DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Gửi chú DCL,
Cháu đang vẽ 1 chi tiết mà khi vẽ đến 2 cái phần của chi tiết như ở hình ảnh kèm dưới đây cháu chưa biết vẽ thế nào. Mong chú hướng dẫn cách vẽ cho cháu, cảm ơn chú. Nếu có thể chú cho cháu xin files SolidWork, hòm thư của cháu: hungpq81@gmail.com.
Hình vẽ nào nhỉ, sao tớ chẳng thấy?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Nếu mà chỉ nhìn hình ảnh này thì cũng hơi khó hình dung. Đây là một cái trục vít của máy ép đùn, gồm hai phần với bước vít xoắn (góc nâng) khác nhau, phần liên tục và phần gián đoạn. Nếu có biên dạng (profile) rõ ràng hơn thì xây dựng mô hình này cũng không có gì phức tạp cả.

R

R9711001

Nếu mà chỉ nhìn hình ảnh này thì cũng hơi khó hình dung. Đây là một cái trục vít của máy ép đùn, gồm hai phần với bước vít xoắn (góc nâng) khác nhau, phần liên tục và phần gián đoạn. Nếu có biên dạng (profile) rõ ràng hơn thì xây dựng mô hình này cũng không có gì phức tạp cả.
Dạ đúng, đây chính là cái trục vít của máy ép đùn. Đoạn vít xoắn cháu tự vẽ được rồi nhưng đến 2 phần này cháu chưa hình dung ra cách vẽ.
Dưới đây là hình rõ ràng hơn của các phần, chú giúp cháu cách vẽ. Cảm ơn chú!
Vì mình tự làm nên có thể đề xuât 1 kích thước tùy ý.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Dựng cái này cũng đơn giản thôi, cậu xem panel trái để thấy các lệnh đã được sử dụng:

R

R9711001

Cảm ơn chú DCL nhiều, chúc chú sức khoẻ!
bạn chỉ nên nhấn nút thanks thôi nha bạn, cám ơn bạn nhiều^^

Last edited by a moderator:
W

Watermelons

chi tiết của em là đế lò sấy có 3 cái ống để thổi nhiệt ra nhưng góc nghiêng của nó rất khó, mong các bác có cách nào giúp em vẽ với. em có post hình + ban vẽ cad trong file pdf mong sớm nhận được sự giúp đở em xin cảm ơn ạ

Last edited by a moderator:

worm

Well-Known Member
Moderator

chi tiết của em là đế lò sấy có 3 cái ống để thổi nhiệt ra nhưng góc nghiêng của nó rất khó, mong các bác có cách nào giúp em vẽ với. em có post hình + ban vẽ cad trong file pdf mong sớm nhận được sự giúp đở em xin cảm ơn ạ
Bản vẽ CAD thì vừa sai vừa thiếu các thông số kích thước liên quan đến 3 cái ống thổi nhiệt: không chiều dài, không góc nghiêng, không vị trí tương quan với phần còn lại ... Từ cái bản vẽ này của cậu mà dựng được thì chỉ có dựng mò, không chính xác. Còn nếu dùng để chế tạo thì chỉ làm cho có, đúng hay sai chẳng kiểm tra được. Vậy thì có gì đáng quan tâm, chỉ cần dựng các chi tiết khác theo bản vẽ, dựng 1 đoạn ống nghiêng bất kỳ, tiếp đó dùng circle pattern ra 3 cái theo góc 360 độ là xong.

Theo tớ, thì cậu nên đi học lại môn vẽ kỹ thuật cũng như các kiến thức về cơ khí trước đã. Khi nào biết cách vẽ 2D đúng thì sẽ biết cách dựng 3D

Last edited:
W

Watermelons

cảm ơn đóng góp của a rất nhiều. em biết là mình còn kém cần phải học nhiều lắm, nhưng nếu vẽ đc chính xác trên cad thì em đã ko nhọc công ngồi vẽ 3D làm j? các góc nghiêng thì em đo rất kĩ nhưng ko biết thể hiện ra cad thế nào. Cụ thể ống phi 10mm nghiêng theo 2 hướng trong không gian là 30 độ và 30 độ, chiều dài từ đỉnh vát xéo đến điểm chiếu vuông góc xuống thành trong là 21mm, đầu ống vát xéo 30 độ. anh có thể giúp em sữa bản vẽ trên cad trước đc ko

worm

Well-Known Member
Moderator

cảm ơn đóng góp của a rất nhiều. em biết là mình còn kém cần phải học nhiều lắm, nhưng nếu vẽ đc chính xác trên cad thì em đã ko nhọc công ngồi vẽ 3D làm j? các góc nghiêng thì em đo rất kĩ nhưng ko biết thể hiện ra cad thế nào. Cụ thể ống phi 10mm nghiêng theo 2 hướng trong không gian là 30 độ và 30 độ, chiều dài từ đỉnh vát xéo đến điểm chiếu vuông góc xuống thành trong là 21mm, đầu ống vát xéo 30 độ. anh có thể giúp em sữa bản vẽ trên cad trước đc ko
Thế thì nói luôn cho bạn một vài cái sai trên bản CAD nhé, dù tớ chẳng phải chuyên sâu về cơ khí cho lắm:

1. Các chi tiết trong bếp là các chi tiết rời, được hàn ghép với nhau >>> trên bản CAD lại vẽ dạng khối liền.

2. Trên hình chiếu đứng không thể hiện các đoạn ống thổi đó.

3. Dù nó có nghiêng theo cả 3 chiều thì vẫn còn đơn giản chán, và hoàn toàn có thể dựng được trên bản vẽ 2D theo 3 hình chiếu: đứng, bằng, cạnh (mỗi hình chiếu thể hiện một góc nghiêng). Mới đơn giản thế mà cậu đã kêu khó thì ... nếu cái ống đó vừa xoắn vừa nghiêng là khỏi thể hiện luôn hay sao?

4. Hình ảnh cậu chụp và bản vẽ CAD đều không thể hiện đầy đủ cấu tạo của sản phẩm ---> rất khó dựng chính xác. Nếu có thể, nên chụp 6 ảnh: trên, dưới, trước, sau, trái, phải thì mọi người có thể dễ dàng dựng giúp cậu hơn.

Last edited:
W

Watermelons

cảm ơn anh worm rất nhìu, em sẽ cố gắng thêm nữa, có gì mong các ảnh giúp đở sau

H

HNT24681

Xin hỏi có cách nào tính được các đặc trưng hình học, mô men chống uốn và chống xoắn của mặt cắt?
Thanks all

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cậu dùng lệnh trình đơn Tools, Sections Properties...

R

R9711001

Hôm trước chú DCL có dùng lệnh "Flex" rất hay. Chú cho cháu hỏi, lệnh "Flex" có thể xoắn 1 phần chi tiết mình đang làm hay không ạ? Cả cái vít dài của cháu, giờ cháu chỉ muốn giới hạn đoạn cần xoắn là 100mm chẳng hạn, mà không làm ảnh hưởng đến các đoạn khác.

Nếu lệnh "Flex" không giới hạn được đoạn xoắn thì có cách nào khác để xử lý cái trục vít máy ép đùn của cháu không ạ?

Cảm ơn chú!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cậu hãy dùng thử lệnh Flex, tùy ý thay đổi các thông số trong panel, sẽ thấy các thiết lập đó có tác dụng ra sao. Các khoảng cách giữa vật thể và 2 mặt Flex sẽ cho hiệu quả tác động tới từng phần chứ không nhất thiết phải tác động tới toàn bộ vật thể đó.

Các anh cho em hỏi : sao em dùng lệnh sweep với option là follow path & 1 st guide cuver hoặc là follow 1st and 2 nd guide cuver . Không thành công ! ( mấy cái Path và guide chuyển sang màu tím ) . Dù em đã cố tình cho path và Guide vuông góc với Frofile rồi ạ ! Cảm ơn chân thành !

N

namphuongspkt

Có thể là do khi vẽ path or guide curve, bạn phải vẽ mỗi path or guide curve là một sketch riêng biệt, hoặc khi chọn path or guide curve bạn bấm chuột phải chọn select manager và chọn guide curve là một group gồm những đoạn mà bạn muốn đó là guide curve rồi mới chọn guide curve khác cũng bằng cách như vậy. Có lẽ mình nói chay sẽ hơi khó hiểu bạn thử up cái hình lên cho mọi người tiện theo dõi nhé.

Trước hết cảm ơn anh ! Nhưng em cũng đã cho mỗi guide or path mỗi sketh (base mà :D).

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Các đường Path và Guide được dựng trên mặt phẳng nào vậy, chúng có khác mặt của profile tròn không? Tớ không thấy có các mặt tham chiếu để vẽ các đường này!

Các guide và path đều không nằm trên sketch frofile , chúng được vẽ trên các mặt tham chiếu cơ bản thôi chú à! Chỉ có 1 cái Guide đối xứng với Path ( màu hồng) là cùng mặt tham chiếu, nhưng vẫn đảm bảo là hai sketch khác nhau!

Last edited: