Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

em đang tập vẽ solidworks, đang vẽ cái kẹp giấy mà gặp vấn đề với lệnh mirror

tại sao khi chọn Mirror face/plane, em không thể chọn được mặt plane2 đã tạo trước đó trong sketch khác(hình). em mới vẽ, các anh giúp em với.

em đang tập vẽ solidworks, đang vẽ cái kẹp giấy mà gặp vấn đề với lệnh mirror

tại sao khi chọn Mirror face/plane, em không thể chọn được mặt plane2 đã tạo trước đó trong sketch khác(hình). em mới vẽ, các anh giúp em với.
Chào bạn

Cái mà bạn nghĩ là plane và chọn không được, thực ra nó chỉ là 3Dsketch chứ không phải plane (trong cây thư mục cũng ghi rõ)

Vậy trước khi dùng lệnh miror, bạn tạo thêm plane mới, đi qua 3 điểm của 3d sketch có sẵn, sau đó chọn vào plane này là ok

Chức năng tạo plane mới nằm trong: Insert -> Reference Geometry -> Plane

Last edited:

a được rồi, cảm ơn anh nhá. em gà quá.

Chào các anh chị
Hôm nay em làm phiền các anh chị chút , vấn đề tính khối lượng : các bài trước được các bác hướng dẫn rồi
Em làm cũng tàm tạm , nhưng hôm nay không hiểu sao em không thể chỉnh sửa được khối lượng riêng của sẩn phẩm

Cảm ơn các anh chị! Mong các anh chị chỉ giúp em

Chào các anh chị
Hôm nay em làm phiền các anh chị chút , vấn đề tính khối lượng : các bài trước được các bác hướng dẫn rồi
Em làm cũng tàm tạm , nhưng hôm nay không hiểu sao em không thể chỉnh sửa được khối lượng riêng của sẩn phẩm

Cảm ơn các anh chị! Mong các anh chị chỉ giúp em
Công cụ bạn đang sử dụng chỉ để hiển thị khối lượng, còn để chọn loại vật liệu và khối lượng riêng, bạn vào Edit -> Appearance -> Material nhé

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Hình như cậu đang làm việc trong môi trường Assembly. Tại đây, SW không cho phép cậu thay đổi khối lượng riêng cho toàn thể các chi tiết thành phần, mà căn cứ vào giá trị của từng Part để tính toán; cậu cần trở lại tập tin Part để thay đổi giá trị này cho từng Part một.

Cảm ơn các anh chị giúp đỡ em . hôm nay em lại gặp một chút thắc mắc trong vấn đề thiết kế.
Tức là sản phẩm của em được thiết kế trên nền ASEM , có 1 chi tiết dạng NEW PART , khi thiết kế xong ,

Em muốn chi tiết này xoay được giống như mình đưa chi tiết từ ngoài xong là MATE vào,nhưng nó không thể chuyển động được , em mò mãi chưa ra . Chắc các bác đã hướng dẫn rồi , nhưng do nhiều trang quá lên em chưa tìm ra .

Cảm ơn các anh chị !

Có 3 cách để bạn có thể di chuyển hoạc Mate các đối tượng với nhau Solid 2013

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Khi thiết kế một Part trong môi trường Assembly thì SW sẽ tự động tạo một tương quan In Place giữa Part này và Assembly kể trên, khiến cho nó bị cố định trong Assembly đó. Vì vậy mà ta không thể di chuyển Part này trong Assembly được dùng làm môi trường thiết kế ra nó. Muốn cho Part này chuyển động thì chỉ còn cách đưa nó vào một Assembly khác. Bởi vì cách thiết kế Part trong Assembly vốn có tác dụng chính là để đảm bảo tính tham chiếu hình học rất chặt chẽ giữa các chi tiết trong một cụm máy; sau đó, nếu cần khảo sát chuyển động tương đối giữa chúng thì ta phải đưa các Part này vào một Assembly mới. Cậu có thể nghĩ rằng quy tắc này quá phiền phức? Hãy nghĩ lại!

Ta hãy đơn giản hóa bằng ví dụ sau: ta cần thiết kế một cụm gồm 3 chi tiết máy dạng tấm là A, B và C lắp xếp tầng lên nhau. Chi tiết A và chi tiết C cách nhau 12 mm, như vậy thì hiển nhiên là chi tiết B kẹp giữa sẽ có chiều dày đúng bằng 12 mm, bằng khe hở giữa A và C. Nếu bây giờ mà SW lại cho phép ta di chuyển C ra xa A, tạo thành khoảng cách mới, ví dụ là 20 mm, thì dĩ nhiên chi tiết B sẽ tự động tăng chiều dày lên 20 mm cho phù hợp với khe hở mới! Điều này cực kỳ bất cập vì chỉ cần một thao tác ngẫu nhiên là ta có thể làm rối loạn hoặc sai lệch thiết kế ban đầu!

Cậu đồng ý là SW cứ vận hành như hiện này thì sẽ tốt hơn rồi chứ?

