nguyenduyngoc

<b>Giải nhất MiniCAD 2010 kỳ 1</b>
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Mọi người cho em hỏi là tạo mặt này bằng lệnh swept như thế này lại không được ạ?
Profile nửa hình tròn r5
Path xoắn ốc bước 10

nguyenduyngoc

Vậy tạo mặt trên từ sketch từ 2x1/4 hình tròn thì lại được, anh có thể giải thích giùm không?
(chia đôi nửa đường tròn ra thì được, nó như thế này)

Last edited:
H

heronho

theo mình thì không cân phải thay đổi gì hết. bạn chỉ cần dùng lệnh helix/spriral
sau đó tạo một mặt phẳng vuông góc với đường xoắn ốc vừa tạo. vẽ một sketch cung tròn lên mặt phẳng vừa tạo. sau đó dùng lệnh swept surface là ok.

nguyenduyngoc

Không biết thế nào mà của em ra thế này, mặc dù làm như trên:

Em đã sửa được, cám ơn mọi người giúp. Đúng là tạo một mặt phẳng vuông góc với đường helix/spiral thì được ngay.

Last edited:

Nếu bước của path xoắn ốc là 10 thì bạn hãy giảm bán kính của profin còn r= 4.99 sẽ được.
Thân mến.

T

taydoc

Gửi các cao thủ Solidworks

Thông thường khi cài Solidworks vào máy thì phải chọn hệ đơn vị là inch hoặc mét. Vậy thì khi vẽ ta có thể chuyển đổi qua lại được không, sao lúc tạo bản vẽ mới chọn môi trường part không thấy chỗ nào cho phép chuyển đổi hệ đơn vị.
Kính nhờ các cao thủ chỉ dùm chiêu này sớm.

Thanks

J

jupiter

Gửi các cao thủ Solidworks

Thông thường khi cài Solidworks vào máy thì phải chọn hệ đơn vị là inch hoặc mét. Vậy thì khi vẽ ta có thể chuyển đổi qua lại được không, sao lúc tạo bản vẽ mới chọn môi trường part không thấy chỗ nào cho phép chuyển đổi hệ đơn vị.
Kính nhờ các cao thủ chỉ dùm chiêu này sớm.

Thanks
bạn đọc cái này xem các cao thủ ra tay nhé :67:
http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3915

T

taydoc

Dù sao cũng cảm ơn câu trả lời của bạn. Nhưng tôi thấy không đúng lắm.
Khi tạo 1 new part, ta chỉ cần vào tools > options > chọn tab Document Properties > units. Trong ô unit sytems ta chọn hệ đơn vị nào cần là được.

Thanks

J

jupiter

Dù sao cũng cảm ơn câu trả lời của bạn. Nhưng tôi thấy không đúng lắm.
Khi tạo 1 new part, ta chỉ cần vào tools > options > chọn tab Document Properties > units. Trong ô unit sytems ta chọn hệ đơn vị nào cần là được.

Thanks
nếu chỉnh như thế chi tiết của bạn chỉ thay đổi được đơn vị của chính chi tiết đó thôi.Bạn vẽ một chi tiết mới thì định dạng unit cũ vẫn không thay đổi đâu, bạn cứ thử xem.

Mình mới vọc solidworks sheetmetal, mình cần hình vẽ như thế này,ban đầu nó phẳng, cần uốn biên dạng màu vàng như hình vẽ(đây là chi tiết dạng tấm-vẽ xong trải ra được nha.).Mình loay hoay mãi không ra, có ai hướng dẫn mình với, xin cảm ơn nhiều.

J

jupiter

mình duỗi thế này ko biết đã đúng ý bạn chưa?

Ý bạn đó hình như là lúc đầu vẽ tấm phẳng (có luôn phần rãnh) trước,rồi sau đó mới tìm cách uốn phần bên trong dựng đứng lên thì phải.Mình chưa thấy ai làm theo trình tự này hết,nên loay hoay mãi cũng không biết phải làm sao nữa :4:.Mong các cao thủ khác ra tay giúp....

