Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

có ai giúp mình lỗi này trong solid được không ạ . Mình tạo 1 assem, trong đó có 2 chi tiết giống y hệt nhau chỉ khác là 1 cái part của chi tiết này trái ngược với chi tiết kia thôi . Bình thường em sẽ sữa chi tiết này rồi lưu lại thành 1 part khác . Vậy có cách nào tách riêng độc lập 2 part trong assem đó không . để khi chỉnh sửa không ảnh hưởng tới cái bên kia . Mong các bác giúp cho

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

có ai giúp mình lỗi này trong solid được không ạ . Mình tạo 1 assem, trong đó có 2 chi tiết giống y hệt nhau chỉ khác là 1 cái part của chi tiết này trái ngược với chi tiết kia thôi . Bình thường em sẽ sữa chi tiết này rồi lưu lại thành 1 part khác . Vậy có cách nào tách riêng độc lập 2 part trong assem đó không . để khi chỉnh sửa không ảnh hưởng tới cái bên kia . Mong các bác giúp cho
Cậu chuột phải vào 1 trong 2 Part cần mở. Open part, 1 cái ra xong Save as thành 1 tên khác, vậy là nó thành 1 Part riêng biệt so với Part gốc của cậu lúc lôi ra lắp ghép vào Assem và cậu sửa bình thường.
Chúc vui.

Có ai dùng Solidworks 2012 cho mình hỏi chút. Mình mới cài Solid 2012 nhưng khi dùng lệnh Plane thì không có phần để mình tùy chỉnh. Đây là video các bạn xem thử, trước mình dùng solid 2010 không bị như vậy.
[video=youtube;_38IcoRwCoM]http://www.youtube.com/watch?v=_38IcoRwCoM[/video]
Nếu không xem được thì download ở đây nhé.
http://upfile.vn/9m1t
Không hiểu do Solid như thế hay bị lỗi nữa. Các bạn xem giúp mình nhé.

N

ngochoi

Các bạn cho mình hỏi, làm sao có thể chia vòng tròn thành 4 cung tròn tách biệt:

Như trên chỗ em khoanh tròn . 1 part em ráp trong môi trường assem thì nếu như nó thiếu kích thước 1 đoạn nhỏ xíu như vậy , thì phải chỉnh sửa sao ạ. kích thước đó nếu có đo thì nó cũng lẻ quá sao biết chắc chắn là nó vừa tiếp xúc với mặt bên dưới.Trong solid không có lệnh nào giống trong cad kiểu lệnh nối dài 2 đoạn thẳng để chúng giao nhau ah . Em khó khăn cái vụ đó quá , trong khi lắp ráp cả trăm mảnh vô nữa làm từng cái chắc chết quá . help me

V

vietlinh22

các bác giúp em với.
Tại sao trong bản SW 2013 của em cài xong không có phần cosmos. híc em search rồi cũng không thấy. mấy pro giúp em

V

vietlinh22

không có bác nào giúp em với ah

N

NGUOI_THUA

có thắc mắc nhỏ, mong được mọi người giúp đỡ.
[/URL][/IMG]

N

ngochoi

Xin được hỏi mọi người,
Mình có 2 biên dạng B và C đều là 1/4 đường tròn có đường kính bằng nhau.
Mình sử dụng lệnh loft để tạo biên dạng từ hình chữ nhật được bo tròn góc thành đường tròn có đường kính bằng đường tròn bo tròn của hình chữ nhật.
Biên dạng tạo ra ở hình A, với biên dạng này thì thực hiện việc lốc tôn sẽ cho kết quả khác.
Mình muốn hỏi mọi người làm sao để giữ biên dạng cung tròn A sao cho đường kính bằng nhau ở tất cả các mặt cắt vuông góc với đường tâm của hình chóp.
Do mình cần triển khai lốc tạo hình chóp từ biên dạng hình chữ nhật bo tròn góc đến hình tròn, mong mọi người giúp đỡ!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Xin được hỏi mọi người,
Mình sử dụng lệnh loft để tạo biên dạng từ hình chữ nhật được bo tròn góc thành đường tròn có đường kính bằng đường tròn bo tròn của hình chữ nhật.
Biên dạng tạo ra ở hình A, với biên dạng này thì thực hiện việc lốc tôn sẽ cho kết quả khác.
Mình muốn hỏi mọi người làm sao để giữ biên dạng cung tròn A sao cho đường kính bằng nhau ở tất cả các mặt cắt vuông góc với đường tâm của hình chóp.
Do mình cần triển khai lốc tạo hình chóp từ biên dạng hình chữ nhật bo tròn góc đến hình tròn, mong mọi người giúp đỡ!
Nếu làm như cậu thì ta sẽ có những bề mặt không hẳn cong cũng không hẳn phẳng khá phức tạp. Thực tế người ta làm khác, tức là cái phễu chỉ gồm những mặt cong có bán kính xác định tại các góc và còn lại là những mặt phẳng đơn giản (màu xanh) như minh họa dưới:

Để làm như vậy, ta tạo 1/4 khối hộp rồi làm tròn 1 góc với bán kính xác định:

Sau đó, tạo một mặt phẳng // với đáy để vẽ 1/4 hình tròn với cùng bán kính đó, ta thực hiện lệnh Loft với lưu ý các điểm connector như sau:

Sau đó, làm 2 lệnh Mirror để có toàn bộ khối hình rồi Shell để làm rỗng:

Thế là xong!

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Xin được hỏi mọi người,

Khi bạn loft giửa cạnh B và C, do tại C thì gồm 4 cung tròn tiếp xúc nhau do đó mặt phẳng tạo được sẽ có hình dạng là mặt cong. Để dể hiểu bạn xem hình sau:

[/URL][/IMG]

Bác DCL giải quyết vấn đề này bằng cách loại bỏ natural extension bởi việc chia làm 4 cái đường tròn của bạn. Tuy nhiên để mà vẫn áp dụng cách loft 1 lần được cả 4 cạnh như bạn thì bạn làm như sau:

1. Từ mặt có đường tròn C, bạn offset mặt phẳng xuống cở ví dụ x (mm), sau đó bạn vẽ hình vuông có cạnh bằng [2*R +2*x*tang(y)}. ( Trong đó R là bán kính đường tròn C, x là khoảng offset xuống, y là góc của mặt côn của solid. ).

2. Bo tròn hình chử nhật trên với góc R là bán kính đường tròn C.

3. Loft bình thường như cách bạn làm.

4. Chọn mặt đỉnh của solid, extrude 1 khoảng dài x(mm) và draft nó 1 góc bằng y (degree).

Có vài cách khác nửa vẽ surface hơi thủ công nên mình không trình bày ở đây.

Thân mến.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

4. Chọn mặt đỉnh của solid, extrude 1 khoảng dài x(mm) và draft nó 1 góc bằng y (degree).

Có vài cách khác nửa vẽ surface hơi thủ công nên mình không trình bày ở đây.

Thân mến.
Xin lổi các bạn, việc extrude này thì không đãm bảo góc R không thay đổi. ( Chỉ sweep bằng surface sau đó trim đi thì mới được). Cách này hơi thủ công. Cách của bác DCL là chuẩn nhất.

thực ra với bác DCL và anh IPumkpkin thì đó cũng chỉ là cách xử lý dành riêng cho trường hợp này, còn về cơ bản thì bạn nên tạo thêm nhiều đường dẫn để loft được đúng theo ý của bạn.

Có ai dùng Solidworks 2012 cho mình hỏi chút. Mình mới cài Solid 2012 nhưng khi dùng lệnh Plane thì không có phần để mình tùy chỉnh. Đây là video các bạn xem thử, trước mình dùng solid 2010 không bị như vậy.
[video=youtube;_38IcoRwCoM]http://www.youtube.com/watch?v=_38IcoRwCoM[/video]
Nếu không xem được thì download ở đây nhé.
http://upfile.vn/9m1t
Không hiểu do Solid như thế hay bị lỗi nữa. Các bạn xem giúp mình nhé.
Có ai sửa được lỗi này không, chỉ mình với.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Cậu cần tùy chỉnh cái gì?

Cậu cứ click đúp vào Plane thì bảng thuộc tính của nó sẽ xuất hiện bên trái để cậu có thể thay đổi các thông số của nó. Nếu muốn chỉnh real-time thì cậu bật tính năng Instant3D (công cụ ngoài cùng bên phải)lên.

R

rangloisi

có ai biết động cơ điện (môtơ) nằm chỗ nào trong thư viện solidwork ko vậy