Bác DCL trả lời đúng rồi. Việc SolidWorks vận hành như hiện tại tốt hơn nhiều. Và nhờ nó mà chúng ta có phương pháp thiết kế top- down
Nhưng khi đã trót như vậy mà muốn di chuyển thì bạn "ẩn" hoặc " xóa" ràng buộc " Inplace"

C

conmahat

Mình có thắc mắc là mình muốn làm mô phỏng hoạt động 1 cái máy, và cái máy thì đc ghép từ khá nhiều chi tiết nhỏ khác nhau. Kết quả là khi đưa mô phỏng hoạt động vào thì chạy khá ỳ và bị lag, vậy có cách nào khắc phục kô ? (Mình nghĩ là nhập các cụm chi tiết lắp ghép không có chuyển động thành 1 khối nhưng chưa biết làm sao):46:
Máy mình dùng bản solidwork 2012, Ram 4g, 2x2.4 ghz, nhưng chỉ riêng cái cụm chi tiết lô cuốn xoay tròn này thôi đã lag kinh khủng **

Mình có thắc mắc là mình muốn làm mô phỏng hoạt động 1 cái máy, và cái máy thì đc ghép từ khá nhiều chi tiết nhỏ khác nhau. Kết quả là khi đưa mô phỏng hoạt động vào thì chạy khá ỳ và bị lag, vậy có cách nào khắc phục kô ? (Mình nghĩ là nhập các cụm chi tiết lắp ghép không có chuyển động thành 1 khối nhưng chưa biết làm sao):46:
Máy mình dùng bản solidwork 2012, Ram 4g, 2x2.4 ghz, nhưng chỉ riêng cái cụm chi tiết lô cuốn xoay tròn này thôi đã lag kinh khủng **
Chào bạn

Nhìn sơ sơ thì thấy cụm chi tiết của bạn cũng cần cả ngàn part nhỏ rồi

Cấu hình máy bạn như vậy là quá yếu cho việc mô phỏng chi tiết trên.

Máy mình cấu hình Corei7, Ram 16g, Vga Quadro, có lần mở 1 cụm chi tiết tương tự như vậy, riêng chuyện xoay hình qua lại không đã hơi khó khăn rồi, chưa tính đến vấn đề mô phỏng

1> Theo mình thì bạn nên nâng cấp cấu hình máy mạnh mạnh chút xíu, hoặc chưa đủ điều kiện thì đi thuê máy tính dùng cho những lần mô phỏng như vậy

2> Phương án gộp nhiều part nhỏ lại thành 1 part duy nhất, cũng khá hiệu quả. Từ file Assembly, bạn vào save as, sau đó chọn đuôi part là ok. Nhưng cách này thường cho ra file part mới dễ bị lỗi surface đối với những chi tiết phức tạp. Bạn làm thử xem thế nào nhé

Last edited:

@ conmahat:
bạn thử gom các part cố định (không có chuyển động tương đối với nhau trong quá trình mô phỏng) với nhau vào 1 asembly con. Rồi sau đó mới cho các Asembly vào Asembly mẹ. Mình thấy cũng cải thiện đáng kể.

xin được chỉ giáo lệnh extrude. em muốn dùng lệnh extrude thin feature bán kính 2 đầu ống khác nhau nhưng không thực hiện được. cụ thể là thin feature không theo hướng nghiêng mà vẫn hướng thẳng đứng với lại không có tùy chọn draft theo 2 bán kính ( chỉ có theo góc nghiêng)

xin được mấy bác chỉ giáo cho.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Nếu cậu muốn tạo một cái ống để nối 2 mặt bích có đường kính khác nhau và không thẳng tâm thì cần phải dùng lệnh Loft chứ không thể dùng Extrude!

Last edited:

thực ra em vẽ 2 mặt bích thẳng tâm đấy chứ, nhưng nghe anh nói vậy chắc không được rồi. cảm ơn anh ha. Hỏi để biết chứ lúc mò không được em cũng chuyển qua loft xử nó luôn rồi.

phupsh90

Active Member

Xin chào các bạn!
mình có 1 câu hỏi nhỏ muốn dược chỉ giáo.ko bít đã có ai hỏi chưa vì lục mấy trăm trang đọc ko xuể nên nếu hỏi câu đã được hỏi rồi thì cũng mong các thành viên thông cảm và chỉ giúp mình ạ.
mô hình mình thiết kế dạng mặt surface.mình muốn cắt 1 phần mặt đi để đục lỗ như hình vẽ nhưng mình thử các kiểu lệnh trim surface ko được vì ko chọn được biên dạng cần khoét.mong mọi người chỉ giúp với ạ.mình dùng phiên bản SW 2012
Thân!

Hi Phupsh90

Nhìn hình mình đoán là bạn vẽ profile của 2 khối trụ tiếp tuyến với profile của chỏm cầu lớn. Như vậy khối trụ sẽ tiếp xúc với khối cầu ở 1 điểm. SW thường rất hạn chế trong việc xử lý các kiểu dáng hình học như thế này, cho nên hầu hết mọi thao tác đều có thể sẽ không thực hiện được.

Muốn vậy, bạn nên dịch chuyển 2 khối trụ vào trong, hoặc ra ngoài chút xíu, đừng cho chúng tiếp tuyến với khối cầu là được.

B

bluerosebk1

Nhờ các cao thủ chỉ giúp : muốn copy vật liệu từ part của người khác vào thư viện của mình phải làm thế nào với ?