ý của mình giống của "the_rock" :uốn phần bên ngoài dựng đứng lên, mình không biết "jupiter" đã vẽ có đúng như vậy không, nếu dựng ra hình như trên thì có nhiều cách, chẳng hạn dựng tab sử dụng ofset hình chữ u (link: http://www.mediafire.com/?hu3vyobnzhz , mình dùng solid 2k7) , song mình không biết cách làm theo yêu cầu: có 1 tấm phẳng xẻ rãnh chữ u,sau đó gập biên ngoài chữ u lên.Thanks "the_rock" & "jupiter"....đã quan tâm.mình không thấy nút thanks đâu.

Last edited:
S

saothenhi

Ý bạn đó hình như là lúc đầu vẽ tấm phẳng (có luôn phần rãnh) trước,rồi sau đó mới tìm cách uốn phần bên trong dựng đứng lên thì phải.Mình chưa thấy ai làm theo trình tự này hết,nên loay hoay mãi cũng không biết phải làm sao nữa :4:.Mong các cao thủ khác ra tay giúp....
Không biết ý của bạn có phải như thế này không!

Vẽ 1 sketch(kích thước chỉ mang tính minh họa)

Dùng lệnh [
Flange/Tab[/B] trong thanh công cụ Sheet Metal để tạo thành tấm phẳng

Insert 1 sketch lên 1 mặt của tấm phẳng để cắt biên dạng chữ U

Dùng lệnh Extruded Cut để cắt thành biên dạng chữ U

Vẽ 1 sketch là một đoạn thẳng để làm đường cơ sở để uốn

Thoát sketch và chọn lệnh Sketched Bend - Chọn mặt phẳng sẽ uốn và đường cơ sở để uốn

Và kết quả là:

Ở mục tùy chọn có một số tùy chọn khác cho bạn lựa chọn(góc uốn, giới hạn uốn theo đường cơ sở). Bạn tự tìm hiểu nhé!
Chúc thành công!

Chào các bạn !
Bên khối của solid thì không nói rồi, nhưng bên surface thì còn khá nhiều vấn đề, Nay xin hỏi những vấn đề nhỏ sau :
+, Bên surface của solidwork có phải là không có lệnh đối xứng.
+, Việc convert các cạnh của surface thành một đối tượng trong sketch là không thể ?
+, Còn dưới đây là hình minh họa cho việc filet (variable varius ) trong surface cho hai bên đồng vị nhưng chỉ được một bên , bên kia báo lỗi.
Mong các bạn giải đáp.
Cảm ơn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào các bạn !
Bên khối của solid thì không nói rồi, nhưng bên surface thì còn khá nhiều vấn đề, Nay xin hỏi những vấn đề nhỏ sau :
+, Bên surface của solidwork có phải là không có lệnh đối xứng.
+, Việc convert các cạnh của surface thành một đối tượng trong sketch là không thể ?
+, Còn dưới đây là hình minh họa cho việc filet (variable varius ) trong surface cho hai bên đồng vị nhưng chỉ được một bên , bên kia báo lỗi.
Mong các bạn giải đáp.
Cảm ơn
Nhóm lệnh Surface vẫn có chức năng tạo đối xứng.

Ví dụ, ta có một surface như sau:

Và tạo đối xứng như với các đối tượng khác, với tùy chọn Body to Mirror:

[LEFT]Kết quả:

[LEFT]Bây giờ, ta cần Convert hình trái tim này sang một mặt phẳng khác để tạo một Sketch mới:

[LEFT]Ta vẫn hoàn toàn thực hiện như bình thường để có kết quả:

[LEFT]Vấn đề cậu thực hiện variable varius cho bên trái thì được nhưng sang đến bên phải thì không được là do tại chỗ tiếp giáp 2 phần đã tạo ra một chỗ gãy, khiến SW không tạo fillet được. Cậu có thể thực hiện bằng 1 trong 2 cách sau:

- Hợp nhất 2 khối thành 1 khối duy nhất, rồi thực hiện 1 lệnh Fillet duy nhất cho toàn bộ rãnh.

