovanbac

c
ác bác ơi!giúp em với,em dùng lệnh prijected curve thì thấy đường màu vàng lại không đến dc màu xanh để đóng kín.bác nào biết tại sao thì giúp em với.cảm ơn các bác nhé

Last edited by a moderator:
S

sam

Bạn phóng to phần màu đen lên , đường spline của bạn chắc là năm ngoài đường Construction rồi .
Chúc thành công .

D

dovanbac

các bác cho em hỏi nhé!sao em dùng lệnh filled surface nhưng nó lại hiệm ra lỗi,nên em chẳng biết làm thế nào nữa.em mong các bác giúp em với.thanks

D

dovanbac

các bác cho em hỏi nhé.em dùng lệnh filled surface nhưng nó lại báo lỗi như trên hình vẽ.nhưng lại không biết lỗi tại sao? bác nào biết thì giúp em với.thanks

T

Thanh Hien

Xem lại đi Bắc ơi. Tìm hiểu xem tool đó nó sử dụng như thế nào. Biên dạng nó bị hở.kiểm tra lại đi nhé.

EDIT SKETCH LAYOUT:

Mọi người cho tôi hỏi: SW 2007, trong môi trường Layout Sketch có chức năng Creat Assemnly from layout Sketch (Menu click phải) rất hay, dễ dàng chỉnh sửa tất cả các Part thông qua layout sketch. Nhưng trong SW 2009 lại không có chức năng này (có thể là do tôi chưa biết), sau khi make part thì layout sketch lại biến mất tiêu, không thể chỉnh sửa được. Xin mọi người giúp đỡ. Cảm ơn nhiều

Chức năng này vẫn bình thường chứ có gì khác đâu? Có lẽ Sketch đó bị ẩn, cậu Unhide cho Sketch này xuất hiện lại.
Không phải đâu chú DCL ơi, cháu up mấy cái ảnh, chú xem hộ cháu, cảm ơn chú
Bản SW 2007:

Còn đây là bản SW2009: không thể edit sketch layout

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@hienbt03ctm,

Layout Sketch của SW2009 có cải tiến nhỏ để tránh nhầm lẫn nó với các sketch thông thường khác. Đầu tiên, ta mở một Assembly:

[LEFT]Nội dung dòng nhắc trong phần màu vàng là:

"Hãy chọn một chi tiết máy để chèn, rồi đặt nó trong vùng đồ hoạ hoặc nhấn OK để đặt nó tại gốc toạ độ.
Hoặc thiết kế từ trên xuống bằng Layout với các block. Sau đó có thể tạo các chi tiết máy từ những block này.
"

Để ý nút công cụ Create layout góc Tây-Bắc cửa sổ có màu xám mờ, nó chưa được kích hoạt.

Nếu ta muốn tạo Layout (gọi là bản vẽ bố cục) thì nhấn nút Create Layout bên dưới của vùng màu vàng này, ta thấy xuất hiện một mặt phẳng và các nút công cụ vẽ được kích hoạt để ta có thể vẽ lên mặt phẳng này:

[LEFT]Lưu ý rằng nút công cụ Layout ở góc Tây-Bắc cũng đã được kích hoạt và được nhấn chọn.

Ví dụ ta vẽ như sau:

[LEFT]Rồi thoát ra khỏi sketch này lại thì không thấy nó ở đâu trên cây thiết kế ở panel bên trái, nhưng nút công cụ Layout góc Tây-Bắc đã được kích hoạt (không xám mờ nữa):

[/LEFT]
[/LEFT]

Nếu muốn sửa đổi layout này, ta chỉ việc nhấn nút Layout góc Tây-Bắc là được:

[/LEFT]

Sau khi mở 1 Assemblykích hoạt nút Creat Layout như chú hướng dẫn (cái này cháu làm được rồi), tạo các Sketch như sau:

Gán Link Value cho 2 kích thước 30:

Sau đó tạo 2 Block: 1-1 và 2-1:

Tiếp theo, Make park from Block cho 2 Block này, rồi dựng các Feature như hình:

Đến đây, cháu muốn thay đổi kích thước lắp ghép của trục và lỗ là: 30 thành 40 thì không biết làm sao.

Cháu đã thử cách Edit Block của Part:

Nói chung là thao tác khá phức tạp và lại báo lỗi:

Vấn đề này thực hiện trong SW2007 rất dễ và không có lỗi gì cả.
Mong chú DCL và mọi người chỉ giúp

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@hienbt03ctm,

Như bài trên tớ đã lưu ý: Sketch Layout được hiểu chính xác là BỐ CỤC. Vậy nên tớ không hiểu cậu dựng layout như trên để làm gì? Các chi tiết của cậu nằm vu vơ đâu đó chứ có sắp xếp tương quan gì với nhau đâu? Nếu thế thì sinh ra cái layout vô duyên đó làm gì cho thêm rắc rối?

Cậu chỉ có thể sửa layout trong chính cái assembly mà cậu đã tạo ra nó mà thôi, không thể sửa nó trong Part hoặc Assembly khác được.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

VÍ DỤ SỬ DỤNG LAYOUT TRONG ASSEMBLY ĐỂ THIẾT KẾ CÁC PART

Ta cần thiết kế vỏ bảo hiểm cho bộ truyền đai. Dĩ nhiên vỏ này phải có các kích thước phù hợp với bộ truyền. Để luôn đảm bảo được điều đó khi mà thiết kế sơ bộ chắc còn phải chỉnh sửa nhiều lần, ta có thể dùng Layout để làm tham chiếu cho các chi tiết máy liên quan trong bộ truyền này.

Đầu tiên, ta mở một assembly mới, trong đó chưa hề có một part nào, rồi tạo layout như sau:

[LEFT]Layout này có đủ các kích thước cơ bản của bộ truyền đai và vỏ bảo hiểm. Tham chiếu từ Layout này, ta tạo ra các part tương ứng:

[LEFT]Sau đó, nếu ta lại muốn thay đổi kích thước bộ truyền, ta chỉ việc mở Layout ra:

Ta thấy các chi tiết máy trùng khít với Layout.

Ta sửa một số kích thước như sau:

[LEFT]Rồi đóng Layout lại để cập nhật mô hình:

[LEFT]Như vậy là khi ta sửa đổi một chi tiết máy thì các chi tiết liên quan cũng tự động thay đổi theo tương ứng. Ta không thể tuỳ tiện mở tập tin Part của một chi tiết để sửa riêng được, ta buộc phải mở assembly này ra và sửa layout. Điều này làm tăng tính nhất quán của thiết kế.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

H

hinhy

Các bác cho em hỏi. Em sử dụng Stimulation trong SW2009 SP0.0 để mô phỏng Thermal. Sau khi đã thiết lập xong các điều kiện, đến phần hiển thị ra kết quả thì chương trình báo lỗi là: "Security device is not responding. Please install security device". Em không hiểu là cái "Security device" ở đây là cái gì? Mong ai biết chỉ cho em với. Thanks!

N

nguyenbahoc

Bác DCL ơi cho cháu hỏi với ah. Cháu tập dựng mô hình cái bánh răng côn trong cụm chi tiết hộp số của bác đấy ah. Câu lệnh để dựng mô hình thì đơn giản, dễ hiểu. Nhưng trong bước đầu cháu không thể nào dựng được hình này để nó hoàn toàn xác định. Bác dựng hình này chỉ dựa vào các thông số trên, hay cần phải thêm các thông số như góc côn chia, góc côn đỉnh răng ah. Cháu dựng xong hình nhưng nó không xác định hết.

Còn ở hình này thì cháu không biết dựng 2 đường cong bán kính 30 như thế nào mong bác chỉ giúp.

Last edited by a moderator: