C

chinh8x

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

@anhhuy
-insert-> part để chèn 1 part vào 1 part đang vẽ-->> chọn insert->features->combine với tuỳ trọn subtract
-insert-> boss/
-> thicken

Last edited by a moderator:
A

anhhuy

Cảm ơn các Sư Huynh nhiều
lần sau nhấn thanks là được rồi nha bạn, nếu không sẽ bị xóa bài đó bạn

@anhhuy , chinh8x , bigbangla
Trong SW , nếu dùng các khối solid để cắt lẫn nhau ... mình nghĩ là ko đc .
Nhưng nếu dùng lệnh Combine để cắt ( khả năng cắt giới hạn chỉ trong 1 vài trường hợp cụ thể ) thì 2 tuỳ chọn Subtract , và Common đều có thể cắt đc :
- Subtract : đồng nhất 2 solid body thành 1 solid body ... bỏ đi những cái chung của 2 solid body này ( cắt bên trong )
- Common : đồng nhất 2 solid body thành 1 solid body ... giữ lại những cái chung của 2 solid body này ( cắt bên ngoài )

@@@
- 1 surface bất kì ... thicken ==> 1 solid body
- Close surface : mình nghĩ nó gồm nhiều surface đóng thành bề mặt ngoài của 1 solid body cụ thể .
Muốn chuyển thành 1 solid body : Knit surface , chọn kiểm Try form to solid body ( ko biết mình viết có đúng ko nữa ...:26: )

C

chinh8x

@Sam
Em thấy là dc mà, 1 dạo em cũng làm kiểu này... Hồi em bắt đầu học solid, e tìm dc chút tài liệu trên mạng nhưng ngại đọc tài liệu trên máy tính nên tư duy theo kiểu vẽ cad 3D... Insert part(hoặc vẽ luôn 1 body khác)-> move body--> combine subtract...sau 2 hay 3 lần làm vậy em mới bỏ dc cái kiểu suy nghĩ đấy.
Nhưng em đông ý với anh về điểm hạn chế của cách làm này
Em nghĩ rằng AnhHuy mới học+ ko chịu đọc tài liệu giống em dạo trứơc nên mới đặt câu hỏi này chứ thực ra có nhiều lựa chọn dễ thực hiện hơn cách dùng 1 solid cắt 1 solid...

Các bạn cho hỏi ! Tại sao mình sai trong lệnh sweep surface này , Tại sao path của mình lại có màu hồng ( thể hiện không được định nghĩa ) Xin cảm ơn!
Hình mình làm :

Còn đây là Ex của tutorial solid 2k8

M

mr.luckyman

Mọi người cho mình hỏi ứng dụng soliworks trong thiết kế robot thì nên sử dụng ứng dụng thiết kế tấm phải không nhỉ.Mình tham gia robocon nhưng rất khó khăn trong việc ứng dụng phần mềm vào thiết kế.Mong giúp đỡ.Ai có kinh nghiệm có thể chia sẻ kinh nghiệm.Cám ơn rất nhiều.

S

sam

@ Mr .Alone
Cậu chưa chọn kiểm Merge smooth faces để hợp nhất các mặt nên ko thể Sweep với 1 Guide Curves đc .:5:

B

blackmask62

Nhưng mà làm tương tự (những đoạn nhỏ thôi,chứ không phải dài như vậy đâu) hình như có lệnh gì gì đó : camera hay sao y',em mò hoài mà không được,không biết phải vậy không nữa
Mong các bác chỉ giáo ạ :41::20:

bạn tìm cuốn tutorials do chú DCL dịch có trên diễn đàn này, đọc phần animator, sẽ giúp cho bạn 1 phần cái bạn cần

@ Mr .Alone
Cậu chưa chọn kiểm Merge smooth faces để hợp nhất các mặt nên ko thể Sweep với 1 Guide Curves đc .:5:
Tuy đã chon merge smooth nhưng kết quả vẫn như vậy

có bác nào sử dụng solidcam ko giúp e với
e ko biết là hỏi solidcam trong box này có thích hợp k nhưng mong các bác giúp e với
e làm thực hành solidcam thì có mấy thắc mắc và mấy lỗi này mong các bác giúp e với
cho e hỏi sketch này có quan hệ kich thước như thế nào với vật thể

http://www.mediafire.com/i/?xhkfqunktzq
http://www.mediafire.com/i/?3mh2nozqtzw
còn trong mục này thì khi nào mình sử dụng setion ?khi nào sử dụng envelope ah
http://www.mediafire.com/i/?ljjywjedzwm
còn trong một số bài tập thì e thấy mục verifyPlus hiện lên thì mình có thể mô phỏng cắt vật thể nhình dễ nhất và trực quan nhất còn nhiều bài thì lại ẩn đi
http://www.mediafire.com/i/?gngm0ymzxi4
còn các thông số trong bảng này thì ý nghĩa và sử dụng nó như thế nào ạ
http://www.mediafire.com/i/?mzhehy11znw
http://www.mediafire.com/i/?ijmiw0yiwy2

còn khi e kích vào Gcode để xuất ra nhưng báo lỗi như thế này
http://www.mediafire.com/i/?zznz1zdvmnj
http://www.mediafire.com/i/?mztiezmqvxt
e mới học nên chưa biết nhiều .e mong các bác giúp e với
thanks các bác nhiều.

có bác nào làm solidcam ko giúp e với
khi mình thực hiện gia công mà nhiều mặt có các hốc thì ta tiến hành làm phay hết các mặt phẳng rồi mới quay lại tiến hành phay các hốc hay là mình làm ở trong tọa độ nào thì mình làm hết các phần trong hệ tọa độ đấy ạ?
tức là mình tiến hành phay xong mặt này rồi khoét hay phay hoặc khoan các lỗ trong mặt phẳng đó rồi mới làm sang mặt phẳng thuộc tọa độ khác ạ?
e cám ơn các bác nhiều

Lâu nay dùng SW để vẽ các vật thể mà chưa biết tại sao trong trường hợp này mình nên dùng lệnh này, tại sao trong trường hợp kia nên dùng lệnh kia thì tốt nhất, tối ưu, "phạm vi áp dụng" của nó, anh em nào có kinh nghiệm hay tài liệu nói về vấn đề này không?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Lâu nay dùng SW để vẽ các vật thể mà chưa biết tại sao trong trường hợp này mình nên dùng lệnh này, tại sao trong trường hợp kia nên dùng lệnh kia thì tốt nhất, tối ưu, "phạm vi áp dụng" của nó, anh em nào có kinh nghiệm hay tài liệu nói về vấn đề này không?
Trong thực tế, ta thấy luôn có nhiều cách thức để hoàn thành cùng một công việc, nhiều con đường để đi tới cùng một nơi. Vậy thì trong bài toán xây dựng mô hình không gian trong SW cũng vậy, luôn có nhiều cách để đạt được cùng một mục đích.

Việc lựa chọn cách nào để dựng hình hoàn toàn tùy thuộc vào kỹ năng và kinh nghiệm của người dùng. Vậy mà kỹ năng và kinh nghiệm thì lại chỉ có được sau "nhiều giờ bay". Thế nên, cậu cần rèn luyện nhiều, làm thật nhiều bài tập các dạng khác nhau (tự nghĩ ra mà làm, thông qua việc quan sát và đo đạc các sản phẩm, vật dụng quanh ta). Cậu cũng nên thử làm 1 bài bằng tất cả những cách có thể.

Tham khảo các thiết kế của người khác cũng là một cách làm phong phú kỹ năng thủ pháp và tích lũy kinh nghiệm một cách rất mau chóng, hiệu quả.

Cứ như vậy, cậu tiến bộ sau mỗi bài tập và sẽ mau chóng trở thành người dùng có kinh nghiệm và giàu kỹ năng sử dụng phần mềm.

TAMAC

Active Member

SW là công cụ trợ giúp thiết kế nên khi sử dụng cần rất linh hoạt tùy theo yêu cầu đồng thời phải nắm vững các công nghệ chế tạo liên quan để sử dụng lệnh SW (có bạn hỏi về cách hàn nối ống, vẽ bánh răng côn xoắn và thầy DCL đã trả lời là 1 vd) sao cho dễ chỉnh sửa
VD khi ta vẽ 1 trục có nhiều bậc thì có nhiều cách: vẽ từ một đầu rồi nồi dần từng đoạn trục đến đủ chiều dài; vẽ to nhất đủ chiều dài rồi bóc dần từng đoạn; nhanh nhất là vẽ tiết diện bổ đôi dọc trục rồi dùng lệnh quay tròn... Thử phân tích nhé cách thứ 2 là đúng với gia công nhất có thể nối luôn với máy gia công, cách thứ 3 nhanh nhưng không nối với máy gia công được, nhưng thực tế cách 1 là cách người thiết kế hay dùng vì cách 2,3 chỉ vẽ SW khi mà đã có bản vẽ 2D còn khi thiết kế trục phải căn cứ vào bánh răng, chiều dày hộp, vòng bi... nên trục vừa vẽ vừa sửa
Tóm lại nên vẽ nhiều (nhiều vật và nhiều cách) thì sẽ có nhiều kinh nghiệm nhưng nên tránh tạo thành 1 thói quen chỉ vẽ 1 kiểu. Thân!

Có ai biết cách gán màu sắc cho chi tiết không.Ý mình là để khi vẽ màu của nó không thay đổi từ đầu quá trình vẽ tới khi kết thúc ,trừ khi ta dùng lệnh đổi màu .Vì mình thấy trong mấy cái file mẫu màu của nó vẫn giữ nguyên trạng dù vẽ thêm lệnh khối mới thì khối đó vẫn có màu ban đầu dù chẳng dùng clour gì hết

Q

quanghuydck1

chú DCL có thể chỉ cho cháu cách tạo thư viện trong phần piping và routing trong solidworks được không. cháu xem trong phần help của chưong trình cũng có nhưng làm theo mãi chẳng được. trong thư viện của piping và routing thì chỉ có thư viện của hệ inch thôi còn hệ m thì không thấy. cảm ơn chú nhiều