Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Cậu cần tùy chỉnh cái gì?

Cậu cứ click đúp vào Plane thì bảng thuộc tính của nó sẽ xuất hiện bên trái để cậu có thể thay đổi các thông số của nó. Nếu muốn chỉnh real-time thì cậu bật tính năng Instant3D (công cụ ngoài cùng bên phải)lên.
Em kích rồi mà nó không hiện lên bảng tùy chỉnh. Anh xem còn cách nào không chỉ em với.

N

ngochoi

Sau đó, tạo một mặt phẳng // với đáy để vẽ 1/4 hình tròn với cùng bán kính đó, ta thực hiện lệnh Loft với lưu ý các điểm connector như sau:

Xin được hỏi thày thêm, khi em sử dụng lệnh loft thì chỉ có 2 điểm 1 và 2 trên biên dạng, trong khi hình trên có 4 điểm connector.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Xin được hỏi thày thêm, khi em sử dụng lệnh loft thì chỉ có 2 điểm 1 và 2 trên biên dạng, trong khi hình trên có 4 điểm connector.
Bắt đầu thực hiện lệnh Floft, ta chỉ thấy có 2 connector:

Hãy click chuột phải để làm xuất hiện trình đơn ngữ cảnh:

Hãy chọn Show All Connectors, ta sẽ thấy tất cả các nút liên kết đều xuất hiện:

Hãy kéo các connector này đến những vị trí thích hợp, kể cả cho một số nút chập vào nhau:

Và ta sẽ có kết quả:

Last edited:

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Mình dùng Catia không dùng Solid Works tuy nhiên góp vui về lệnh loft.

Vẽ 2 sketch, sau đó nối 8 curve lại với nhau, dùng 1 lệnh Loft, chọn 2 điểm coupling (tương tự connector trong SW)

[/URL][/IMG]

thì tạo ra hình sau.

[/URL][/IMG]

N

ngochoi

Mình dùng Catia không dùng Solid Works tuy nhiên góp vui về lệnh loft.

Vẽ 2 sketch, sau đó nối 8 curve lại với nhau, dùng 1 lệnh Loft, chọn 2 điểm coupling (tương tự connector trong SW)

thì tạo ra hình sau.

[/URL][/IMG]
Khi vẽ hình này trong catia, bạn có thể triển khai biên dạng tấm được không?

N

ngochoi

Mình làm theo hướng dẫn triển khai tấm tôn ống côn của thày DCL, với mô hình là ống côn mình có thể làm dễ dàng, nhưng với hình này thì không triển khai được, Xin được hỏi mọi người mình đã bỏ qua bước nào?

Cậu cần tùy chỉnh cái gì?

Cậu cứ click đúp vào Plane thì bảng thuộc tính của nó sẽ xuất hiện bên trái để cậu có thể thay đổi các thông số của nó. Nếu muốn chỉnh real-time thì cậu bật tính năng Instant3D (công cụ ngoài cùng bên phải)lên.
Bác xem video ở giây thứ 30 ấy. Nhấn Plane nhưng không lên được bảng chọn.
[video=youtube;_38IcoRwCoM]http://www.youtube.com/watch?v=_38IcoRwCoM[/video]

Em xin hỏi em muốn phần đầu quét gắn trên sống trượt kia trượt tịnh tiến theo chuyển động của dây đai trong khoảng giới hạn của sống trượt thì làm như thế nào ạ? Em đã tạo trên dây đai một cái đầu thò ra để kết nối với phần đầu quét nhưng mà khi pully quay thì phần đầu thò nó cứ đứng yên, ko dịch chuyển.
Các anh chị có phương án nào giúp em không ạ?
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Bác xem video ở giây thứ 30 ấy. Nhấn Plane nhưng không lên được bảng chọn.
Hôm trước tớ hỏi cậu muốn tùy chỉnh cái gì thì cậu không trả lời, chỉ khăng khăng muốn làm xuất hiện "bảng chọn" mà tớ thì lại không biết cái gọi là "bảng chọn" của cậu là cái bảng gì! Vì thế nên tớ không thể giúp gì cho cậu được.

Hôm nay xem đoạn video, thấy hình như cậu muốn đảo phía của Plane1, vốn được tạo bằng cách offset một bề mặt của khối với một khoảng cách nào đó, đang từ bên ngoài vào bên trong khối hộp thì phải? Nếu đúng như vậy thì rất đơn giản, cậu chỉ cần right-click Plane1 (trong vùng đồ họa hoặc trên cây thiết kế đều được) rồi chọn Edit Feature là sẽ thấy bảng thuộc tính của Plane1 xuất hiện. Tại đây, cậu có thể thay đổi khoảng cách hoặc phía offset để Plane1 có vị trí thích hợp.

Hy vọng đây đúng là điều cậu cần. Nên rút kinh nghiệm khi nêu câu hỏi để sớm có đáp án chính xác.

Em xin hỏi em muốn phần đầu quét gắn trên sống trượt kia trượt tịnh tiến theo chuyển động của dây đai trong khoảng giới hạn của sống trượt thì làm như thế nào ạ? Em đã tạo trên dây đai một cái đầu thò ra để kết nối với phần đầu quét nhưng mà khi pully quay thì phần đầu thò nó cứ đứng yên, ko dịch chuyển.
Các anh chị có phương án nào giúp em không ạ?
Bác DCL ngâm cứu giúp em vụ này với!

Last edited by a moderator:

Cảm ơn bác DCL nha! Hơi buồn, nhưng em sẽ tìm cách khác

Tình hình là em mới cài lại nhưng vẫn bị, không hiểu thế nào nữa. Edit Feature mà nó cũng không lên.
[video=youtube_share;ERMKSZ8fOPs]http://youtu.be/ERMKSZ8fOPs[/video]
Nếu không xem được video bác tải ở đây xem nhá:
http://upfile.vn/m2li
Đến khổ với cái này! E cài đi cài lại mấy lần rồi. Mới cài xong mở lên thì được. Khởi động lại máy hoặc để mấy hôm sau là y rằng bị cái lỗi này.

Tình hình là em mới cài lại nhưng vẫn bị, không hiểu thế nào nữa. Edit Feature mà nó cũng không lên.
[video=youtube_share;ERMKSZ8fOPs]http://youtu.be/ERMKSZ8fOPs[/video]
Nếu không xem được video bác tải ở đây xem nhá:
http://upfile.vn/m2li
Đến khổ với cái này! E cài đi cài lại mấy lần rồi. Mới cài xong mở lên thì được. Khởi động lại máy hoặc để mấy hôm sau là y rằng bị cái lỗi này.
sao bác vào lệnh plane mà không thấy có thẻ tùy chỉnh mà vẫn vẽ được thế? tải lại bản khác rồi cài thử. có khi file cài bị lỗi.
cho em hỏi về phần lắp ráp trong sw với!
em muốn tạo một lò xo lồng vào trong một trục. và lúc mô phỏng chuyển động thì khi trục đi lên hay đi xuống thì lò xo cũng kéo nén theo.
vậy để tạo được lò xo như vậy cần thực hiện những bước nào?
em vào lệnh Spring nhưng không biết tùy chọn cũa lệnh như thế nào để tạo được lò xo.
mong được giúp đở.

P

perfectbk

Mọi người cho mình hỏi, làm sao để tạo được lỗ như hình vẽ. Ý mình là có cả ren và phần mũ. Cảm ơn mọi người.

em muốn tạo một lò xo lồng vào trong một trục. và lúc mô phỏng chuyển động thì khi trục đi lên hay đi xuống thì lò xo cũng kéo nén theo.
vậy để tạo được lò xo như vậy cần thực hiện những bước nào?
em vào lệnh Spring nhưng không biết tùy chọn cũa lệnh như thế nào để tạo được lò xo.
mong được giúp đở.

bạn vẽ loxo trong môi trường Asembly và sử dụng Swept với option "wist Along path" ràng buộc Sketch với trục và chi tiết khác. Khi mô phỏng chuyển động bạn cho trục chuyển động lò xo giản-nén theo

perfectbk:Mọi người cho mình hỏi, làm sao để tạo được lỗ như hình vẽ. Ý mình là có cả ren và phần mũ. Cảm ơn mọi người.

Bạn sử dụng lệnh Hole wizard

P

perfectbk

Bạn sử dụng lệnh Hole wizard
Bạn nói rõ hơn được không, mình mới học nên ko rành lắm. Nếu dùng lệnh hole wizard thì mình chỉ vẽ được kiểu có ren nhưng ko có phần mũ, hoặc ngược lại. Mình ko biết thiết đặt sao cho có cả ren và phần mũ như hình.

Tình hình là em được giao vẽ một quả trứng gà đã có sẵn mẫu, em đã lên bộ môn và đo các kich thước của nó.
Quả trứng này nó đối xứng qua trục nên em chỉ cần vẽ biên dạng đường cong rồi cho xoay là thành biên dạng.
Cái mà em không biết là việc xây dựng một đường con trơn khi biết tọa độ một số điểm của nó trên solid
Các anh chị giúp em được không ạ?

Mình xem trên youtube thấy có đoạn clip này và mình thấy khi người vẽ có lẽ click chuột phải thì hiển thị ra bảng lựa chọn này (vòng tròn đỏ) thấy khá thuận tiện trong thao tác. Không biết trong SW2011 mình có thể thiết đặt chế độ này không?

P

perfectbk

Mình xem trên youtube thấy có đoạn clip này và mình thấy khi người vẽ có lẽ click chuột phải thì hiển thị ra bảng lựa chọn này (vòng tròn đỏ) thấy khá thuận tiện trong thao tác. Không biết trong SW2011 mình có thể thiết đặt chế độ này không?
Cái này là dùng phím tắt S, nhưng mình vẫn dùng thì nó ít thôi ko nhiều lựa chọn thế này, ko hiểu phải thiết lập thế nào để được nhiều như hình của bạn.