- Làm hoàn chỉnh cho phần bên trái rồi Mirror để tạo thành phần bên phải.
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

@ DCL.
Cháu bây giờ muốn tạo từ cạnh của chi tiết thành một đường dẫn để thực hiện vê tròn cạnh của chi tiết nhưng convert nó không được. Vậy có cách nào để convert hoặc để vê tròn cạnh của chi tiết như trên.? Cháu đã thử nhưng vẫn không được đều và đẹp như mong muốn. Mong chú và các bạn giải đáp!

@ DCL.
Cháu bây giờ muốn tạo từ cạnh của chi tiết thành một đường dẫn để thực hiện vê tròn cạnh của chi tiết nhưng convert nó không được. Vậy có cách nào để convert hoặc để vê tròn cạnh của chi tiết như trên.? Cháu đã thử nhưng vẫn không được đều và đẹp như mong muốn. Mong chú và các bạn giải đáp!
Bạn thử vào môi trường sketch 3D xong rồi convert thử xem có được không, mình nghĩ là được hì

@ DCL.
- Đây là cách mình hay thực hiện mỗi khi không dùng được lệnh fillet:
-Trước tiên cũng xin nói là cách hướng dẫn sau đây không dùng cho các bạn mới học SW,ít nhất cũng phải biết rõ các câu lệnh trong SW (vì mình chỉ gợi ý từng bước làm chứ không đi vào chi tiết)

1> vẽ lại SP của bạn nè (máy celeron mà xài SW2010 vẽ xong cái này cũng là lúc làm hết nửa thùng 333 :4:)

2> Từ mặt phẳng giữa của SP,vẽ 1 cung tròn tiếp tuyến với 2 cạnh ngang và dọc

3> Tương tự,từ mặt phẳng đáy của SP vẽ 1 cung tròn nữa

4> Từ mặt phía sau,tạo 1 sketch 2D nối 2 đầu của 2 cung tròn vừa tạo (vì 2 cung tròn này không bằng nhau cho nên sketch này không thể offset từ biên dạng cong của mặt bên hông được,nên bạn phải vẽ sao nhìn cho đẹp :4:)
-Sau đó dùng lệnh split line chiếu sketch này lên bề mặt cong của SP (đường này đóng vai trò là đường dẫn thứ 1 để tạo cung lượn trong thao tác kế tiếp)

5> Dùng lệnh Boundary surface với các thông số như sau (riêng 2 cung tròn 2 đầu lúc vẽ đã ràng buộc tiếp tuyến rồi,nên có thể phần đường dẫn không cần phải tiếp tuyến như hình nữa)

6> Dùng các lệnh khác nhau để tạo thành 1 khối kín chứa phần cung lượn vừa tạo,sau đây là gợi ý

7> Dùng lệnh Knit surface,trong đó nhớ chọn Try to form solid để tạo thành khối solid

8> Miror qua nửa bên kia để được 2 khối giống nhau.Sau đó dùng lệnh Combine để hợp 3 khối lại,ta có kết quả cuối cùng:

p/s: để đơn giản thì mình vẽ cung R lấy hết chiều cao của phần gờ trên SP,nếu bạn muốn bo R nhỏ hơn thì phải dùng thêm 1 lệnh Split line trên mặt bên nữa,và lấy đó để làm đường dẫn thứ 2 cho lệnh boundary

Last edited:

Thưa chú DCL cháu có hai câu hỏi muốn chú và mọi người chỉ bảo ạ:
1. Để vẽ được rãnh bất kỳ trên mặt cong thì phải làm thế nào ạ. Ví dụ như vẽ rãnh trên bánh xe spacy mà chú đã vẽ đó ạ.
2. Cháu muốn lấy bánh răng trong thư viện của SW nhưng lại không thực hiện được và báo lỗi.

http://www.flickr.com/photos/46417080@N04/4791760727/

Do liên kết bị nỗi nên cháu không thể đưa ảnh trực tiếp được, chú và mọi người vào tạm liên kết trên vậy !

Last edited by a moderator: