H

hill

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Xin lỗi, tôi tìm không thấy mục đặt câu hỏi mới nên mạn phép xen vào đây, nhờ BQT chuyển giúp về chỗ thích hợp, cám ơn.

Xin cho hỏi là từ 1 bản vẽ ( trên giấy ) gồm có Front, Top và Right view.
Làm sao dùng Solidworks để vẽ hay dựng lại thành hình khối 3D bằng lệnh 2D to 3D Conversion

( Mình không biết cách post hình nên ACE cứ cho là 1 khối chữ nhật cũng được. )

Xin cám ơn

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Xin lỗi, tôi tìm không thấy mục đặt câu hỏi mới nên mạn phép xen vào đây, nhờ BQT chuyển giúp về chỗ thích hợp, cám ơn.

Xin cho hỏi là từ 1 bản vẽ ( trên giấy ) gồm có Front, Top và Right view.
Làm sao dùng Solidworks để vẽ hay dựng lại thành hình khối 3D bằng lệnh 2D to 3D Conversion

( Mình không biết cách post hình nên ACE cứ cho là 1 khối chữ nhật cũng được. )

Xin cám ơn
Cậu xem bài này: http://www.meslab.org/mes/threads/3095-Cong-cu-2D-to-3D-trong-SW.html

C

camnc

Chú @DCL cho cháu hỏi lỗi gì thế ạ có ảnh hưởng gì đến vẽ vời không vậy. Cám ơn chú nhiều

X

X3VanKhe

^^ Dù sao thì bản 2006 cũng cũ quá rồi. Kiếm bản cao hơn cài chắc ko bị nữa.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chú @DCL cho cháu hỏi lỗi gì thế ạ có ảnh hưởng gì đến vẽ vời không vậy. Cám ơn chú nhiều

Thông báo cho biết: "Phần mềm này được cấp phép chỉ để sử dụng tại quốc gia (hoặc EU, nếu phù hợp) mà giấy phép này đã được trả tiền".

Nhưng nếu tại VN, cậu vẫn mở được phần mềm và vẽ được thì vẫn dùng được.

Mình mô phỏng một chi tiết cho nó chuyển động quay với chu kỳ chuyển động là: quay được nửa vòng tròn rồi đảo chiều quay ngược lại(góc quay 180 độ). Nhưng chỉ làm cho nó quay được nửa vòng tròn sau đó đảo chiều lại thì không được.
Mong cao thủ chỉ giùm em với. :2:
[/IMG]

mọi người cho em hỏi một số vấn đề này với, một là làm sao để vẽ được chi tiết này bằng sheet metal, em chỉ vẽ được cái hình này nhưng không hiểu tại sao người ta uốn được cho nó cong một góc như vậy được mọi người.

và đây là câu hỏi thứ 2 là khi em uốn tấm này như trong hình thì nhìn có vẻ nó đúng nhưng khi duỗi phẳng nó ra thì nó lại được một hình có vẻ như không phù hợp với thực tế, nếu như vậy thì không biết làm sao để có thể cắt được phôi vì có một chỗ bị giao nhau như vậy , mọi người hướng dẫn giúp em với!

đây là sau khi duổi phẳng và vấn đề nó phát sinh như thế này :2:

mọi người cho em hỏi một số vấn đề này với, một là làm sao để vẽ được chi tiết này bằng sheet metal, em chỉ vẽ được cái hình này nhưng không hiểu tại sao người ta uốn được cho nó cong một góc như vậy được mọi người.
-> Bạn dùng lệnh Jog trên thanh công cụ Sheet metal là vẽ cái hình của bạn dư ăn nha. Mẫu tui vẽ đại

và đây là câu hỏi thứ 2 là khi em uốn tấm này như trong hình thì nhìn có vẻ nó đúng nhưng khi duỗi phẳng nó ra thì nó lại được một hình có vẻ như không phù hợp với thực tế, nếu như vậy thì không biết làm sao để có thể cắt được phôi vì có một chỗ bị giao nhau như vậy , mọi người hướng dẫn giúp em với!
--> Như hình của bạn thì chỉ lấy được 1 cạnh thôi, cạnh còn lại thông thường là hàn thêm vào (cty tớ hay làm vậy). Thêm cách nữa là chỉ cắt tại vị trí đó 1 đường vuông góc với cạnh dài hơn, sau đó chấn 1 cạnh đủ và 1 cạnh bị thiếu một miếng.
Thân !

Các Bác cho em hỏi chút.
Tình hình là khi ghi kích thước cung tròn, như hình dưới (Màu đỏ) thì phải ăn gian, tức là tạo 1 Point rồi mới ghi được.
Có bác nào biết cách đơn giản hơn không?
Vì Point này không Rebuild được
Em cám ơn

Các Bác cho em hỏi chút.
Tình hình là khi ghi kích thước cung tròn, như hình dưới (Màu đỏ) thì phải ăn gian, tức là tạo 1 Point rồi mới ghi được.
Em cám ơn
-> Tại sao không vẽ 1 đường thẳng rồi ràng buộc sao cho đường đó tiếp tuyến với cung cần đo, ghi kích thước rồi có sửa lại ra sao đi nữa nó cũng update theo. Cách này tớ hay làm, còn cách khác thì đợi Thầy DCL tư vấn. Thân !

bác Chau2207 chắc cũng làm về sheet metal nên trả lời chính xác quá ^^
Bác và mọi người ai biết cho em hỏi trong modul sheet metal mình muốn đục 1 lỗ theo biên dạng chày cối máy đột của mình mà ko cần dùng công cụ sketch vẽ biên dạng đó thì làm sao ạ. nôm la là ví dụ em muốn đục 1 lỗ ô van mà ko muốn mất công vẽ biên dạng ô van đó ạ. trong inventer e thấy họ có công cụ punch, và trong đó mình khai báo đc các lỗ đột dưới dạng 1 template sẵn có, rất tiện lợi, kích - chọn loại lỗ càn đột- xong ok là đc rất hay.

bác Chau2207 chắc cũng làm về sheet metal nên trả lời chính xác quá ^^
Bác và mọi người ai biết cho em hỏi trong modul sheet metal mình muốn đục 1 lỗ theo biên dạng chày cối máy đột của mình mà ko cần dùng công cụ sketch vẽ biên dạng đó thì làm sao ạ. nôm la là ví dụ em muốn đục 1 lỗ ô van mà ko muốn mất công vẽ biên dạng ô van đó ạ. trong inventer e thấy họ có công cụ punch, và trong đó mình khai báo đc các lỗ đột dưới dạng 1 template sẵn có, rất tiện lợi, kích - chọn loại lỗ càn đột- xong ok là đc rất hay.
- Ý bạn nói là lệnh forming tool á, tớ ghét cái lệnh đó, lúc được lúc không, từ cái ngày cài lại win do bị virus không vào mạng được là lệnh đó nó tịt ngòi luôn. Mỗi khi làm khuôn đột đứt hay đột lún tớ toàn chế rồi dùng surface cắt nối...

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Các Bác cho em hỏi chút.
Em cám ơn
Theo mặc định thì khi ta lấy kích thước giữa 1 cung tròn và 1 đối tượng khác, SW sẽ cho biết khoảng cách từ tâm cung tròn đến đối tượng đó:

Tuy nhiên, nếu ta cần biết khoảng cách từ đỉnh cung tròn tới đối tượng thì hãy click vào kích thước đó rồi nhấn chọn Max trong mục Arc Condition trong bảng thuộc tính của kích thước này:

Tương tự, nếu ta có 2 đường tròn và lấy kích thước giữa chúng thì mặc định sẽ là khoảng cách các tâm:

Với tùy chọn Max-Max thì ta có:

Min-Min thì như sau:

Và các tùy chọn Min-MaxMax-Min:

Cuối cùng, với việc lấy kích thước 2 đường tròn đồng tâm thì ta chỉ việc click vào 2 đường tròn đó là SW sẽ hiểu khoảng cách offset giữa chúng mà không cần tạo thêm 1 điểm tham chiếu làm gì:

T

trinhvu.tn

Khi đo kích thước của trường hợp này, em hay giữ phím "Shift" rồi kích vào 2 đường tròn cần đo.

X

X3VanKhe

- Ý bạn nói là lệnh forming tool á, tớ ghét cái lệnh đó, lúc được lúc không, từ cái ngày cài lại win do bị virus không vào mạng được là lệnh đó nó tịt ngòi luôn. Mỗi khi làm khuôn đột đứt hay đột lún tớ toàn chế rồi dùng surface cắt nối...
Forming tool ko bao giờ liên quan đến virus cả. CÁc phiên bản solidwork từ 2010 gì đó rất dễ tạo Forming tool. Chẳng qua là bạn tạo chưa đúng cách, hoặc chưa thiết lập dúng thư mục đặt Forming tool nên khi vẽ ko nhận.

X

X3VanKhe

đây là sau khi duổi phẳng và vấn đề nó phát sinh như thế này :2:
[/QUOTE]
Có 2 cách giải quyết vấn đề này.
- cách 1: mối cạnh gấp đều có một sketch để định hình nó. Bạn để ý trên cây thư mục bên trái. Nếu lệnh
bạn dùng cho một cạnh gấp thì có một sketch bên trong thư mục con, nếu dùng cho X cạnh gấp thì có X sketch. Bạn tìm 2 sketch của 2 cạnh gấp trên hình của bạn, sửa góc 90 độ của 2 cạnh giáp nhau thành góc nhỏ hơn 90 độ đến khi hợp trải phôi ko bị vấp thì thôi
- CÁch 2, dùng lệnh Unfold và Fold. Dùng Unfold trước, đặt lệnh khoét để khử bỏ phần vấp nhau. Dùng Fold để quay trở lại chi tiết gấp như ban đầu.

X

X3VanKhe

:2:
>>> Bạn vẽ khúc giữa có lỗ phi 16.5 trước, rồi dùng các lệnh
như thường là được.